ช่วงศึกษาและเก็บเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
phee_betong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าช่วงที่เราศึกษาหาความรู้ + เก็บข้อมูล + เก็บเงิน(มนุษย์เงินเดือน) ช่วงที่เรามีเงินส่วนหนึ่งที่เก็บสมทบเรื่อยๆ พี่ๆเพื่อนๆ นำเงินส่วนนี้ไปทำอะไรกันบ้างครับ เพื่อไม่ให้เงินนอนอยู่นิ่งๆ

ขอบคุณครับ.... :roll:
chowbe76

โพสต์ที่ 2

K-Money
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
train10

โพสต์ที่ 3

ถ้าเป็นผมก็คงหากองทุนดีๆๆซักกองหนึ่ง เอาแบบระยะเวลาไม่ต้องมากหรือจะมากก็ได้แล้วแต่เรา เมื่อพร้อมเมื่อไหร่ก็ค่อยเล่นเองครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 4

scb-sff กองทุนตราสารหนี้สะสมทรัพย์ของไทยพาณิชย์อะครับ สภาพคล่องสูง ซื้อขายได้ทุกวัน ดีกว่าเงินฝากนิดนึง ไม่รับประกันเงินต้น แต่โอกาสสูญเงินต้นต่ำมากๆๆๆๆ ตอนนี้ไม่ใช้แล้วครับ ลงในหุ้นทุกบาททุกสตางค์เลย
อย่ายอมแพ้
phee_betong

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ

:lol:
chode

โพสต์ที่ 6

ถ้ารายได้ถึงเกณฑ์ที่เสียภาษีก็เริ่มที่ LTF ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lu Xun

โพสต์ที่ 7

ถ้ายังไม่ได้ซื้อหุ้นก็ลองพักไว้ที่พวกกองทุนอสังหาริมทรัพย์ tfund cpnrf ก็ได้ครับ
รูปภาพ
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

Lu Xun เขียน:ถ้ายังไม่ได้ซื้อหุ้นก็ลองพักไว้ที่พวกกองทุนอสังหาริมทรัพย์ tfund cpnrf ก็ได้ครับ
เห็นด้วยครับ เทรดเหมือนหุ้นตัวหนึ่ง แต่ราคามั่นคงไม่แกว่งครับ โอกาสขาดทุนน้อยมากๆๆๆๆ น่าจะได้ประสบการณ์ดีครับ

แต่ถ้าเป็นผม...สมมุติตอนนี้มี2หมื่น เงินเก็บเพิ่มต่อเดือน1หมื่น ดังนั้น%การเพิ่มของเงิน=10000/20000=50%ต่อเดือน  หรือ600%ต่อปี ถ้าเป็นผมผมคงไม่ซีเรียสอะไรมากครับคงลงของจริงเลยครับ

แต่กับกรณบางคนเช่นเงินลงทุน1ล้าน เงินเก็บเพิ่ม1หมื่น ดังนั้น%การเพิ่มของเงิน=10000/1000000=1%ต่อเดือน  หรือ12%ต่อปี ถ้ากรณีต้องมั่นใจในความรู้พอสมควรก่อนลงทุนครับ หรือไม่ก็ลงทุนซักหลักหมื่นไปก่อนซึ่งพอเทียบกับเงินเก็บเพิ่มอัตราการเพิ่มของเงินยังสูงครับทำให้รับความเสี่ยงได้มากกว่า
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
phee_betong

โพสต์ที่ 9

picklife เขียน:
เห็นด้วยครับ เทรดเหมือนหุ้นตัวหนึ่ง แต่ราคามั่นคงไม่แกว่งครับ โอกาสขาดทุนน้อยมากๆๆๆๆ น่าจะได้ประสบการณ์ดีครับ

แต่ถ้าเป็นผม...สมมุติตอนนี้มี2หมื่น เงินเก็บเพิ่มต่อเดือน1หมื่น ดังนั้น%การเพิ่มของเงิน=10000/20000=50%ต่อเดือน
นพพร

โพสต์ที่ 10

ไปธนาคารบอกว่าเปิดบัญชีกองทุน เป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ก่อนจะมาเล่นหุ้น
Nikkei kung

โพสต์ที่ 11

นพพร เขียน:ไปธนาคารบอกว่าเปิดบัญชีกองทุน เป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ก่อนจะมาเล่นหุ้น
ผมเริ่มมาจากจุดนี้เหมือนกัน ตอนแรกเปิด K-Money เหมือนกัน หลังๆก็พัฒนามาเป็น Step by step
Hippocampus

โพสต์ที่ 12

:lol: ผมก็เริ่มจากกองทุนเหมือนกัน ตอนแรกซื้อพวก LTF แต่ต้องอยู่อย่างน้อย 5 ปี ต่อมาก็มาลงทุนในกองทุนรวมหุ้น สะสมเงินไปเรื่อยๆ แล้วก็ศึกษาเรื่องหุ้นควบคู่กันไป
จากกองทุนรวมหุ้นก็ได้ผลตอบแทนพอสมควร+ ศึกษาพอมั่นใจก็ทยอยมาลงในตลาดหุ้นครับ
ตอนนี้ก็เลยมีทั้งในตลาดและกองทุนรวม เป็นการถั่วเฉลี่ยความเสี่ยง (หมายถึงความเสี่ยงจากประสบการณ์ของตัวเองนะครับ  :lol: เพราะกองทุนรวมบางกองก็บริหารได้ดีพอสมควร)
kitkum

Dr.Suwan Walaisatean : new book - Rich by direct sales

โพสต์ที่ 13

Dr.Suwan recommend it because it use only labor cost.
We sleep in a night , we got a new investment ( labor cost )

If you'd like to know more ,
[email protected]
sirichai
TalentV

โพสต์ที่ 14

[quote="Hippocampus"]:lol: ผมก็เริ่มจากกองทุนเหมือนกัน ตอนแรกซื้อพวก LTF แต่ต้องอยู่อย่างน้อย 5 ปี ต่อมาก็มาลงทุนในกองทุนรวมหุ้น สะสมเงินไปเรื่อยๆ แล้วก็ศึกษาเรื่องหุ้นควบคู่กันไป
จากกองทุนรวมหุ้นก็ได้ผลตอบแทนพอสมควร+ ศึกษาพอมั่นใจก็ทยอยมาลงในตลาดหุ้นครับ
ตอนนี้ก็เลยมีทั้งในตลาดและกองทุนรวม เป็นการถั่วเฉลี่ยความเสี่ยง (หมายถึงความเสี่ยงจากประสบการณ์ของตัวเองนะครับ
โพสต์โพสต์