ขอคำแนะนำครับ จะหาข้อมูลเกี่ยวกับกิจการแบบละเอียด จะหาได้จาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
SourCreamz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำครับ จะหาข้อมูลเกี่ยวกับกิจการแบบละเอียด จะหาได้จาก

โพสต์ที่ 1

เท่าที่ผมจะหาได้ ณ ตอนนี้ คือ เข้าเวปไซด์ของบริษัท, โหลด บัญชีมาอ่านและ 56-1, อ่านจากห้องร้อยคนร้อยหุ้น และก็ search google ดูข่าวในอดีต
แต่ทั้งหมดนี้ทำให้ได้ข้อมูลแค่คร่าวๆเอง ซึ่งยังห่างใกลมากจากการรู้จักธุรกิจนั้นจริงๆ ตามวิถีทางVI

ถ้าอยากได้ข้อมูลแบบละเอียดขึ้นไปอีก ประมาณว่า บริษัทนี้ มีบริษัทคู่ค้า ณ ปัจจุบันเป็นใครบ้าง แต่ละเจ้า volumeเท่าไหร่
กระบวนการผลิตเป้นอย่างไร ใช้อะไรบ้างเป็นวัตถุดิบการผลิต
และในธุรกิจที่ทำอยู่ มีใครเป็นคู่แข่งการค้าบ้าง มี market share เท่าไหร่
มีจุดเด่นที่แตกต่างจากคู่แข่งอย่างไร รวมถึงแผนทางการตลาดและอื่นๆ

รบกวนพี่ๆแนะนำให้ผมหน่อยครับ พอจะหาข้อมูลเหล่านี้ได้จากไหนบ้างครับ
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393

Re: ขอคำแนะนำครับ จะหาข้อมูลเกี่ยวกับกิจการแบบละเอียด จะหาได

โพสต์ที่ 2

อ่าน หนังสือ หุ้นสามัญกับกำไรที่ไม่สามัญ มีสอนครับ โดยเฉพาะวิธีคำนินทา อยู่ที่ขยันไปทำำหรือเปล่ามากกว่าครับ :mrgreen: :mrgreen:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
SourCreamz

Re: ขอคำแนะนำครับ จะหาข้อมูลเกี่ยวกับกิจการแบบละเอียด จะหาได

โพสต์ที่ 3

jo7393 เขียน:อ่าน หนังสือ หุ้นสามัญกับกำไรที่ไม่สามัญ มีสอนครับ โดยเฉพาะวิธีคำนินทา อยู่ที่ขยันไปทำำหรือเปล่ามากกว่าครับ :mrgreen: :mrgreen:
ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์