ลงทุนหุ้น หรือ ปล่อยกู้ได้ดอกเดือนละ 1 % ดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Shaihalud
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลงทุนหุ้น หรือ ปล่อยกู้ได้ดอกเดือนละ 1 % ดี

โพสต์ที่ 1

ปล่อยกู้โดยมีเงื่อนไขในการเอาหลักทรัพย์มาคํ้าประกัน โดยมูลค่ามากกว่าหรือเท่ากับเงินที่ให้ปล่อยกู้ เป็นคุณจะเลือกลงทุนอย่างไหนดี
Accidental Hero

โพสต์ที่ 2

ไม่แน่ใจว่าคำถามนี้ เพื่อแลกเปลี่ยนความคิด หรือ จะเอาไปปฏิบัติจริง

ความเห็นของผม ถ้ามีหลักทรัพย์ค้ำประกัน หลักทรัพย์ที่ค้ำประกันในความหมายนี้ คงเป็นพวกอสังหา คงไม่ใช่ใบหุ้นในตลาดหลักทรัพย์

ถ้าผมเป็นคนที่จะกู้ และไม่อยากขายหลักทรัพย์นั้น ผมอาจจะเลือกไปคุยกับธนาคาร ขอกู้เงิน น่าจะได้ดอกเบี้ยต่ำกว่า 1% ต่อเดือน

ถ้าผมเป็นคนให้กู้ ผมคงดูเงื่อนไขในสัญญา ว่า ถ้าบิดพริ้ว ผมสามารถยึดหลักทรัพย์นั้น หรือนำมาขายเพื่อเรียกคืนเงินต้นได้หรือไม่

ถ้าถามว่าอย่างไหนคุ้มกว่ากัน คงต้องพิจารณาทั้งสภาพตลาด และเงื่อนไขของสัญญา
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง

โพสต์ที่ 3

ถ้าหลักทรัพย์พวกอสังหา ยากครับที่จะเปลื่ยนเป็นเงินได้เร็ว กรณีไม่คืนเงิน
ถ้าสังหา จะดีกว่าครับ
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
harry

โพสต์ที่ 4

กู้เอาเงินไปทำอะไร โอกาสคืนมากน้อยแค่ไหน
Expecto Patronum!!!!!!
Shaihalud

โพสต์ที่ 5

คําถามจริง คงเป็นประมาณว่าถ้าให้เลือกระหว่างลงทุนในหุ้น 5-10 ปี กับ การลงทุนนอกระบบที่สามารถรับประกันเงินต้นได้ ซึ่งมีผลตอบแทนคือ 12 % ต่อปีและสามารถนําผลตอบแทนไปทบต้นทบดอกได้ทุกปี คุณจะเลือกลงทุนในหุ้นหรือการลงทุนนอกระบบนี้ โดยตั้งสมมุติฐานว่า สามารถได้ผลตอบแทนจากตลาดหุ้นทบต้นทบดอกได้ 5 - 15% ต่อปีครับ

คําถามนี้เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและปฏิบัติจริงด้วยครับ

โปรดเลือกการลงทุนอย่างใดอย่างหนึ่งครับ อย่านํามาผสมกันนะคับ

ขอบคุณครับ
Tongue

โพสต์ที่ 6

อืม.. จริงๆ อยาก เลือกทั้ง 2 อย่างครับ

แต่ถ้าต้องเลือก อืม..

ตอนนี้คงยังเลือกหุ้นอยู่ครับ แต่ อีก ปี 2 ปี ไม่แน่ครับ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

น่าจะแล้วแต่สภาพตลาดนะครับ ในเวลาที่มีหุ้นถูกๆในตลาดเต็มไปหมด โดยไม่ว่าจะใช้วิธีประเมินมูลค่าแบบไหนและประเมินอย่าง conservative ที่สุดแล้วก็ยังคุ้มค่า ก็คงลงในหุ้นครับ
แต่ถ้าตรงกันข้ามปล่อยกู้แบบนี้น่าจะได้ ผลตอบแทนที่ดีกว่าแต่อยากได้หลักประกันที่เปลี่ยนเป็นเงินได้เร็วๆหน่อยครับ :)
It's earnings that count
วัวแดง

โพสต์ที่ 8

ของง่ายๆ
ถ้าคุณมั่นใจว่าลงทุนในหุ้นได้มากกว่า 12% ก็ต้องหุ้น
ถ้าน้อยกว่า ก็ปล่อยกู้ แต่อย่าลืม ไม่มีทางประกันเงินต้นได้ 100% แน่นอน :)

แต่ผม ผมมั่นใจว่าปล่อยกู้ ไม่น่าทำ ผมจึงเลือกหุ้น
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
harry

โพสต์ที่ 9

กฎหมายมีว่าปล่อยกู้กันเอง หากดอกเบี้ยเกินกว่าร้อยละ 7 ต่อปี ถ้าเกินถือว่าผิดกฎหมาย

ยังงัยอยากปล่อยกู้ ศึกษากฎหมายก่อนก็ดีนะครับ ไม่งั้นแทนที่จะเป็นฝ่ายถูก กลับเป็นชวดไม่ได้อะไร เพราะเราผิดเองก่อน
Expecto Patronum!!!!!!
ล็อคหัวข้อ