Beat the market? ผลงานคุณ harry และสมาชิกท่านอื่นๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
momo29
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Beat the market? ผลงานคุณ harry และสมาชิกท่านอื่นๆ

โพสต์ที่ 1

ผลงานสมาชิก TVI ปีที่ผ่านมาเป็นไงบ้างครับ ผมทำได้แค่ประมาณเสมอ ตลาด มานั่งคิดๆ หรือวิธีเราผิดพลาด วิเคราะห์ก้อแล้ว แกะงบก้อแล้ว ซื้อแล้วถือยาวเป็นปีแล้วนะ ผมเข้าตลาดตอนดัชนีประมาณ 550 ปีที่แล้ว ได้ผลตอบแทนประมาณแค่ 20% (รวมปันผลแล้ว) SET ปรับตัวประมาณ 17% ถ้ารวมปันผล ก้อแทบไม่ต่างกัน hardly beat the market ถ้างั้นผมไปซื้อ index fund ดีกว่ามั้ยเนี่ย ไม่ต้องเหนื่อย :?
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
Dr.T
Verified User

โพสต์ที่ 2

ผมว่า ของพรรณนี้มันต้องมี learning curve ครับ
ใจเย็น ๆ
ผมรู้สึกจะชนะตลาดอยู่ แต่ก็ยังขาดทุน (ขาดทุนน้อยกว่า SET) แต่ผมก็ยังสนุกที่จะได้เรียนรู้เองเพื่อที่จะมีพอร์ตเขียว ๆ ในขณะตลาดแดง ๆ 8)
เจ็บตัวก็มี แต่สนุกมากกว่าครับ :D
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

ปีเดียววัดผลไม่ได้ครับ

ผมคิดว่าต้องใช้เวลา 30 ปีถึงจะวัดได้ว่า ผลงานการลงทุนเราเป็นอย่างไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
tom

โพสต์ที่ 4

ผมว่าไม่ขาดทุน ก็โอเคแล้วนะครับ ผมจำได้ว่าปีแรกผมก็ได้ประมาณ 20% เหมือนกัน แต่สิ่งที่ประเมินค่าไม่ได้คือ ประสบการณ์ครับ เราจะไม่รู้ซึ้ง ไม่มีปัญหา ถ้าไม่พบปัญหาด้วยตัวเองจริงๆ..........
harry

โพสต์ที่ 5

ผมเหรอ แดงตลอดกาล แต่ก็ซื้อเพิ่มตลอดครับ :lol: :lol:
Expecto Patronum!!!!!!
sirivajj

โพสต์ที่ 6

สำนวนฝาหรั่งเขาบอกประมาณว่า

"เราคงไม่เอาชีวิตทั้งชีวิตทิ้งไป เพียงเพราะการทำผิดพลาดครั้งเดียว"

ดังนั้น ถึงแม้จะผลการลงทุนในปีนี้ของผมน่าจะเป็นขาดทุน
แต่ผมก็ยังคิดว่า น่าจะเป็นประสพการณ์และให้โอกาสตัวเองที่จะแก้ไข
และทำใหม่ในปีหน้าครับ
What do you mean.?
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เคยไหมครับ ประเภทซื้อหุ้นแล้วถือมาทั้งปี ราคาไม่ไปไหน พอขายปุ๊บ 3 วันให้หลัง ราคาวิ่งขึ้นรวดเดียว 50%

ถ้าคนที่ซื้อแล้วขายก่อน ก็ไม่ได้รับผลตอบแทน

ถ้าคนที่ซื้อ แล้วถือไม่ยอมขาย ก็จะได้ผลตอบแทน 50% ต่อปี

แต่ถ้าใครโชคดี ซื้อก่อนราคาวิ่งแค่อาทิตย์เดียว ผลตอบแทนก็จะได้ถึง 50% ต่ออาทิตย์ หรือ 2600% ต่อปีเชียวนะครับ

แล้วใครจะรู้ไหมเนี่ย ว่าเมื่อไรราคาหุ้นถึงจะขึ้นไปตามปัจจัยพื้นฐาน

ถ้ามีใครรู้ช่วยบอกผมด้วยว่าเมื่อไร WG จะไปถึงนั้น
Minesweeper

โพสต์ที่ 8

ปีที่แล้วกำไรแต่แพ้ตลาด

ปีนี้นับจากต้นปีขาดทุนแต่ชนะตลาด

เลยไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจดีครับ

เคยคิดจะไปซื้อ fund เหมือนกันครับ แต่คิดไปคิดมาทำเองดีกว่า เราเองก็ยังพอมีเวลา จะได้เป็นการศึกษาไปด้วย

ถ้าผมไปซื้อ fund ตั้งแต่แรก ก็คงได้ผลตอบแทนเท่าๆ กับตลาดครับ แต่คงพลาดอะไรหลายๆ อย่าง ที่ผมว่ามันมีค่ามากกว่าตัวเงินมากมาย (เช่น ไม่ได้รู้จักกับ TVI และ พี่ๆ เพื่อนๆ หลายคนในที่นี้)

8)
แก้ไขล่าสุดโดย Minesweeper เมื่อ อังคาร พ.ย. 23, 2004 8:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
CK

โพสต์ที่ 9

สิ่งที่คุณ chatchai พูดมา เป็นจุดเริ่มต้นของ Technical Analysis เลยนะครับ
คือใช้ pattern ในอดีตมาคาดการณ์ความเป็นไปได้ในอนาคต

ผมได้ทดลองใช้แบบงูๆ ปลาๆ ไปบ้างกับหุ้นพื้นฐานดีเช่น METCO และ WG
ใน 1 อาทิตย์ที่ผ่านมา

ผลการทดลองคือ ซื้อ WG ได้ที่ดอยครับ 32.25 บาท :lol: เมื่อวันที่ 17
เดือนนี้เอง แล้วเอามาขายถูกๆ ที่ 31.50 บาท ยังดีที่ลองไปแค่พันหุ้น
ถือว่าเพิ่มวอลุ่มให้ตลาดเล็กน้อย :) บวกค่าเล่าเรียนประมาณ 500 บาท

ส่วน METCO ก็ซื้อได้ที่เกือบ high ของวันคือ 310 บาท แต่ยังไม่ได้ขาย

คิดว่า WG มีวอลุ่มน้อยเกินไป จึงทำให้ปัจเจกชนมีอิทธิพลต่อราคาหุ้น
มาก

เอคุ้นๆ แฮะ เคยอ่านเจอที่ไหนหว่า :lol:
chatchai

โพสต์ที่ 10

จับได้แล้วว่าใครเป็นผู้ที่ทำราคา New High ของปีนี้ คุณ CK นี่เอง
CK

โพสต์ที่ 11

:mrgreen:
greenday

โพสต์ที่ 12

จับได้แล้วว่าใครเป็นผู้ที่ทำราคา New High ของปีนี้ คุณ CK นี่เอง
ฮ่าๆ

ขออนุญาติหัวเราะได้ไหมครับ
CK

โพสต์ที่ 13

ไม่อนุญาติครับ

อนุญาต

:D
Mon money

โพสต์ที่ 14

อย่างนี้เรียกว่าทำราคาได้ไหมครับ :mrgreen:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
นายสต็อก

ผลงานเด็กวัด

โพสต์ที่ 15

ผมเผอิญเป็นคนชอบเก็บข้อมูลจิปาฐะของตัวเอง
โดยเฉพาะเวลาเล่นหุ้น (มหาสนุก)

จาก Stock Record ส่วนตัวของผม ผมเทรดไปมากกว่าร้อยครั้งทีเดียว
ตามอารมณ์ และ เงินในกระเป๋า ว่าตุงหรือเปล่านะครับ แต่อย่างว่าแหละ
ผลงานที่ออกมาก็แค่ไปวัดไปวา เพราะทำการบ้านไม่เก่งสักเท่าใด... :roll:

เฉลี่ยเดือนๆนึง...
ทำเงินได้แค่ประมาณ พนักงานเซลล์แมน ขายของธรรมดา แต่ไม่เคยได้ค่า
คอมฯ กับเค้าแค่นั้นเอง!!! (ฮะ!...ฮะ!...ฮะ!...) :lol:

ให้สะตังค์กับมาร์รวมๆแล้วเป็นค่าขนมไปประมาณ ห้าหลักได้ แต่ก็ไม่ได้คิด
อะไรมากมายนัก เพราะเราเป็นรายย่อย มิใช่รายใหญ่ บิ๊กกายที่ไหน

"คนจนมีสิทธิ์มั๊ยคร๊าบ!...คนจนมีสิทธิ์มั๊ยคร๊าบ!...มีอะไรให้ทำมั๊ยคร๊าบ?"
ขอฮัมเพลงไปพลางๆก่อนนะครับ ยิ่งใกล้งานลอยกระทงแล้วเนี่ย! :twisted:
warrennaja

โพสต์ที่ 16

ตอนนี้ผมขอแค่เอาชนะใจตัวเองให้ได้ก่อนก็พอแล้วครับ :P
Blueblood

โพสต์ที่ 17

สำหรับผมถือว่าโชคดีมากเลยครับเล่นมาเกือบ 3 ปี ก็รอดมาได้ทั้งสามปี และพอมีกำไรติดตัวมาบ้าง(คงเป็นเพราะตลาดยังอยู่ในช่วงขาขึ้น) แต่ปีหน้าคงต้องฝึกวิชาเผ่นพันลี้ไว้เตรียมป้องกันตัวบ้างแล้ว :)
It's earnings that count
nattsanta

โพสต์ที่ 18

โดน Uppercut ของ TVO ไป -30% :cry: ดึง Port ผมไปเยอะ
กะว่าปีแรกขอกำไร 10% เป็นแค่ฝันแน่เลย
sunrise

โพสต์ที่ 19

เริ่มลงทุน 22 กันยา 2547 ตอนนี้กำไร 6 %ของ พอร์ตครับ

เส้นทางลงทุนยังอีกยาวไกลนัก 8)
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Neohapsis

โพสต์ที่ 20

ปีที่แล้วขาดทุนทางบัญชีประมาณ 10% ปีนี้ยังขาดทุนอยู่แต่น้อยลงเหลือ 7% มีหุ้นบางตัวถือมาเกือบปีพอประกาศปันผลก็เขียวเลย แต่หลายตัวที่ยังคงแดงเหมือนเดิม แต่ความแดงน้อยลง หวังว่าปีหน้าจะแดงน้อยลงเรื่อย ๆ จนกลายเป็นสีชมพู หรือเขียวไปเลยยิ่งดีใหญ่ เฮ้อ อดทนเข้าไว้ ปลอบใจตัวเอง :wink:
Mon money

โพสต์ที่ 21

ลงทุนแล้วหวังผลกำไร ต้องการชนะตลาด จะทำให้คุณกังวลหงุดหงิด ไม่สบายใจ อึดอัด

ระยะเวลาเป็นตัวแปรหนึ่งก็จริง แต่เวลาที่คุณให้กับตัวเองมันนิดเดียวเอง

ถ้าเราลงทุนเพื่ออนาคต ลงทุนเพื่อเป็นผลงานเอาไว้ภูมิใจ ให้เวลาตัวเองหน่อยครับ และอย่าเอาเรื่องอย่างนี้มาบั่นทอนผลงานของคุณครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
CK

โพสต์ที่ 22

เริ่มแบ่งพอร์ตมาลงทุนแนวเก็งกำไร 3 มิย. ปีนี้ครับ
กำไรเหลือ 17%

ส่วนพอร์ต VI ทำนิวไฮไปแล้ว คิดว่ากำไรประมาณ 5% YTD
แต่ยังไม่ได้เทคโพรฟิท เลยยังไม่กำไร
Tongue

โพสต์ที่ 23

โดน MS ตัวเดียวครับ เล่นผมหนักเลย พลาดมาก พลาดแล้วพลาดอีก
ตอนนั้น กะเป็นหุ้น Turn around มันไม่ turn พอตกก็เลยลอง ชื้อ เฉลี่ย มันดันลงอีก เลยขายออกบ้าง ขายปุ๊บ ขึ้นปั๊บ เละ

แต่รวมๆ น่าจะกำไร ประมาณ 10 กว่าๆ ครับ
ไม่รู้เพราะ portfolio ใน settrade มันหายไปแล้ว :cry: :cry: :cry:

ผมชอบมากๆเลย เวลาได้เงินปันผล แล้วเอามานั่งลบ ต้นทุน หุ้นเราลง
แถมมูลค่าหุ้นก็มากขึ้น เพราะมันมีกำไรเพิ่ม รู้สึกยาวๆแล้วสบายใจดี
เพื่อน

โพสต์ที่ 24

ผมคงบังเอิญยังมีโชคอยู่บ้าง ปีนี้เริ่มช่วงใข้หวัดนกต้นปี ถึงตอนนี้กำไรประมาณ10% ทั้งๆที่ก็ต้องขอสารภาพว่าไม่ได้เก่งตัวเลขเท่าไหร่ครับ

สาเหตุที่ได้อยู่บ้างคงเนื่องมาจาก
ผมรู้ตัวว่าเงินผมมีจำกัด ไม่มากเหมือนท่านระดับอาจาร์ยVI ผมเลยซื้อแล้วต้องเหลือกระสุนไว้เวลามันลงต่ำกว่าที่เราคาด จะได้ช้อนเยอะๆ หรือบางครั้งก็ต้องตัดขายออกมาบ้างเวลาเห็นว่ามีกำไร เพื่อตุนกระสุนอีกถึงแม้จะเป็นหุ้นดีก็ตาม แต่การตัดขายก็จะลำดับหุ้นที่ดีน้อยที่สุดขายออกมาก่อน
เหตุผลดังกล่าวทำให้ผมซื้อWG ได้ที่ต้นทุนเฉลี่ยที่27.94บาท แต่ตัวนี้ยังไม่เคยตัดขายเลยครับ และยังไม่มีโอกาสซื้อเพิ่มอีกครับ ว่าจะรอPanic อาจมีคนขายออกมาราคาต่ำกว่า29บาทก็คงไล่เก็บอีก(ถ้าทัน)
ผมชอบหลักการลดต้นทุนของคุณเทพ ที่เขียนหนังสือใข่ห่านทองคำ เป็นวิธีช่วยทางจิตวิทยาที่ดีให้รู้จักตัดใจขายหุ้นและเก็บหุ้นในเวลาเดียวกัน เหมาะสำหรับคนมีวงเงินจำกัดแบบผมครับ
adi

Re: Beat the market? ผลงานคุณ harry และสมาชิกท่านอื่นๆ

โพสต์ที่ 25

momo29 เขียน:ประมาณ 550 ปีที่แล้ว ได้ผลตอบแทนประมาณแค่ 20% (รวมปันผลแล้ว) SET ปรับตัวประมาณ 17% ถ้ารวมปันผล ก้อแทบไม่ต่างกัน hardly beat the market ถ้างั้นผมไปซื้อ index fund ดีกว่ามั้ยเนี่ย ไม่ต้องเหนื่อย :?
โอ้คุณ momo แล่นหุ้นนานจริงๆๆๆ เป็นร้อยๆปี

พอร์ตผมผลตอบแทนก็พอๆกับ set แต่ คำนวณ sharp ratio ออกมาแล้วแพ้แหลก พอดีผมลองเก็บข้อมูลมาทำเล่นประมาณ 3 เดือนครับ
cts

โพสต์ที่ 26

ปี2002 กำไร30%
ปี2003 กำไร 70%
ปี2004 ขาดทุน 5%
vi ล้วนๆ ทบต้นตลอด
ลงทุนทบต้น
ch_army

โพสต์ที่ 27

sharp ratio นี่อะไรครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
CK

โพสต์ที่ 28

Sharpe Ratio?

The definition of the Sharpe Ratio is:

S(x) = ( rx - Rf ) / StdDev(x)

where

x is some investment
rx is the average annual rate of return of x
Rf is the best available rate of return of a "risk-free" security (i.e. cash)
StdDev(x) is the standard deviation of rx
The Sharpe Ratio is a direct measure of reward-to-risk. To see how it helps you in creating a portfolio, consider the diagram of the efficient frontier again, this time with cash drawn in.
ล็อคหัวข้อ