อ่าน56-1แล้วต้องวิเคราะห์อะไรบ้างค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
แมลง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อ่าน56-1แล้วต้องวิเคราะห์อะไรบ้างค่ะ

โพสต์ที่ 1

คือดิฉัน ได้ลองโหลด 56-1 มาอ่าน

แต่เนื้อหาเยอะมาก ดิฉันเริ่มต้นไม่ถูก

เลยค่ะว่าควรจะทำอย่างไร

ดิฉันเลยมีคำถามว่า

VI ทำไมต้องอ่าน 56-1

56-1 บอกอะไรเรา

แล้วเราจะวิเคราะห์อะไรใน 56-1

รบกวนด้วยค่ะ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

คงต้องย้อนกลับไปก่อนว่า  แล้วคุณอยากรู้อะไรบ้างละครับ  ก่อนที่คุณคิดจะร่วมลงทุนกับบริษัทซักแห่ง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
แมลง

โพสต์ที่ 3

ดิฉันมือใหม่จริงๆค่ะ

ไม่มีความรู้ทางด้านนี้

ดิฉันดูรายการ money

ตอนคุณที่ใส่เสื้อสีส้มไปออก

เห็นเขาอ่าน 56-1 และก็ ร้อยคนร้อยหุ้น

จึงอยากขอคำแนะนำ
chatchai

โพสต์ที่ 4

ผมก็ยังคิดว่า  ก่อนลงทุนในหุ้น  ก่อนที่เราจะอ่านรายงาน 56-1 หรือข้อมูลของบริษัทต่างๆ  เราควรจะศึกษาก่อนว่า  หลักกการลงทุนแนวเน้นคุณค่าคืออะไร  บริษัทที่ดีที่น่าร่วมลงทุนต้องมีคุณสมบัติอย่างไร  เราต้องการผลตอบแทนจากการลงทุนในลักษณะไหน

ถ้าคุณศึกษาเรื่องที่ผมพูดมามากพอ  คุณก็จะรู้ว่า  คุณควรที่จะหาข้อมูลอะไรบ้าง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 5

อ่านไปเลยครับ ทั้งๆที่ยังไม่รู้ว่าจะต้องอ่านอะไรนั่นแหล่ะ จำได้ว่าผมก็เคยถามเหมือนกัน อ่านไปอ่านมามันก็สนุกดี
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
simplelife

โพสต์ที่ 6

มีเพื่อนชวนคุณไปเปิดร้านขายอาหาร ให้คุณลงเงินซักแสนนึง ทุกๆครึ่งปีเขาจะจ่ายเงินแบ่งกำไรให้(ปันผล)ห้าพัน หรือปีนึงหมื่นบาท ตังค์ที่เหลือเขาจะเก็บไว้ขยายกิจการ

ถามคุณว่าคุณจะตอบเพื่อนไปว่าอะไร คนทั่วไปก็จะตอบว่า "ขายอาหารอะไร ขายกลางคืนกลางวัน ขายที่ไหน ลูกค้าคือใคร แล้วมันเสี่ยงหรือเปล่า ยอดขายต่อเดือนประมาณเท่าไร"

คำตอบของคำถามพวกนี้ของหุ้น ดูได้ใน 56-1 ครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Suysak

โพสต์ที่ 7

หลักๆ ก็ดู ลักษณะการทำธุรกิจ ดูว่าธุรกิจเขาทำอะไรย้าง มีประวัติมาอย่างไร

อ่า แล้วก็ดูปัจจัยเสี่ยงในการทำธุรกิจ ดูงบการเงิน

:D
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
Paul VI

โพสต์ที่ 8

simplelife เขียน:มีเพื่อนชวนคุณไปเปิดร้านขายอาหาร ให้คุณลงเงินซักแสนนึง ทุกๆครึ่งปีเขาจะจ่ายเงินแบ่งกำไรให้(ปันผล)ห้าพัน หรือปีนึงหมื่นบาท ตังค์ที่เหลือเขาจะเก็บไว้ขยายกิจการ

ถามคุณว่าคุณจะตอบเพื่อนไปว่าอะไร คนทั่วไปก็จะตอบว่า "ขายอาหารอะไร ขายกลางคืนกลางวัน ขายที่ไหน ลูกค้าคือใคร แล้วมันเสี่ยงหรือเปล่า ยอดขายต่อเดือนประมาณเท่าไร"

คำตอบของคำถามพวกนี้ของหุ้น ดูได้ใน 56-1 ครับ
เปรียบเทียบดีครับ :cool:

มีคำแนะนำแล้วนะครับ หวังว่าเจ้าของกระทู้ จะนำไปใช้นะครับ
แมลง

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณค่ะ

แนะนำได้เข้าใจดีค่ะ

แล้วเราควร โฟกัสที่

จุดไหนของ56-1เป็น

พิเศษค่ะ
kin

โพสต์ที่ 10

แมลง เขียน:ขอบคุณค่ะ

แนะนำได้เข้าใจดีค่ะ

แล้วเราควร โฟกัสที่

จุดไหนของ56-1เป็น

พิเศษค่ะ
ทุกจุดก็มีความสำคัญของมัน ไม่งั้นเค้าคงไม่กำหนดให้มีหัวข้อต่างๆ เหล่านั้นน่ะครับ เป็นผมผมก็อ่านทั้งหมดแหละ เงินทุนเราไม่ใช่เรื่องเล่นๆ ยังไงก็ต้องศึกษารายละเอียดของกิจการให้มากที่สุดอยู่แล้ว อ่านทั้งหมดไม่ใช่เรื่องเหลือบ่ากว่าแรง เมื่อเทียบกับผลตอบแทนที่เราจะได้รับครับ  :D
โพสต์โพสต์