ประสบการณ์ อาการหลอน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าเหตุการณ์ร้ายๆ เกิดขึ้นมา มีมากมาย เช่น หวัดนก ปฎิวัติ เป็นต้น

เพื่อนๆคนไหน ที่เคยมีประสบการณ์ อาการหลอน คือ ซื้อหุ้นไว้ ด้วยเหตุ ด้วยผล ว่าดีอย่างนั้น ดีอย่างนี้

สุดท้าย หุ้นลง ๆๆๆ และ สถานการณ์บีบรัดมากขึ้น

จนในที่สุดตัดสินใจขาย ก็แค่กดขาย แล้วก็ขายไป

ตอนขาย อาจจะโล่งอก หรืออาจจะไม่โล่งอก แต่มันหลอนมาก เครียดมาก ขายไปแล้ว

สุดท้าย เหตุการณ์เปลี่ยนไป แล้วหุ้นนั้นๆ ก็กลับเด้ง เลยไปจากจุดที่ซื้อ

ทำให้ loss ไปเรียบร้อยแล้ว

ผมยกตัวอย่าง subpirme rate ก็มีหุ้นหลายตัว ลง ๆๆๆๆ

สุดท้าย ก็กลับเด้งขึ้น เป็นต้น

อยากฟังประสบการณ์จริงครับ

อย่างน้อยเพื่อนเป็นตัวอย่างกับน้องๆ ที่มาใหม่

และ อย่างน้อย คุณจะได้ระลึกนึกถึงประสบการณ์ ที่ผิดพลาดในอดีต ของตัวคุณเองด้วย

เพื่ออนาคตจะได้พลาดน้อยลง
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User

โพสต์ที่ 2

ประสบการณ์สยิวกิ้ว :P

1ครั้งแรกเลยนะพี่เจ๋ง เล่นหุ้นไม่ถึงขวบปี เจอสึนามิเข้า ขอเปิดมาเช้าผมขายเกลี้ยงพอร์ตเลยครับ กำไรหายไปวันเดียวน่าจะเกิน5% แล้ววันต่อมามันก็ดีดคืน(สมน้ำหน้าตัวเอง)
2ครั้งที่สองก็สงครามอ่าว ช่วงสงครามอิสราเอล กลัวว่าจะลาม ขายไปราวๆ50% แล้วอีกเดือนสองเดือนมันก็เด้งคืน(สมไหมหล่ะ อยากกลัวดีนัก)
3ครั้งที่สามก็วัน30% เพิ่งได้เงินมาร์จิ้นมาใหม่ๆ ตอนนั้นซื้อไปราวๆ30%ของพอร์ต เลยขายไปวันนั้นราวๆ30%(คืนมาร์จิ้นให้หมด) สักพักมันก็เด้งคืน

สรุปว่าสามครั้งขายหมูทุกครั้งที่มีภาวะตื่นตระหนกในการขาย ถ้าขายแบบไม่มีสติส่วนมากจะได้มาขายเอาตอนถูกๆครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ของผมตอนปฏิวัติ19 กย. ครับ
ตัดสินใจเลือกขายหุ้น 3 ตัวในพอร์ทที่เรามั่นใจว่าเป็นหุ้นมหาชน(คนเล่นเยอะ, กองทุนก็มีมาก) ที่ราคา ato
คิดว่าเดี๋ยวจะไปรับคืนที่ราคาถูกกว่า

ปรากฏว่า อีกประมาณสองอาทิตย์ถัดมานี่แหละ
ต้องไล่ซื้อคืนเพราะกลัวขายหมู ขาดทุนไปประมาณ 3% ของพอร์ท  :lovl:

แต่ดีที่ตัดสินใจยอมชอร์ทแพ้แล้วซื้อคืนนะครับ
เพราะทั้งสามตัววิ่งทำกำไรหลังจากนั้นระเบิดเลย
หมีบึงกุ่ม
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เหตุการณ์ 19 ธ.ค. ครับ

ก่อนหน้านั้นสักพัก TTA ลงหนักเนื่องจากค่าระวางเรือลง และคาดว่าจะเป็นขาลงอีกระยะ ผมติดไว้สูงตั้งแต่สมัยเขานิยมเล่นเรือกัน

ที่ยังกล้าถือเนื่องจากวิเคราะห์ค่าตัวเลขต่างๆ แล้วเห็นว่าราคาถูกจริงคิดว่าต่ำกว่าพื้นฐานมาก และยิ่งเทียบกับ PSL สมัยนั้นยังควรจะราคาใกล้กัน หรือน่าจะแซงได้ด้วยซ้ำ  ก็เลยไล่ซื้อเฉลี่ยตั้งแต่ประมาณ 16-17 บาท จนดึงราคาเฉลี่ยลงมาเหลือ 25 บาท (มีหุ้นปาไปครึ่งหนึ่งของพอร์ต) ดูแล้วมั่นใจมาก  ว่าราคานี้ต่ำกว่าพื้นฐานมากๆ...แต่แล้ว...พอ 19 ธ.ค. มาตรการกันสำรอง 30%  ออกมาปุ๊บ ขณะทำงานครึ่งเช้าอยู่เพลินๆ เที่ยงมาดูลบไป 60 จุด พวกความคิดเหล่านี้มาหลอนเลยครับ

- หุ้นวัฏจักร ที่กำลังจะดิ่งเข้าวัฏจักรขาลงอันยาวนานหรือเปล่า
- ราคาที่ก้นเคยเป็นเลขหลักเดียวต้นๆ นะ
- อาจต้องติดนานกว่าจะเด้งมาเท่าเก่า
- เวลาเกิดวิกฤต พวกบริษัทที่อนาคตแย่จะยิ่งดิ่งหนักนะ
- ผู้บริหารเองก็ออกมาบอกว่าขาลงจริงๆ นะ (แหมมารู้ทีหลังว่าท่านช่างถ่อมตน conservative เหลือเกิน

ขายเลย  ขายยยหมด!

ทั้งๆ ที่ตอนนั้นก็ยังคิดว่า

- กำไรเยอะนะ GPM ก็สูง ค่าอื่นๆ อะไรๆ ก็ดูดี มี MOS ก็เยอะนะ
- ค่าระวางเรือลงก็จริงแต่ก็ยังกำไรดีนะ
- มีการบริหารความเสี่ยงแตก line ธุรกิจมาทำ MML ด้วยนะ

แต่เฮ้อ 19 ธ.ค. เป็น catalyst ตัวกระตุ้นได้ดีจริงๆ ครับ

แต่เนื่องจากมั่นใจว่าจะเป็นผลกระทบระยะสั้น จึงนำเงินที่ได้มาซื้อต่อวันเดียวกันเลย  แต่ไม่กล้า TTA แล้วเนื่องจากไม่มันใจในความเป็นวัฏจักรของมัน จึงกระจายไปซื้อ PTT กับ TOP ที่คิดว่ามีแนวโน้มดีแน่และลงมามากเช่นกันแทน งานนี้ไม่ขาดทุน แต่กำไรใน PTT และ TOP รวมกันแม้จะเกือบ 1 เด้งแต่ก็ไม่มากเท่าครับ เพราะหลังจากนั้น TTA ขึ้นมาถึง 3 เท่าตัว  

ทุกวันนี้เห็นคำขวัญ คุณ...ผมจำชื่อไม่ได้ แต่ข้อความประมาณว่า "บางครั้งการไม่ทำอะไรเลยเวลาที่หุ้นตกลงไปมากก็เป็นกลยุทธหนึ่งที่ดี" เนียะคิดถึง case นี้ทุกที ซึ้งเลยครับ  :wall:
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 5

^
l
l

ลืมบอกไปว่าก็ขายที่ราคา 25 นั่นแหละครับ ตัวที่มีอยู่ครึ่งพอร์ต ที่เราหมายมั่นปั้นมือว่าเมื่อไรราคาสะท้อนกำไรเมื่อนั้นรวย  กลายเป็นขาดทุนค่าโบรกเกอร์ซะหมดเลยครับ แถมยังจ่ายค่าโบรกเกอร์อีกเท่าหนึ่งในการเปลี่ยนตัวถือหุ้นอีก...คิดแล้ว...ขออีกที  :wall:
sylph

Re: ประสบการณ์ อาการหลอน

โพสต์ที่ 6

มาขอเก็บประสบการณ์ครับ
porzilla

โพสต์ที่ 7

ไฟไหม้เซ็นทรัลเวิลครับ คืนนั้นมารู้ข่าวตอน2-3ทุ่ม นอนไม่หลับเลยครับจิตตก เสาร์อาทิตย์หาข้อมูลทั้งวันว่าความเสียหายเท่าไร และจะเสียหายต่อเนื่องอีกเท่าไร ข้อมูลที่สื่อออกว่ามีประกันนั้นคุ้มครองมั้ยเท่าไร เซ็งไป3วัน วันตลาดเปิดทำการตั้งขายราคาเปิด อีก2เดือนต้องไปไล่ซื้อคืน :wall: :wall: :wall:
ไฟไหม้ที่มอนทารา ออสเตรเลียของpttep + คดียึดทรัพย์ ของadvanc ผมก็โดน แต่2ตัวนี้ไม่ได้ซื้อคืนกลัวเรื่องไม่จบ คิดแล้วปวดตับ เฮ้อ :'O :'O :'O
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
san

โพสต์ที่ 8

ท่านเจ๋ง ยังเข้ามาถูกวัน ถูกเวลา เหมือนเดิมเลยนะครับ 555
ท่านสมกับชื่อท่านเลยนะครับทาน 555
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
birthboro

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์จากรุ่นพี่ทุกคนครับ... :D
โพสต์โพสต์