พอร์ทระดับ 1-2แสน ซื้อกันกี่ตัวครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sylph
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พอร์ทระดับ 1-2แสน ซื้อกันกี่ตัวครับ

โพสต์ที่ 1

คนที่พอร์ทระดับ ประมาณ 2แสน

มี watch list กันกี่ตัวครับ
และ มักจะมีหุ้นในพอร์ทกี่ตัวครับ

ขอตอบของตัวเองก่อน
ในพอร์ท ตอนนี้ 2 ตัว
watchlist 20 ตัว ช่วงนี้หุ้นหายากเลยดูเยอะ

แต่ที่กะๆไว้ลงทุน 3 ตัว watch list 12 ตัวครับ

watch:buy
12:3
Boyadvance

Re: พอร์ทระดับ 1-2แสน ซื้อกันกี่ตัวครับ

โพสต์ที่ 2

ตอนนี้ ก็สามตัวเหมือนกันครับ
แต่ตอนแรก มีแสนกว่าบาท ถือ ห้าตัวเลย ไม่ค่อยมีความรู้เลยต้องกระจายความเสี่ยงเยอะ
PREECHA1

Re: พอร์ทระดับ 1-2แสน ซื้อกันกี่ตัวครับ

โพสต์ที่ 3

ผมถืออยู่1ตัวครับพอร์ต ประมาณ1ล้านบาท :mrgreen: :mrgreen:
sylph

โพสต์ที่ 4

PREECHA1 เขียน:ผมถืออยู่1ตัวครับพอร์ต ประมาณ1ล้านบาท :mrgreen: :mrgreen:
แล้ว watch list กี่ตัวครับ หรือตัวเดียวนี่แหละ
เน้นๆ
Viscabarcelona
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ลดความเสี่ยง ให้หุ้นบิกแคปติดในนั้นด้วยนะครับ

1 ใน 3
1 ใน 4 ก็แล้วแต่
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 6

sylph เขียน:
PREECHA1 เขียน:ผมถืออยู่1ตัวครับพอร์ต ประมาณ1ล้านบาท :mrgreen: :mrgreen:
แล้ว watch list กี่ตัวครับ หรือตัวเดียวนี่แหละ
เน้นๆ
ผมว่าport เท่าไร ก็ควรหาเพิ่มเติมเรื่อยๆนะครับ
อาจจะมีตัวที่ดีกว่าและรู้จักหุ้นเพิ่มขึ้นด้วยครับ
เริ่มนับหนึ่ง...
khonkrung

โพสต์ที่ 7

watch list 6 ตัว ซื้อไปตัวเดียว
อยากได้ margin of safety อีกหน่อย รอ q1 ออก แต่ถ้ามี growth ดี ก็คงซื้อตามเลย
ใช้แนวทางของพี่ลูกอีสานตามกระทู้
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=25999
Pun08

โพสต์ที่ 8

พอร์ท 2 ตัว (จะไม่ให้เกิน 4 ตัว)
มี watch list 5 ตัว
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

คงไม่มีเกณฑ์ตายตัวมั้งครับ
คล้ายๆ ว่าถ้าเรามีตะแกรงกรองหุ้นอยู่
เราจะเลือกลงทุนเฉพาะหุ้นที่ผ่านเกณฑ์เข้ามา
ถ้าตะแกรงเราตาห่างมาก
หุ้นที่เข้าเกณฑ์มันก็จะมากตามไปด้วย
แต่ถ้าตะแกรงเราตาเล็ก
หุ้นที่ผ่านเกณฑ์มันก็จะเหลือไม่เยอะ
ทีนี้มันก็ขึ้นอยู่กับตัวเราเองแล้วล่ะครับ
ว่าจะตัดสินใจอย่างไร
เช่น เจอหุ้นตัวที่คุณมั่นใจมากๆ
คุณก็อาจจะโฟกัสไปที่ตัวที่คุณมั่นใจมากหน่อยได้
หรือบางครั้ง ก็อาจจะถือตัวเดียวเลยด้วยซ้ำ
ส่วนตัว ผมเคยถือหุ้นตัวเดียวมาเหมือนกัน (เมื่อปี 51)
มันเสียวมากๆ (จิตใจ) เราอาจจะ balance
ระหว่างความมั่นใจ กับจิตใจก็ได้ครับ
ว่าควรจะถือกี่ตัว แต่ยังไงก็ตาม
ต้องเผื่อเวลาดูแลด้วยนะครับว่าตัวเราเอง
พอมีเวลาดูแลได้กี่ตัว บางคนผมเห็นมีเป็นโพยเลย
ต้องจดใส่กระดาษ ขนาดนั้นก็ไม่ไหวครับ :roll:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
picklife

โพสต์ที่ 10

sylph เขียน:คนที่พอร์ทระดับ ประมาณ 2แสน
มี watch list กันกี่ตัวครับ
และ มักจะมีหุ้นในพอร์ทกี่ตัวครับ
ความเห็นพอร์ทเท่าไหร่ ไม่ว่าใหญ่หรือเล็ก ก็ควรจะมีสัดส่วนเท่ากันนะครับ :D
ยกเว้นคนพอร์ทเล็กมากๆจนซื้อบางตัว100หุ้นก็ซัดไป20-30%ของพอร์ทแล้ว อาจจะปรับหน่อย
และยกเว้นคนพอร์ทใหญ่ๆมากๆ ที่ถ้าแค่10%ของพอร์ทก็เท่ากับ50%ของบ.ที่จะซื้อแล้ว อาจจะต้องกระจายเยอะกว่า

ส่วน watch list ผมว่าก็ซัดเต็มMaxน่าจะดีที่สุดนะครับ ศักยภาพ+ความขยัน+เวลา ดูได้มากแค่ไหนก็ควรดูให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้นะครับ^^ :o
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
chavanakorn

โพสต์ที่ 11

ถือกี่ตัวไม่สำคัญครับ สำคัญอย่าขาดทุน ส่วน watchlist นั้นผมก้คิดว่ายิ่งเยอะยิ่งดีครับ
อย่าเชื่อสิ่งที่พระเจ้าบอก แต่จงคิดและเลือกที่จะเชื่อด้วยตัวท่านเอง !!
birth_pianist

โพสต์ที่ 12

ผมพอร์ทระดับแสนต้นๆ ผมลงตัวเดียวครับ ลงทุนหุ้นเติบโตเป็นหลัก แต่เอาแบบกำไรแน่นอนและปลอดภัย
คุณสมบัติที่ไม่พึงประสงค์ของนักลงทุน คือ ซื้อดอย ขายหมู รู้งี้
murder_doll
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ในพอร์ทผมมี 3 ตัวนะครับ WATCH LIST อยู่ที่ 4 ตัวครับ :)
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
boyktb

โพสต์ที่ 14

1-2 ตัวก็พอ ถ้าถือยาว
kabu

โพสต์ที่ 15

ถ้าพอร์ทยังเล็กอยู่
รู้น้อย = ถือเยอะตัวหน่อย 3-5 ตัว (ถ้าถือน้อยตัว เวลาเห็นหุ้นอื่นขึ้นแล้วหุ้นเราไม่ขึ้น อาจจะห้ามใจไม่ไหว ขายทิ้งแล้วไปซื้อไล่ราคา)
รู้เยอะ มั่นใจ = ถือ 1-2 ตัวก็ได้ (ควบคมอารมณ์ให้ดีเป็นพอ)

ข้อดีของพอร์ทเล็กคือเข้าออกเมื่อไหร่ก็ได้ ถ้าศึกษาอย่างจริงๆจังๆ ผมว่าไม่ต้องถือเยอะก็ได้ครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
โพสต์โพสต์