ลองหา p/E แล้วได้ไม่ตรงกับรายงานของ set ครับตาลายหมดแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jud
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลองหา p/E แล้วได้ไม่ตรงกับรายงานของ set ครับตาลายหมดแล้ว

โพสต์ที่ 1

เช่นหุ้น AJ ปี 49  50  51  52
ยp/e=          8.6 8.67  3.23  16.65 ตามลำดับ ผมคิดยังไงก็ไม่ได้ตามนี้สักที ใช้สูตรไหนกันแน่ครับ พอมีใครยกตัวอย่างให้ดูได้ไมครับ ตาลายหมดแล้ว  ขอบคุณครับ :cry:  :cry:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ตัวเลขของคนอื่น
แค่พอดูได้ แบบหลวมๆ
แก้กระหายน้ำ

แต่ถ้าจะกดเลขมาใช้เอง
ก็ดีดตัวเลขเองจะดีกว่า

ในส่วนของตัวอย่างที่ไม่รู้ที่มาที่ไป
ผมเดานะ
ว่าอาจจะมาจาก P ณ วันสิ้นปี
กับ E จาก Q4 ปีก่อน กะ E ของ Q1-3 ของปีนั้นๆ :roll:

ปล.
ทำใจว่างๆ นิ่งๆ
คิดอะไรให้สบายๆ
เพราะการลงทุนไม่ใช่การสอบไล่วิชาคณิตศาสตร์
jud

โพสต์ที่ 3

แล้วถ้ากดคิดเองแล้วส่วนใหญ่พี่ๆใช้สูตรไหนกันครับ ขอบคุณครับ
guhungry

โพสต์ที่ 4

jud เขียน:แล้วถ้ากดคิดเองแล้วส่วนใหญ่พี่ๆใช้สูตรไหนกันครับ ขอบคุณครับ
สูตรเค้ามีบอกในเว็บครับ
http://www.set.or.th/th/market/files/SE ... ossary.pdf
naijan

p/e

โพสต์ที่ 5

ศึกษาต่อได้ที่นี่ครับ
ครบเครื่องเรื่องพีอี
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 97&start=0
ภาพประจำตัวสมาชิก
yamsuttoh

โพสต์ที่ 6

ไม่แน่ใจว่าคุณ jud ใช้สูตรคำนวนยังไงครับ

set.or.th จะใช้ค่าเฉลี่ยของ 4 ไตรมาสสุดท้ายมาคิด p/e นะครับ เพราะฉะนั้นถ้าใช้ตัวเลขของไตรมาสเดียวมาคิดจะได้ตัวเลขไม่ตรงกันครับ

ใช้ pe เป็น idea/ตัวกรองหุ้น ดีกว่านะครับ ผมว่างบการเงินมีอะไรให้ดูอีกเยอะเลยครับ ยังไม่นับลักษณะการประกอบธุรกิจและสถานการณ์ของอุตสาหกรรมที่เป็นตัวแปรสำคัญในการคัดเลือกหุ้นครับ
Sayan

Re: ลองหา p/E แล้วได้ไม่ตรงกับรายงานของ set ครับตาลายหมดแล้ว

โพสต์ที่ 7

[quote="jud"]เช่นหุ้น AJ ปี 49
โพสต์โพสต์