หุ้นอย่าง SAUCE ถือว่ามีความเสี่ยงน้อยพอกับฝากเงินกับธนาคารเ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
filmmania
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นอย่าง SAUCE ถือว่ามีความเสี่ยงน้อยพอกับฝากเงินกับธนาคารเ

โพสต์ที่ 1

เพราะดูแล้วความเสี่ยงที่บริษัทจะเจ๊งยากมากๆ แถมปันผลก็มากกว่าเงินฝากหลายเท่า
อาจมีข้อเสียเรื่องสภาพคล่องน้อย กับ growth ที่ไม่ค่อยมากเท่าไหร่

จริงๆกำลังคิดจะเอาเงินการศึกษาลูกไปฝากประจำไว้
แต่พอคิดถึงหุ้นพวก Super defensive พวกนี้ ไม่รู้ว่าจะใช้แทนกันได้รึเปล่า
กะว่าฝากยาวๆเป็น 10 ปีเลย..
การหาหุ้นของพี่โจ ลูกอีสาน
1. เลือกหุ้นที่กำไรจะโตที่สุด 2. การเติบโตของกำไรที่มีความแน่นอนที่สุด 3. ราคาหุ้นยังไม่ตอบสนอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นอย่าง SAUCE ถือว่ามีความเสี่ยงน้อยพอกับฝากเงินกับธนา

โพสต์ที่ 2

ถ้าเป็นเงินที่คิดว่าจำเป็น หรือมีแผนว่าต้องใช้จ่ายในอนาคตจริงๆ
เผื่อความเสี่ยงว่าอาจจะต้องขายหุ้นออกไป
ในราคาที่ต่ำกว่าราคาตอนที่ซื้อมาด้วยนะครับ :roll:

นอกจากว่าเงินปันผลที่คาดว่าจะได้รับ
มากพอที่จะส่งให้ลูกเรียน ก็ไม่ว่ากันครับ ถือไปเลย ชิลๆ :)

แต่.. ก็อย่าลืมติดตามข่าว และผลการดำเนินงาน
ของกิจการที่เราเป็นเจ้าของด้วยนะครับ

ปล.
ผมไม่มีหุ้น sauce แล้วก็ไม่เคยติดตามหุ้น sauce ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
todsapon

Re: หุ้นอย่าง SAUCE ถือว่ามีความเสี่ยงน้อยพอกับฝากเงินกับธนา

โพสต์ที่ 3

คิดดี ๆ นะครับ การลงทุนในตลาดหลักทรัพย์มีความเสี่ยง หาตัวอื่นดีกว่านะครับ การลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ควรจะได้ผลตอบแทนกลับมา 10 เปอร์เซ็นต์ จึงจะคุ้มค่าเสี่ยง หรือถ้าคุณอย่างลงทุนในแนว defensive stock ผมแนะนำว่าต้องลงทุนหลายตัวพอสมควร
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
Paul Octopus

โพสต์ที่ 4

ผมเห็นด้วยว่าเป็นหุ้นที่เสถียรมาก (ซี่งมาจากธุรกิจที่เสถียรนั่นเอง)

อย่างไรก็ตาม กำไรในรูป ล้านบาทไม่ได้เพิ่มขึ้นมากนักในรอบ 3-4 ปีที่ผ่านมา เกือบๆเท่าเดิม
แต่ราคาหุ้นได้วิ่งขึ้นอย่างช้าๆ จาก 120 บาทไปเกือบๆ 200 บาท ดูเหมือนว่าการซื้อขายเพียงเล็กน้อย สามารถทำให้ราคาหุ้นเคลื่อนไหวในทางบวกได้มาก ซี่งผมคิดว่าในทางกลับกันมันก็จะลงได้ง่ายเมื่อสถานะการณ์ด้านเศรษฐกิจเปลี่ยนแปลงไป

จริงอยู่อัตราผลตอบแทนปันผล ยังจัดว่าน่าสนใจเมื่อเทียบกับเงินฝาก
คำถามคือว่าถ้าราคามันกลับไป 120 บาท (แต่การปันผลในรูปเงินที่เป็น บาท ยังใกล้เคียงเดิม) คุณยอมรับได้มั๊ย

ถ้าได้ ผมว่า OK นะ (คือไม่คิดจะขายหุ้นตัวนี้)
dino
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

:8) น่าจะอยู่ที่ห้องอื่นนะครับ
มะงั้นเดี๋ยวก็จะมีชื่อหุ้นเข้ามากันตรึมมม
แล้วมือใหม่ๆจริงๆก็จะสับสนครับ
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
ชีซี

โพสต์ที่ 6

บริษัทส่วนมากเขาไม่เจ๊งกันหรอกครับ คนถือหุ้นเจ๊งก่อน
โพสต์โพสต์