เมื่อหมีมา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

เมื่อหมีมา

โพสต์ที่ 1

ขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้หมายความว่าตลาดจะเข้าสู่ช่วงหมีแต่อย่างใด

หลายปีก่ิอนตอนที่ผมเริ่มทำงานเป็นลูกจ้างเขาใหม่ๆ นายห้างเรียกผมเข้าไปพบแล้วเล่านิทานเรื่องหนึ่งให้ฟัง...

มีชายอยู่สองคนเป็นเพื่อนกัน ชอบเดินป่า มีอยู่วันหนึ่ง ขณะที่ทั้งสองเดินป่าอยู่นั้น ได้มีหมีร่างยักษ์ปรากฎกายขวางหน้าเขาทั้งสอง ทั้งคู่ต่างงงงัน ทำอะไรไม่ถูก พอคนหนึ่งตั้งสติได้ เขาก็เลยถอดรองเท้าแตะที่สวมอยู่ และ รีบเปลี่ยนเป็นรองเท้าเดินป่าแบบหุ้มส้นอย่างดี เพื่อนอีกคนหนึ่งร้องเตือนว่า....

"มันช่วยอะไรไม่ได้หรอก มึงวิ่งยังไงก็ไม่มีวันทันไอ้หมียักษ์นี่ หมีน่ะยังไงก็วิ่งเร็วกว่าคนอยู่แล้ว"

เพื่อนที่เปลี่ยนรองเท้ากำลังเส็จ ก็ตอบสวนมาทันทีว่า

"กูไม่ต้องการวิ่งเร็วกว่าหมี แต่กูต้องการวิ่งเร็วกว่ามึง"

จริงๆสิ่งที่นายห้างต้องการสอนผมในวันนั้นมันเกี่ยวกับการเก็นหนี้สิน แต่ผมว่าเรื่องนี้สอนเราในการลงทุนได้อย่างดี

เมื่อปีที่แล้วผมลงทุนในหุ้น Electronics ตัวหนึ่ง หลังจากที่ลงทุนไว้ราคาได้พุ่งขึ้นไป ประมาณ 40% ผมได้ทำการติดตามข่างสารอย่างสม่ำเสมอ อ่านงบ วิเคราะห์กิจการ แต่แล้วมาวันหนึ่ง ราคาก็เกิดมีการเทขายอย่างไม่ลืมหูลืมตา แล้วราคาก็รูดลงตลอด หลายวัน มีเด้งบ้างแต่ไม่พ้นของเดิม

ผมมารู้ทีหลังว่าบริษัทได้จัดชุมนุมนักวิเคราะห์ไม่นานนี้ และทางผู้บริหารคงได้ชี้แจงว่ายอดขายไตรมาสสุดท้ายไม่เป็นอย่างที่คิด เรื่องนี้ทำให้ผมนึกถึงนิทานที่ผมเคยได้ยินจากเจ้านายผม

มีกิจการหลายๆอย่าง ที่ถึงแม้เราจะทำการวิเคราะห์มาอย่างถี่ถ้วนแล้ว แต่เราไม่สามารถเข้าถึงข้อมูลล่าสุด ได้ก่อนคนบางกลุ่ม กิจการประเภทนี้เราจะมีความเสี่ยงที่จะออกไม่ทัน เพราะว่าเราเองไม่ได้มีโอกาสใช้สินค้า หรือ บริการของบริษัทนั้นๆ ยากที่จะรู้ข้อมูลในเชิงธุรกิจ บางอย่างรอให้ออกมาเป็นบทวิเคราะห์ก็สายเสียแล้ว

ในบางกรณีถึงแม้เราจะมีโอกาสใช้บริการและสินค้า แต่ว่าผู้บริหารอาจไม่เป็นกลางพอ ทั้งแบบตั้งใจและไม่ได้ตั้งใจ ไม่ตั้งใจคือพอโดนนักข่าว หรือ นักวิเคราะห์ซักมากๆก็หลุดบอกตัวเลขไป แบบตั้งใจนี่คือบอกข้อมูลวงในให้แล้วเอาผลประโยชน์มาแบ่งกัน

สิ่งที่เราพอทำได้คงจะเป็นศึกษาพฤติกรรมของผู้บริหารและการให้ข่าวประกอบการวิเคราะห์ด้วย บางอย่างต้องใช้เวลามาก ต้องมีประสพการณ์ในวงการธุรกิจ และ การลงทุนพอสมควรถึงบอกได้ว่าใครเป็นใคร และเป็นคนยังไง

ก่อนเราจะลงทุนซื้อหุ้นคงต้องดูว่าเรามีความได้เปรียบกว่าคนอื่นตรงไหน ข้อมูลเราแน่นพอไหม สายป่านยาวไหม ทำไมเราถึงเห็นในสิ่งที่คนอื่นไม่เห็น ต้นทุนที่เราซื้อเทียบกับคนอื่นเป็นอย่างไร อันนี้ผมว่าดูกราฟสามารถช่วยท่านได้ โดยส่วนตัวผมว่า ถ้าท่านเป็น Trader ระบบ Last In First Out จะช่วยให้อยู่รอดปลอดภัย เพราะถ้าท่านเข้าที่หลังคนอื่น แต่ใช้ Long Strategyแล้วละก็ืื โอกาสจะโดนหมีตบเอานั้น มีมากเหลือเกิน

ขอให้ทุกท่านโชคดีในการลงทุนครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
tanateyupa
Verified User

Re: เมื่อหมีมา

โพสต์ที่ 2

ขำมากเลยครับตอน "กูไม่ต้องการวิ่งเร็วกว่าหมี แต่กูต้องการวิ่งเร็วกว่ามึง"

ทุกคนมีสัญชาตญานเอาตัวรอด ความเห็นแก่ตัว
ยังขำอยู่เลย 55555
amornd

โพสต์ที่ 3

ได้แง่คิด แล้วก็ขำดีด้วยครับ
..เห็นหมี :roll:
yy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ถ้าเราไม่เข้าไปเสี่ยงในป่าตั้งแต่แรก
ก็คงไม่ต้องวิ่งหนีตายมั้งครับ
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
OutOfMyMind

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ

ยังไงก็ต้องยอมรับว่า ตลาดบ้านเรา หรือบ้านไหน
มันก็ยังมี insider trade หรือ การนำ material non public information มาเทรด
วิธีแก้คือ มองยาว ถือยาว เพื่อ ป้องกันความผันผวนระยะสั้น
แค่ Q หรือ 2Q มันทำอะไรผมไม่ได้หรอกคับ
แต่ถ้า Q3 ยังเหี่ยวอีก ผมก็เป๋เหมือนกัน :mrgreen: :mrgreen:
ยังไงก็จับจ้องที่พื้นฐาน เข้าซื้อที่ MOS สูง ๆ ก็น่าจะป้องกันการเจ็บตัวได้เยอะพอสมควร
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
Dekfaifah

โพสต์ที่ 6

คนขายของ เขียน:ก่อนเราจะลงทุนซื้อหุ้นคงต้องดูว่าเรามีความได้เปรียบกว่าคนอื่นตรงไหน ข้อมูลเราแน่นพอไหม สายป่านยาวไหม ทำไมเราถึงเห็นในสิ่งที่คนอื่นไม่เห็น ต้นทุนที่เราซื้อเทียบกับคนอื่นเป็นอย่างไร อันนี้ผมว่าดูกราฟสามารถช่วยท่านได้ โดยส่วนตัวผมว่า ถ้าท่านเป็น Trader ระบบ Last In First Out จะช่วยให้อยู่รอดปลอดภัย เพราะถ้าท่านเข้าที่หลังคนอื่น แต่ใช้ Long Strategyแล้วละก็ืื โอกาสจะโดนหมีตบเอานั้น มีมากเหลือเกิน
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดี ๆ
potato

โพสต์ที่ 7

ชอบคุณครับ :bow:
วอน นอน ดอย
Saran

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ทั้งขำทั้งได้ความรู้
015

โพสต์ที่ 9

:mrgreen: เห็นหัวข้อpost รีบเข้ามาอ่านเลย ขอบคุณพี่มากครับ สำหรับข้อคิด
^^

โพสต์ที่ 10

หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
leonleon

โพสต์ที่ 11

ได้ทั้งขำและแง่คิดจริงๆครับ ชอบๆๆ !

หนีหมีนี่ ไม่จำเป็นต้องวิ่งไวสุด แค่ไม่วิ่งได้ที่โหล่เป็นพอ
โพสต์โพสต์