ดูแฟนพันธุ์แท้แล้ว มีน้องคนหนึ่งได้กำไร 20 เท่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
VI พันธุ์ทาง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ดูแฟนพันธุ์แท้แล้ว มีน้องคนหนึ่งได้กำไร 20 เท่า

โพสต์ที่ 1

อายุแค่ 22 ทำไมเก่งจัง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

คงขึ้นอยู่กับจังหวะเวลาในการลงทุนครับ

ถ้าใครเริ่มลงทุนเมื่อ 6 - 7 ปีก่อน การกำไร 20 เท่าก็คงเป็นเรื่องที่เป็นไปได้

แต่ถ้าใครมาเริ่มช่วงปีก่อน ถ้าได้กำไรก็คงดอเคแล้วมั๊งครับ เพราะคงเป็นส่วนน้อย

การพิสูจน์ว่าเป็นนักลงทุนที่ยอดหรือไม่นั้น ผมว่าต้องใช้เวลาเป็ฯสิบๆปีในการพิสูจน์ครับ คงต้องให้ผ่านช่วงเศรษฐกิจขึ้นและลงซักสองสามรอบครับ

ผ่านมารอบเดียวยังอาจฟลุ๊คได้ครับ รอบหน้าอาจเดี้ยงได้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา

Re: ดูแฟนพันธุ์แท้แล้ว มีน้องคนหนึ่งได้กำไร 20 เท่า

โพสต์ที่ 3

VI พันธุ์ทาง เขียน:ดูแฟนพันธุ์แท้แล้ว มีน้องคนหนึ่งได้กำไร 20 เท่า
อายุแค่ 22 ทำไมเก่งจัง

อืม...
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

สวัสดีครับ เฮียปรัชญา
ปรัชญา

โพสต์ที่ 5

moo เขียน:สวัสดีครับ เฮียปรัชญา
สวัสดีครับ คุณmoo นอนดึกนะครับ
moo

โพสต์ที่ 6

เฝ้าดูแฟนพันธุ์แท้ครับเฮีย
เฮียก็นอนดึกเมือนกันนะครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 7

ดูรายการเดียวกันครับ :mrgreen:
harry

โพสต์ที่ 8

ผมดูวันนี้ไม่ค่อยได้ความรู้เลย คงเป็นวันที่สอง น่าจะได้เพราะเป็นถามตอบ
Expecto Patronum!!!!!!
ปรัชญา

โพสต์ที่ 9

harry เขียน:ผมดูวันนี้ไม่ค่อยได้ความรู้เลย คงเป็นวันที่สอง น่าจะได้เพราะเป็นถามตอบ
การเล่าไม่ตรงประเด็น

อย่างเช่น....การปั่นหุ้น ควรบอกวิธีการ

แบบน้องสาวนำหุ้นมาตั้งขาย
ไว้ที่34-36บาท ช่องละ1-2ล้านหุ้น
พี่ชายเคาะซื้อขึ้นไปถึง36บาท
แล้วตั้งขาย37-39บาท
น้องชาย+น้องสาว+เพื่อน เคาะซื้อ
และวันต่อมาก็ทำเหมือนเดิม
ทำต่อกันหลายวัน
เป็นการปั่นราคาให้สูงขึ้นโดยไม่มีปัจจัย
สมเหตุสมผลของการขึ้นราคาของหุ้น

อย่างกรณีเสี่ยสอง เขาซื้อหุ้นเขาก็ตรวจสอบว่าผู้ถือหุ้นรายใหญ่
่มีหุ้นจำนวนเท่าไหร่ เมื่อเทขายมาพวกเขาซื้อเมื่อนับรวมกันแล้ว
ก็รู้ว่าเจ้าของ บมจ.กำลังเทขาย
เสี่ยสองก็ซื้อดันราคาขึ้นไปเรื่อย
เพื่อให้เจ้าของมาซื้อกลับ
แต่เจ้าของก็ขายจนเกือบหมดบริษัท
เจ้าของมีเพื่อนทำงานเป็นนักเรียนรุ่นเดียวกัน
ทำงานแบ๊งค์ที่ใหญ่ที่สุด
เลยเอากฏหมายมาเล่นงาน ว่าปั่นหุ้น ออกหมายจับ แขวนหุ้นไม่ให้ขาย สารพัดวิธีการ
โดยมีราเกซเป็นผู้กำกับอยู่เบื้องหลัง
จนคดีความยืดเยื้อถึงโรงถึงศาล
สุดท้าย ศาลยกฟ้อง จำเลยพ้นโทษ
ถ้าเล่าแบบนี้ก็คงเป็นสารไม่ดี ไม่จูงใจ
ไม่เล่าตอนคุณนิวัฒน์...เอาปืนจ่อคอ จะฆ่าตัวตายที่ตลาดหลักทรัพย์
เรื่องหมดตัวเพราะบัญชีมาร์จิ้น
ปืนดันลั่น ต่อหน้าไทยมุง และผู้จัดการตลาดหลักทรัพย์
น่าจะตั้งคำถามว่า...เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนั้น

ผจก.ตลาดชื่ออะไร
ที่ไม่สามารถคลี่คลายปัญหาในเวลาวิกฤต
woody

โพสต์ที่ 10

พี่ปรัชญาครับ สีตัวหนังสือนี่ให้อารมณ์มากครับพี่
Impossible is Nothing
CupJok

โพสต์ที่ 11

เห็นคำถามแล้วเป็นผมตอบไม่ได้เลยสักข้อเล่นถามวันที่เกิดเหตุการณ์ต่างๆ
ไม่เห็นว่าจำแล้วได้ประโยชน์อะไรเลยผมว่ามันไร้สาระอ่ะ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 12

พอมีใครจำตัวอย่างคำถาม คำตอบได้บ้างไหมคะ
ก็รอดูมาเป็นอาทิตย์ แต่พลาดท่าหลับตั้งแต่สามทุ่ม
:wall: :wall: :wall: (ง่ะ อยากดูขนาดนั้น)

ยิ่งวิจารณ์ ยิ่งเหมือนตัวเองตกข่าวหน่ะค่ะ
chatchai

โพสต์ที่ 13

ดูไปสองรอบ

รอบแรกให้บอกชื่อย่อของบริษัท

รอบสองให้เรียงลำดับ มูลค่าการซื้อขายของบริษัทในปี 2547 ว่าบริษัทไหนสูงต่ำกว่ากัน

ดูแล้ว ไม่เห็นได้อะไรเลย สรุปนอนดีกว่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ztep

ฮ่ะ

โพสต์ที่ 14

:P ตัวอย่างคำถาม บอกวันที่เหตุการณื
- black monday
- ลอยค่าเงิน
- เปิดรูปภาพเป็นกราฟหุ้น แล้วให้บอกว่าเป็นบริษัทใด

ผมว่า......คำถามต่างๆไม่เหมาะกับพวก vi หรอกครับ แต่เหมาะกับคนที่ติดตามเรื่องราวของตลาดทุกวัน ทุกรายละเอียด แต่ก็อยากลองไปมั่ง เสียดาย...ผมไม่ค่อยดูทีวีเท่าไร มารู้ว่ามีแฟนตลาดหุ้นก็จากเว็บนี้แหละ
แฮะๆๆ ต้องหาทีวีดูบ้างแล้ว
- ถามนอกเรื่องหน่อยครับ มีใครทราบบ้างว่าจะดูราคา IPO ของหุ้นต่างๆได้ที่ไหน แบบอยากดูตัวไหนก็พิมพ์ไปน่ะครับ ปกติเจอแต่ราคา par ใน set เสียดายแต่ก่อนมีข้อมูลนี้บอกไว้ใน settrade เดี๋ยวนี้หายไปแล่ว อ้อ หรือว่าโบรกไหนมีข้อมูลบอกบ้าง ผมใช้ phillip ไม่เห็นมีเลย เพิ่งรู้จากที่นี่ว่า kimeng มีข้อมูลย้อนหลังให้ถึง 10 ปี ดีจัง แต่ไม่รู้ค่า com ถูกเท่า phillipไหม :lol:
Ent'

โพสต์ที่ 15

ผมว่าดูมันไม่ึค่อยโปร่งใสเลย อย่่าง Black Monday เกิด วันอะไรเนี่ย เอาจริงๆ แล้ว Black Monday มันเกิด 2 ครั้ง ใน ตอน 1929 ก็เรียก Black Monday ตอน 1987 ก็เรียก blakc monay แต่คนตอบ ไม่มีอาการลังเลเลย ว่าจะตอบของวันไหน หรือว่า 1929 ถือว่า ไม่เกี่ยวกับ ตลาดหุ้นไทย เพราะตอนนั้นยังไม่เปิด เลยไม่ตอบก็ไม่ทราบเหมือนกัน ?

ดูราคา ipo --> http://www.siamfn.com/siamfn/rsh/rsh_ipo.jsp
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 16

ดูแล้วง่วงอ่ะ
ถามแต่ว่า เหตุการณ์นี้เกิดวันไหน หุ้นนั้นราคาเป็นไง ดูแล้วง่วง :|
I do not sleep. I dream.
เพื่อนพูห์

โพสต์ที่ 17

เกมส์โชว์เป็นการตลาดแบบแฝงโฆษณา
ออกรายการเกมส์โชว์ ก็ต้องพูดเชียร์ให้คนดูสนใจซื้อหุ้น
ขืนไปพูดแบบพี่ปรัชญาบอก จะได้ออกอากาศมั้ยเนี่ย

เห็นๆ อยู่ว่ามีใครมานั่งคุม :B
harry

โพสต์ที่ 18

นั่นสิ ถ้าบอกแบบละเอียดถี่ยิบขนาดนั้น คงเป็นเรื่องใหญ่แน่ๆ
Expecto Patronum!!!!!!
อองตวน

โพสต์ที่ 19

ไม่สนุก อย่างที่หวังเลยครับ
คำถามที่เอามาเล่น ผมในฐานะคนดูไม่อยากรู้คำตอบ
แต่ถ้าเราเป็นผู้จัดรายการจะคิดคำถามอย่างไร แล้วคอหุ้น
ดูแล้วสนุกอยากรู้คำตอบก็นึกไม่ออกเหมือนกัน อิอิ

ใครว่างๆลองคิดเล่นๆนะครับ ตอบได้เป็นโคตรแฟนพันธุ์แท้
ตัวอย่างคำถามพิสดาร ที่เกี่ยวกับชื่อย่อหุ้น

อักษรย่อหุ้นสามัญตัวไหน เรียงแล้วมีคะแนนคำในcrossword สูงสุด

ตัวย่อหุ้นที่มีแต่สระในภาษาอังกฤษ(ไม่มีพยัญชนะ)ที่เทรดปัจจุบันมีกี่ตัว
-อันนี้ต้องขอไวท์บอร์ด หรือ ขอหนังสือพิมพ์ธุกิจดีหว่า

มีชื่อหุ้นซื้อขายปัจจุบัน ที่กลับชื่อจากหลังไปหน้า หน้าไปหลัง
เช่น cns กับ snc (ไม่เอาตลาดmai)แบบนี้ ให้นึกให้ออกอย่างน้อย 5 ชุด ไม่นับที่ยกตัวอย่างไปแล้ว

ชื่อหลักทรัพย์กลุ่มเกษตรและอุตสาหกรรมอาหาร จะมีชื่อจังหวัด หรืออำเภอปรากฏในชื่อบริษัทด้วย ทั้งหมด 7 แห่ง ได้แก่อำเภอ และ จังหวัดไหนบ้าง (**ไม่นับปทุมธานี**)

ตัวอักษรต่อไปนี้ S T C A มักปรากฎในชื่อย่อหลักทรัพย์ ให้เรียงที่พบจากมากไปน้อย ฮา.....
Heroine

โพสต์ที่ 20

อองตวน เขียน:ไม่สนุก อย่างที่หวังเลยครับ
คำถามที่เอามาเล่น ผมในฐานะคนดูไม่อยากรู้คำตอบ
แต่ถ้าเราเป็นผู้จัดรายการจะคิดคำถามอย่างไร แล้วคอหุ้น
ดูแล้วสนุกอยากรู้คำตอบก็นึกไม่ออกเหมือนกัน อิอิ

ใครว่างๆลองคิดเล่นๆนะครับ ตอบได้เป็นโคตรแฟนพันธุ์แท้
ตัวอย่างคำถามพิสดาร ที่เกี่ยวกับชื่อย่อหุ้น

อักษรย่อหุ้นสามัญตัวไหน เรียงแล้วมีคะแนนคำในcrossword สูงสุด

ตัวย่อหุ้นที่มีแต่สระในภาษาอังกฤษ(ไม่มีพยัญชนะ)ที่เทรดปัจจุบันมีกี่ตัว
-อันนี้ต้องขอไวท์บอร์ด หรือ ขอหนังสือพิมพ์ธุกิจดีหว่า

มีชื่อหุ้นซื้อขายปัจจุบัน ที่กลับชื่อจากหลังไปหน้า หน้าไปหลัง
เช่น cns กับ snc (ไม่เอาตลาดmai)แบบนี้ ให้นึกให้ออกอย่างน้อย 5 ชุด ไม่นับที่ยกตัวอย่างไปแล้ว

ชื่อหลักทรัพย์กลุ่มเกษตรและอุตสาหกรรมอาหาร จะมีชื่อจังหวัด หรืออำเภอปรากฏในชื่อบริษัทด้วย ทั้งหมด 7 แห่ง ได้แก่อำเภอ และ จังหวัดไหนบ้าง (**ไม่นับปทุมธานี**)

ตัวอักษรต่อไปนี้ S T C A มักปรากฎในชื่อย่อหลักทรัพย์ ให้เรียงที่พบจากมากไปน้อย ฮา.....
ขอไวท์บอร์ดซัก 2-3 อันค่ะ :lovl:
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
CK

โพสต์ที่ 21

น่าจะเป็น ZMICO 18 คะแนน
AA AI สองตัว

ได้แค่เนี๊ยะ
ปุย

โพสต์ที่ 22

โห คำถามของคุณอองตวน พึลึก พิศดารจริงๆ
ผมว่าผู้แข่งขัน นอกจากขอ whiteboard แล้วคงต้องขอเวลาคิดอีก 2 วันแน่ๆ

เห็นด้วยครับ ว่าตอนนี้ดูไม่สนุกจริงๆ ผมดูไป หลับไป แถมผู้แข่งยังตอบผิดกันเยอะด้วยครับ

คำถาม แฟนชาว VI น่าจะประมาณว่า บ.ไหนออก งบการเงิน/รายงานประจำปี เป็น CD เป็นบริษัทแรก
บ.อะไรบ้าง มีสำนักงานใหญ่อยู่ ตจว. ถ้าไม่รวม กทม. ภาคไหนเยอะสุด อะไรทำนองนี้
Knott

โพสต์ที่ 23

คำถามน่าเบื่อจังครับ ไม่ได้เรียนรู้อะไรใหม่ๆเลย สงสัยต้องยุให้จัดแฟนพันธ์แท้ value investor ซะแล้ว เอาดร.นิเวศน์มาเป็นคนตั้งคำถามและเฉลย เอาพี่เจ๋งเป็นพิธีกร เย้!

:lovl: :lovl: :lovl:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
Jeng

โพสต์ที่ 24

เย้
Amorna

Re: ฮ่ะ

โพสต์ที่ 25

ztep เขียน::P - ถามนอกเรื่องหน่อยครับ มีใครทราบบ้างว่าจะดูราคา IPO ของหุ้นต่างๆได้ที่ไหน แบบอยากดูตัวไหนก็พิมพ์ไปน่ะครับ ปกติเจอแต่ราคา par ใน set เสียดายแต่ก่อนมีข้อมูลนี้บอกไว้ใน settrade เดี๋ยวนี้หายไปแล่ว อ้อ หรือว่าโบรกไหนมีข้อมูลบอกบ้าง ผมใช้ phillip ไม่เห็นมีเลย เพิ่งรู้จากที่นี่ว่า kimeng มีข้อมูลย้อนหลังให้ถึง 10 ปี ดีจัง แต่ไม่รู้ค่า com ถูกเท่า phillipไหม :lol:
เข้า Efinancethai ค่ะ มีราคา IPO แต่ละตัวให้ค่ะ

ดิฉันเป็นสมาชิก SEAMICO ก็เข้า Efinancethai.com ได้เลยค่ะ
Price is what you pay, value is what you get.
ztep

8y[

โพสต์ที่ 26

:P ขอบคุณมากครับ เสียดายต้องไปสมัคร zmico บ้างแล้ว ได้ข่าวว่าไม่มีขั้นต่ำทั้งค่าธรรมเนียมและวงเงินเริ่มต้น ดีจริงๆ ไม่ทราบมีข้อมูลย้อนให้ 10 ปี แบบ kimeng ไหมครับ :lol:
Knott

โพสต์ที่ 27

SET Smart มีข้อมูลราคาและ volume ย้อนหลังตั้งแต่เริ่มเปิดตลาดหลักทรัพย์เลยครับ แต่งบการเงินย้อนหลังได้แค่ปี 2540 เท่านั้น (สู้ของคุณครรชิตไม่ได้) ผมใช้ฟรีเพราะใช้ ASP แต่เข้าใจว่าสามารถซื้อ access hour กับตลาดหลักทรัพย์ได้ครับ
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
stockms

โพสต์ที่ 28

ผมว่าคำถามน่าจะเป็นปัจจุบันหน่อยหรืออย่างน้อยก็น่าจะเป็นความรู้ที่ไม่ล้าสมัยไม่ใช่ให้จำเหตุการณ์ในอดีต น่าจะมีคำถามเกี่ยวกับกฎระเบียบของ กลต ที่บริษัทจดทะเบียน และ นักลงทุนต้องปฏิบัติ ความรู้เกี่ยวกับการอ่านงบทางบัญชี และเทอมต่างๆที่ใช้ในการประเมินความถูกแพงของหุ้น และความสามารถในการอ่านกราฟทางเทคนิค เช่น เอากราฟหุ้นมาให้ดูสัก 30 กราฟ แล้วให้เลือกว่ากราฟไหนบ้างที่จะทำให้ราคาหุ้นเพิ่มขึ้นไปมากว่า 10% ภายใน 5 วันทำการ ทายถูก 75% เข้ารอบ
ล็อคหัวข้อ