อยากทราบเรื่องวันหมดอายุของหุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jud
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบเรื่องวันหมดอายุของหุ้นครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าดูได้ตรงไหนครับ ลองเข้าไปดูที่ settrade แล้วหาไม่เจอครับ แล้วถ้าหมดอายุแล้วจะเป็นไงต่อครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 2

ช่วยขยายความด้วยครับ ว่าหุ้นหมดอายุยังงัย
jud

โพสต์ที่ 3

เคยอ่านเจอว่าหุ้นที่เราซื้อขายนั้นมีอายุนะครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 4

เข้าใจว่าเป็นวอแรนท์นะครับ มีวันหมดการใช้สิทธิ์ ส่วนเราจะรู้ได้อย่างไรก้อดูจากประกาศของวอแรนท์แต่ละตัวครับว่า หมดการใช้สิทธิ์เมื่อไร
chiraponge

โพสต์ที่ 5

ก็จนกว่า บ. จะเจ๊งอะครับ
หลังจากหักจ่ายหนี้ให้เจ้าหนี้ และ ผู้ถือ prefer stock แล้ว
ที่เหลือก็จ่ายให้ common stock ก็ที่เราซื้อกันอยู่และครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

เอ่อๆๆ ต้องถามว่า หุ้น ที่เจ้าของกระทู้ เนี่ยๆ หมายถึงหุ้นอะไร

หุ้นกู้ ก็จะเขียนในใบหุ้นอยู่แล้วครับ

หุ้นสามัญ ไม่มีวันหมดอายุครับ ยกเว้นบริษัทจะเจ้ง หรือ ถูกซื้อกิจการ

Warrant หรือ ใบสำคัญแสดงสิทธิ์ในการซื้อหุ้น ก็ดูได้ใน Settrade ครับ
jud

โพสต์ที่ 7

เป็นหุ้นสามัญครับ เข้าใจแล้วครับ แต่ในกรณีที่บริษัทถูกขายหรือ ถูก take หุ้นเราจะเป็นอย่างไรครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับ :)  :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ตอบคำถาม

โพสต์ที่ 8

[quote="jud"]เป็นหุ้นสามัญครับ เข้าใจแล้วครับ แต่ในกรณีที่บริษัทถูกขายหรือ ถูก take หุ้นเราจะเป็นอย่างไรครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับ :)
jud

โพสต์ที่ 9

อ่อ ขอบคุณมากๆครับ :wink:
โพสต์โพสต์