1 ล้านบาทแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Skyforever
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: Re:

โพสต์ที่ 361

LeeMinHuu เขียน:ดีใจด้วย และเป็นกำลังใจให้ครับ แต่ก็ยังง ทำได้ไง จากเงินแค่สามหมื่น +เงินเดือนแค่หลักหมื่น รวมก็ไม่มาก บอกเคล็ยลับได้ไหมครับ น้องผมก็มีเงินน้อย อยากให้ประสบความสำเร็จเหมือนคุณ skyforever บ้างครับ ผมยังทำไม่ได้เลย
อ๋อ.. คือ ถึงแม้ว่าผมเริ่มจาก 3 หมื่นก็จริง แต่ช่วงกลางๆปี 2009 ผมยกเลิกจองคอนโด กับเวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิต ได้เงินดาวน์คอนโดคืนมา แล้วก็ได้เงินเวนคืนกรมธรรม์คืน รวมๆ กับเงินเดือน เงินโบนัส ที่เติมเข้าไประหว่างทางอีก ทั้งหมดก็น่าจะเพิ่มเข้าไปประมาณ 5-6 แสนครับ
นับจากวันที่ลงทุนไป 3 หมื่นมาจนถึงวันที่ได้ครบล้าน ก็ประมาณ 1 ปีครึ่งครับ ที่จริงผลตอบแทนของผมก็ไม่ได้โดดเด่นอะไรมากเทียบๆกับพี่ๆ เพื่อนๆหลายๆคนในเวปนี้ แต่ก็ภูมิใจครับ

จริงๆผมเคยเขียนอธิบายคล้ายๆแบบนี้ไว้แล้ว แต่ผมลองย้อนไปดูที่ผมเคยอธิบายไว้ในหน้าแรก รู้สึกว่าข้อความจะตกหล่นหายไป อาจะเกิดในช่วงย้ายฐานข้อมูลของเวปมั้งครับ เห็นหลายๆโพสท์ก็หายไปเหมือนกัน
dome@perth เขียน:อย่าลืมเก็บเกี่ยว ความสูข ระหว่างทางด้วยนะครับ
อย่าลืม....เราเอาเวลากลับคืนมาไม่ได้

เดินไปสู่จุดหมาย ด้วยความสูข :D
พ่อ แม่ ผมอยากมีโอกาสขึ้นเครื่องบินมานานแล้ว ท่านไม่เคยขึ้นเครื่องบินเลย ตอนนี้ก็อายุมากแล้ว เกรงว่านานไปจะไม่มีโอกาส จึงถือเป็นโอกาสอันดีที่ผมจะได้ปันเงินบางส่วนจากกำไรหุ้น พาท่านไปต่างประเทศปลายเดือนนี้ ไปกันทั้งบ้านเลยครับ รวมทั้งพี่น้องด้วย ดีใจที่มีโอกาสนี้สักที ไม่คิดว่าจะมีโอกาสขึ้นเครื่องไปเที่ยวต่างประเทศทั้งครอบครัวได้ :D :D :D
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
น้ำฟ้า
Verified User

Re: 1 ล้านบาทแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 362

สุดยอดเลยครับ ทำให้พ่อแม่มีความสุข ขณะท่านยังมีชีวิตอยู่ ยินดีด้วยครับ :bow: :bow: :bow:
kotaro

โพสต์ที่ 363

พ่อ แม่ ผมอยากมีโอกาสขึ้นเครื่องบินมานานแล้ว ท่านไม่เคยขึ้นเครื่องบินเลย ตอนนี้ก็อายุมากแล้ว เกรงว่านานไปจะไม่มีโอกาส จึงถือเป็นโอกาสอันดีที่ผมจะได้ปันเงินบางส่วนจากกำไรหุ้น พาท่านไปต่างประเทศปลายเดือนนี้ ไปกันทั้งบ้านเลยครับ รวมทั้งพี่น้องด้วย ดีใจที่มีโอกาสนี้สักที ไม่คิดว่าจะมีโอกาสขึ้นเครื่องไปเที่ยวต่างประเทศทั้งครอบครัวได้
ดีมากเลยครับ ขอชื่นชมครับผม

ทำบุญกับใครก็ไม่ได้บุญเท่าทำดีกับพ่อแม่ตัวเองนะครับ

:D
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 364

:)
ใ้ห้กำลังใจทุกท่านละครับ
nephilim

โพสต์ที่ 365

ได้แง่คิดต่างๆมากมายเลยครับ สักวันผมต้องทำให้ได้ :D
SW27

โพสต์ที่ 366

ดีใจด้วยครับ ดีใจแทน คุณพ่อคุณแม่คุณนะครับ ที่มีลูกที่ดีอย่างนี้ :D
ความดี สามารถส่งต่อกันได้
PANMAN

โพสต์ที่ 367

ยินดีด้วยนะครับ ครอบครัวนี้น่ารักจริงๆ ^^
ใจร่าเริงเป็นยาอย่างดี แต่จิตใจที่หมดมานะทำให้กระดูกแห้ง สุภาษิต 17:22
dome@perth
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 368

ผมเชื่ออิทธิพลของการให้ครับ ยิ่งให้ยิ่งได้รับ
ทำไปเถอะครับ ทำบุญโดยการให้การเลี้ยงดูบุพการี
เป็นกุศลเหนือการให้ทานสิ่งทั้งปวง :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
simplelife

โพสต์ที่ 369

Skyforever เขียน:พ่อ แม่ ผมอยากมีโอกาสขึ้นเครื่องบินมานานแล้ว ท่านไม่เคยขึ้นเครื่องบินเลย ตอนนี้ก็อายุมากแล้ว เกรงว่านานไปจะไม่มีโอกาส จึงถือเป็นโอกาสอันดีที่ผมจะได้ปันเงินบางส่วนจากกำไรหุ้น พาท่านไปต่างประเทศปลายเดือนนี้ ไปกันทั้งบ้านเลยครับ รวมทั้งพี่น้องด้วย ดีใจที่มีโอกาสนี้สักที ไม่คิดว่าจะมีโอกาสขึ้นเครื่องไปเที่ยวต่างประเทศทั้งครอบครัวได้ :D :D :D
ความสุข ไม่สามารถวัดเป็นตัวเงินได้ครับ โอกาสพิเศษๆอย่างนี้ขอให้เที่ยวให้สนุกนะครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Skyforever

โพสต์ที่ 370

PANMAN เขียน:ยินดีด้วยนะครับ ครอบครัวนี้น่ารักจริงๆ ^^
อ้าว... มายังไงล่ะนี่
อยู่บ้านเดียวกัน จะมาชมกันเองทำไม :evil: :evil: :evil:
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
aonanfield

โพสต์ที่ 371

เข้ามาแสดงความยินดีกับคุณ Skyforever ครับ

ผมก็จะทำให้ได้เช่นเดียวกันครับ ตอนนี้ยังไม่ถึงครึ่งของเส้นชัยขั้นแรกครับ

ของผมก็เริ่มที่ 5 หลักเหมือนกัน มาได้ขนาดนี้ก็ภูมิใจแลัดีใจมากแล้วครับ ยังไงผมก็จะสู้ครับ
khaolad

โพสต์ที่ 372

ยินดีด้วยครับ
.
.
.
.
.
urgent

Re:

โพสต์ที่ 373

หมีบึงกุ่ม เขียน:ยินดีด้วยครับที่หาล้านแรกจากการได้กำไร

ล้านแรกในพอร์ตหุ้นของผมเกิดจากการเติมเงินเข้ามาซื้อถัวเฉลี่ยตัวที่ขาดทุน ยิ่งซื้อ ยิ่งลง ยิ่งลง ยิ่งเติมเงินมาซื้อจนทุนเป็นล้าน แต่มูลค่าตามตลาดต่ำกว่าล้านอย่างน่ากังวล

ล้านที่สองเลยตามมาอย่างรวดเร็วเกินคาดเพราะผมร่วงเยอะ

ยังดีที่ได้ล้านแรกกลับคืนมาถึงจะนานหน่อยก็เถอะ ส่วนล้านที่สองนี่คงล้านถาวร...เฮ้อ

ฮ่าฮ่า เห็นด้วยค่ะ เคยคิดว่า vi ถ้าเรามั่นใจในตัวกิจการ ก็ซื้อเฉลี่ยขาลง แต่ในพอร์ตตอนนี้ที่ขาดทุนเกือบล้าน เป็นซื้อเฉลี่ยทั้งนั้น
Keep Walking

โพสต์ที่ 374

ขอบคุณคุณskyforeverมากครับสำหรับประสบการณ์ที่นำมาแชร์
และขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ
BalsamiC

โพสต์ที่ 375

Skyforever เขียน: พ่อ แม่ ผมอยากมีโอกาสขึ้นเครื่องบินมานานแล้ว ท่านไม่เคยขึ้นเครื่องบินเลย ตอนนี้ก็อายุมากแล้ว เกรงว่านานไปจะไม่มีโอกาส จึงถือเป็นโอกาสอันดีที่ผมจะได้ปันเงินบางส่วนจากกำไรหุ้น พาท่านไปต่างประเทศปลายเดือนนี้ ไปกันทั้งบ้านเลยครับ รวมทั้งพี่น้องด้วย ดีใจที่มีโอกาสนี้สักที ไม่คิดว่าจะมีโอกาสขึ้นเครื่องไปเที่ยวต่างประเทศทั้งครอบครัวได้ :D :D :D
ขอชื่นชมครับ :bow: :bow: :bow:
stupidvi

โพสต์ที่ 376

ล้านแล้วจ้า
กำลังงงๆ ล้านได้ไงหว่า
ยังสรุปหลักการอะไรไม่ได้เลย
สงสัยฟลุ๊ค :lol:
ผมจบ ป.4

โพสต์ที่ 377

ตอนนี้ผมมีสองล้านแล้ว เก็บออมจากเงินเดือนช่วงเวลา 4 ปี
kubawow

โพสต์ที่ 378

จำวันที่มีล้านแรกได้ แต่งงงงกับมันว่ามีได้ไง ฟลุ๊กหรือฝีมือ จนถึงวันนี้ยังไม่รู้เลยครับ วันนี้พอร์ต9หลัก ก็จริง แต่ความภูมิใจอยู่ที่ล้านแรกครับ
Skyforever

โพสต์ที่ 379

stupidvi เขียน:ล้านแล้วจ้า
กำลังงงๆ ล้านได้ไงหว่า
ยังสรุปหลักการอะไรไม่ได้เลย
สงสัยฟลุ๊ค :lol:
ยินดีด้วยครับ ขอเป็นเพื่อนร่วมเดินทางไปสู่หลักที่ 8 นะครับ
Skyforever

โพสต์ที่ 380

ผมจบ ป.4 เขียน:ตอนนี้ผมมีสองล้านแล้ว เก็บออมจากเงินเดือนช่วงเวลา 4 ปี
ยินดีด้วยครับ ถึงแม้ว่าเงินล้านจะมาจากเงินออม ก็ถือว่ามีคุณค่ามากๆครับ เพราะเป็นเงินที่เกิดจากน้ำพักน้ำแรง และการอดออมของเรา :D
Skyforever

โพสต์ที่ 381

kubawow เขียน:จำวันที่มีล้านแรกได้ แต่งงงงกับมันว่ามีได้ไง ฟลุ๊กหรือฝีมือ จนถึงวันนี้ยังไม่รู้เลยครับ วันนี้พอร์ต9หลัก ก็จริง แต่ความภูมิใจอยู่ที่ล้านแรกครับ
น่านับถือครับ สร้างล้านแรกด้วยตัวเอง แล้วสามารถสร้างผลตอบแทนจนมี 9 หลักได้
ถ้าพี่ kubawow สามารถมาช่วยแชร์ประสบการณ์ และแนวคิดให้ผม และคนใหม่ๆได้เรียนรู้เอาไปเป็นแนวทางในการลงทุนก็จะเป็นพระคุณมากครับ :D
kojchuta

โพสต์ที่ 382

ขอบคุณมากค่ะ มีประโยชน์มากๆ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
verena

โพสต์ที่ 383

ตอนมี1ล้านแรกดีใจจริงๆๆๆๆๆๆๆ
kong_kang69

โพสต์ที่ 384

- มี 1 ล้านแรกในชีวิตตอนทำงานเป็นมาร์เก็ตติ้งได้ 4 ปีครับ ตอนนั้นดีใจมากเลยครับ
เพราะเป็นเงิน 7 หลักในบัญชี ที่มาจากความตั้งใจและมุ่งมั่นทำงาน ในสายงานด้าน
หลักทรัพย์ ซึ่งตัวเองชื่นชอบมาก และปัจจุบันก็ยังทำอยู่ ตอนนี้ ทำงานด้านนี้มา 8เต็มแล้วครับ
และจะทำต่อไปจนกว่าจะมีสิ่งใดที่ชอบและท้าทายมากกว่า่นี้ครับ

- ส่วนกำไรหุ้น ตัวแรกที่ได้กำไรเกิน 1 ล้านบาทในการลงทุนหุ้นตัวเดียว คือ ROJANA ครับ
ซื้อไว้ ตอนวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์ ราคาซื้อ 3.2 บาท ขายออกตอน 6-7 บาท(ขายหมู) ลงทุนไป
1 ล้านบาทและก็ได้กลับมา 2 ล้าน นิดหน่อย ที่กล้าซื้อหุ้นตัวนี้เพราะบ้านอยู่ใกล้ๆนิคมโรจนะครับ
คิดว่ายังไงไม่มีทางเจ๊งแน่นอนกับราคาหุ้นแค่ 3.2 ถือว่าถูกมากๆ ถ้าใครเคยมานิคมอุตฯโรจนะ
จะรู้เลยว่าแถวๆนี้เจริญเติบโตไวมากจริงๆ รออยู่เหมือนกันว่าเมื่อไหร่จะมีวิกฤติอีก555

.....................ลอกการบ้านครับ....................................
ultraman77

โพสต์ที่ 385

เก่ง กันจัง มาอ่านเพื่อเป็นกำลังใจ
จะจบป ตรี ปีนี้ ทำงานปีหน้า
เก็บเงินลงทุน
เรียนจบปริญญาตรีปูทาง เพียงเพื่อมีวุฒิทำงานตามสาขา
รักการลงทุน ต้องเริ่มจากการอ่าน
ขยันอ่าน ขยันคิด รู้วิเคราะห์เป็นดี
jiwtrad

โพสต์ที่ 386

:D ยินดีด้วยครับ ความโลภทำให้เราหน้ามืดตามัวจริงๆเลย
เรียบง่าย
Rocker

Re:

โพสต์ที่ 387

picklife เขียน:
SOIVEGA เขียน:เราก็เพิ่งมี port ถึงล้าน ในปีนี้ แล้วก็ตั้งเป้าไว้ว่ามีถึง 4 ล้านเมื่อไรก็จะลาออกจากงาน หวังว่าไม่เกิน 3 ปีข้างหน้า เราจะเป็นไท ได้สักที
1.6^3=4

3ปีนี้หวัง60%......ขอคำชี้แนะด้วยครับ แต่มีแผนยังไงบ้างครับ:bow:

ผมมั่นใจเมื่อวันนั้นมาถึงคุณจะยังไม่ออกครับ เพราะผมเคยเป็นแบบนั้นเนื่องจาก เวลาเรามีเป้า มันสูง ณ ปัจจุับัน
แต่พอเราอายุเรามากขึ้น เงินเฟ้อเพิ่มขึ้น พอเราถึงเป้าอีก 4-5 ปีข้างหน้าเงินจํานวนที่เรามีตามเป้าเราจะรู้สึกน้อยขึ้นมาทันทีและเราจะมี เป้าต่อไปเพราะอํานาจเงินเราลดลง ผมว่าถ้าไม่มีรายได้ทางอื่น 4 ล้านไม่พอครับ
ถ้ามีรายได้ทางอื่นเดือนละ 3-5 หมื่นอย่างน้อยๆเป็นงานเสริม Port ก็สัก 5 ล้าน ก็น่าจะพอออกได้ ๆDividend ตกเดือนละ 2 หมื่น ถ้ามีครอบครัว Port น่าจะ 10-20ล้าน ครับ ถึงจะออก ต่างคนต่างภาระนะ

60% ต่อปี จอรจ์ มันเยอะมากนะครับ แต่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ถ้าเจอหุ้นJackpot เข้าอาจจะได้ก็ได้
แต่เป้าถ้าตั้งแล้วทําไม่ได้จะผิดหวังนะ ผมว่าตั้งให้เป็นไปได้สูงกว่าเฉลี่ยสัก 10-15% ก็ยังโอนะ ทําได้ๆมีกําลังใจ
SOIVEGA

โพสต์ที่ 388

เราหมายถึงเงินออมจากการทำงานที่ต้องใส่เพิ่มเข้าไปด้วยคะ แต่ตอนนี้สงสัยเป้าหมาย 4 ล้าน ก่อนออกจากงานจะไม่สำเร็จแล้วหละ เพราะเราคิดจะออกจากงานก่อนถึงเป้าหมายแล้วสิ
Skyforever

โพสต์ที่ 389

เข้ามาโพสท์อีกครั้งเพราะวันนี้ครบรอบ 1 ปีพอดีที่มีเงิน 1 ล้านบาทแรก
ประสบการณ์ 1 ปีผ่านไปได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่าง มีทั้งที่ตัดสินใจถูกและผิด เข้าใจตัวเองมากขึ้น รู้ว่าลงทุนหุ้นประเภทไหนที่จะไม่สบายใจ และหุ้นประเภทไหนที่สบายใจ

ถึงแม้จะไม่ได้กำไรเยอะแยะมากมาย เป็นเด้งๆเหมือนกับพี่ๆเพื่อนๆที่เก่งๆหลายๆท่านในที่นี้ แต่ก็ดีใจที่สามารถประคับประคองเงิน 1 ล้านบาทนั้นมาได้จนถึงวันนี้โดยที่ยังไม่กลับไปต่ำกว่า 1 ล้านอีกเลย

หลังจากเติมเงินไปบ้างในช่วง 1 ปีที่ผ่านมา ประมาณ 2 แสนกว่าบาท ตอนนี้ในพอร์ตมีเงินเพิ่มมาเป็น 1.8xx ล้านบาทแล้วครับ สำหรับผมรู้สึกพอใจแล้วครับ เกินกว่าที่ผมตั้งเป้าไว้ อย่างไรก็ตามก็จะยังคงเดินไปด้วยความไม่ประมาทครับ และยังคงตั้งเป้าไว้ที่ 18% ทบต้นครับ
CHOOKY

โพสต์ที่ 390

Skyforever เขียน:เข้ามาโพสท์อีกครั้งเพราะวันนี้ครบรอบ 1 ปีพอดีที่มีเงิน 1 ล้านบาทแรก
ประสบการณ์ 1 ปีผ่านไปได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่าง มีทั้งที่ตัดสินใจถูกและผิด เข้าใจตัวเองมากขึ้น รู้ว่าลงทุนหุ้นประเภทไหนที่จะไม่สบายใจ และหุ้นประเภทไหนที่สบายใจ

ถึงแม้จะไม่ได้กำไรเยอะแยะมากมาย เป็นเด้งๆเหมือนกับพี่ๆเพื่อนๆที่เก่งๆหลายๆท่านในที่นี้ แต่ก็ดีใจที่สามารถประคับประคองเงิน 1 ล้านบาทนั้นมาได้จนถึงวันนี้โดยที่ยังไม่กลับไปต่ำกว่า 1 ล้านอีกเลย

หลังจากเติมเงินไปบ้างในช่วง 1 ปีที่ผ่านมา ประมาณ 2 แสนกว่าบาท ตอนนี้ในพอร์ตมีเงินเพิ่มมาเป็น 1.8xx ล้านบาทแล้วครับ สำหรับผมรู้สึกพอใจแล้วครับ เกินกว่าที่ผมตั้งเป้าไว้ อย่างไรก็ตามก็จะยังคงเดินไปด้วยความไม่ประมาทครับ และยังคงตั้งเป้าไว้ที่ 18% ทบต้นครับ

เยี่ยมมากครับ :cool:
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"