อยากทราบวิธีหา Upside และ Downside ของหุ้นแต่ละตัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
vittawas
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบวิธีหา Upside และ Downside ของหุ้นแต่ละตัว

โพสต์ที่ 1

ถามพี่ๆเซียนทั้งหลายครับ เนื่องจากผมเกิดกรณีที่คิดว่าแนวโน้มบริษัทนี้ดี และดูงบมาก็ดี แต่พอดูราคาเทียบกับอดีต(ยึดติดราคาอดีต) เลยรู้สึกว่าแพง(ตอนนี้เลยเห็นแพงไปหมด :oops: )เลยอยากถามพี่ๆทั้งหลายครับว่า
ถ้าเราวิเคราะห์ธุรกิจและเลือกตัวที่สนใจแล้ว พี่ๆทั้งหลายมีวิธีวิเคราะห์หามูลค่าอย่างไรกันบ้างครับ และเผื่อหา Upside และ Downside กันยังไงครับ?

ขอบคุณมากครับ :bow:

ปล.คำถามงงนิดนะครับเพราะผมเองยังงงๆเลย..........อิอิ :vm:
pisumsativm
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

รออ่าน... :roll:  :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ไปที่นี่ครับ http://www.thaivi.com จะได้หายงง :8) ...
chowbe76

โพสต์ที่ 4

ลองเข้าไปดูในกระทู้คุณค่าครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Renne

โพสต์ที่ 5

ลองคำนวนรายได้หรือกำไรที่บริษัทคาดว่าจะทำได้ในอนาคตแล้วคิดกลับเป็น P/E ดูก็ได้ครับ

Downside ก็คิดในกรณีที่เลวร้ายที่สุดที่คาดว่าน่าจะเป็นไปได้(แต่ต้องอิงกับเหตุและผลระดับหนึ่ง) แล้วคิดกลับไป ก็จะได้ราคาที่ต่ำสุดที่น่าจะเป็นไปได้ กรณีUpside ก็คิดตรงข้ามกัน โดยอาจเผื่อ MOS เพิ่มอีกนิดหนึ่งก็ได้

เช่นสมมติหุ้นตัวนึงรายได้มาจากการขยายร้านเพื่อหาช่องทางระบายสินค้าของตนเองให้ได้มากขึ้น และจากประวัติที่ผ่านมา ถ้ามีการขยายสาขาก็สามารถทำกำไรหรือทำเงินเพิ่มขึ้นมาได้ตลอด ก็ลองหาค่าเฉลี่ยดูว่าการขยายสาขาสัก 1 สาขา สามารถทำเงินเพิ่มได้เท่าไหร่  ถ้าDownside คิดกรณีแย่ที่สุดคือขยายร้านค้าไม่ได้เลย กำไรที่ทำได้ปัจจุบันก็จะมาจากสาขาเดิมทั้งหมด อาจจะเผื่อ MOS เพิ่มขึ้นสำรองไว้ว่ายอดขายตกเพราะมีสาขาที่เจ๊ง แล้วก็คิดกลับเป็นราคา  ส่วน Upside ก็ดูจากประมาณสาขาที่สามารถขยายได้ในอนาคต แล้วดูว่ารายได้ที่จะเข้ามาเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ คิดกลับเป็นราคาเหมือนเดิม ก็น่าจะได้ราคา Downside , Upside แบบง่ายๆครับ (แต่ทั้งนี้บางทีมันมี factor มากกว่าที่สมมติไำว้เยอะ ก็ลองๆให้น้ำหนักแล้วประเมินคร่าวๆดูครับ อย่างน้อยๆก็ทำให้เราได้แนวทางในการคิด)
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
pong48

โพสต์ที่ 6

[quote="Renne"]ลองคำนวนรายได้หรือกำไรที่บริษัทคาดว่าจะทำได้ในอนาคตแล้วคิดกลับเป็น P/E ดูก็ได้ครับ

Downside ก็คิดในกรณีที่เลวร้ายที่สุดที่คาดว่าน่าจะเป็นไปได้(แต่ต้องอิงกับเหตุและผลระดับหนึ่ง) แล้วคิดกลับไป ก็จะได้ราคาที่ต่ำสุดที่น่าจะเป็นไปได้ กรณีUpside ก็คิดตรงข้ามกัน โดยอาจเผื่อ MOS เพิ่มอีกนิดหนึ่งก็ได้

เช่นสมมติหุ้นตัวนึงรายได้มาจากการขยายร้านเพื่อหาช่องทางระบายสินค้าของตนเองให้ได้มากขึ้น และจากประวัติที่ผ่านมา ถ้ามีการขยายสาขาก็สามารถทำกำไรหรือทำเงินเพิ่มขึ้นมาได้ตลอด ก็ลองหาค่าเฉลี่ยดูว่าการขยายสาขาสัก 1 สาขา สามารถทำเงินเพิ่มได้เท่าไหร่
picklife

โพสต์ที่ 7

ส.สลึง เขียน:ไปที่นี่ครับ http://www.thaivi.com จะได้หายงง :8) ...
:lol: 555+ลึกซึ้งมากครับพี่มุคนี้
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

Re: อยากทราบวิธีหา Upside และ Downside ของหุ้นแต่ละตัว

โพสต์ที่ 8

vittawas เขียน:ถามพี่ๆเซียนทั้งหลายครับ เนื่องจากผมเกิดกรณีที่คิดว่าแนวโน้มบริษัทนี้ดี และดูงบมาก็ดี แต่พอดูราคาเทียบกับอดีต(ยึดติดราคาอดีต) เลยรู้สึกว่าแพง(ตอนนี้เลยเห็นแพงไปหมด :oops: )เลยอยากถามพี่ๆทั้งหลายครับว่า
ถ้าเราวิเคราะห์ธุรกิจและเลือกตัวที่สนใจแล้ว พี่ๆทั้งหลายมีวิธีวิเคราะห์หามูลค่าอย่างไรกันบ้างครับ และเผื่อหา Upside และ Downside กันยังไงครับ?

ขอบคุณมากครับ :bow:

ปล.คำถามงงนิดนะครับเพราะผมเองยังงงๆเลย..........อิอิ :vm:
ผมไม่เซียน แต่แบ่งปันนะครับ เพราะมะก่อนผมก็ติดกับอดีตเหมือนกันทำให้กำไรหายไป120%ในไม่กี่อาทิตย์ เร็วมากครับ

ผมมีวิธีดังนี้ครับ

1.หาหุ้น ซึ่งหาได้หลายแหล่ง เช่น เซียน/เพื่อน/ข่าว/โบรกเกอร์/หาเอง และอื่นๆ
2.หารายได้หรือกำไรในสิ้นปีนี้(กรณีต้นปี) หรือปีหน้า(กรณีปลายปี) ซึ่งมาจากข่าวต่างๆลองไปแกะๆกันดู
3.นำรายได้นั้นไปใส่ในงบการเงินของบริษัท แล้วคำนวณออกมาเป็น epsให้ได้
4.ประเมินPEที่เหมาะสมออกมา จากPEเดิมหุ้นตัวนั้น PEกลุ่ม PEคู่แข่ง PEเทียบกับGrowth
(อันนี้ใช้ศิลปะชั้นสูง มองนานๆจะรู้เอง หรือไม่ก็ถามเซียนหรือเพื่อนว่าแต่ละคนให้PEเท่าไหร่เพราะอะไร จะเรียนรู้ไว)
5.หาราคาเหมาะสม FairPrice=eps*pe
6.หาUpside=FairPrice/LastPrice+Div(แต่ผมมักไม่ค่อยบวกเท่าไหร่)
7.ดูว่าUpsideเยอะแค่ไหน ถ้าน้อยก็ตัดผ่าน ถ้าเยอะดูแล้วน่าสนใจก็ค่อยย้อนกลับไปไล่แบบละเอียดต้องแต่ข้อ2
ดูผู้บริหาร ดูงบกระแสเงินสด ดูอะไรอีกหลายๆอย่างที่ตามตำราบอก  แล้วปรับแต่งค่าใหม่ จะได้Upsideตัวใหม่ถ้ายังสูงอยู่ก็ซื้อครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
reiter

โพสต์ที่ 9

downside โดยส่วนตัวผมจะมองที่ปันผลเป็นหลักนะ

ผมเชื่อว่าปันผลที่ระดับ 7 -8% น่า่จะเป็นแนวรับอย่างดี เพราะเป็นผลตอบแทน ที่คุ้มค่ากว่าการใส่เงินในตราสารนี้พอสมควร ( อันนี้คงต้องยกเว้นกรณีตลาด crash แรงๆ แบบตอนแฮมเบอร์เกอร์ )

อย่างเช่นผมมองหุ้นตัวหนึ่งที่ราคา 4.5 บาท ผมมองว่าบริษัทจะมีกำไรที่แน่นอนประมาณ 0.6 บาท / หุ้น ในอีกหนึ่งปีข้างหน้า ซึ่งบริษัทจะจ่ายปันผลออกมาประมาณ 0.3 บาท / หุ้น

ซึี่่่งถ้าคิดว่าปันผลที่ 8% น่าจะเป็นแนวรับที่ตลาดพอใจ  ที่ราคา 4 บาทก็น่าจะเป็นราคาต่ำสุด ที่ราคาจะตกลงไปได้ เท่ากับว่าที่ต้นทุนของผม มี downside ~ 10% ( หรือจะมองว่าราคาที่ 4 บาทเป็น fair value สำหรับกาการประเมินมูลค่าด้วย yield model ล้วนๆก็ได้คับ )
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
vittawas

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุกความรู้ที่ร่วมแบ่งปันครับ
:D
กลับไปทำการบ้าน :twisted:
โพสต์โพสต์