แชร์ประสบการณ์พยาบาลคนหนึ่งค่ะ(เล่นหุ้นแบบมนุษย์เงินเดือน)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Nicksandee69
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: แชร์ประสบการณ์พยาบาลคนหนึ่งค่ะ(เล่นหุ้นแบบมนุษย์เงินเดือ

โพสต์ที่ 61

อยากกด Like ให้ซักพันครั้ง........อย่าได้แคร์
songpol

Re: แชร์ประสบการณ์พยาบาลคนหนึ่งค่ะ(เล่นหุ้นแบบมนุษย์เงินเดือ

โพสต์ที่ 62

เยี่ยม เยี่ยม ควับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Visute

โพสต์ที่ 63

เป็นกำลังใจให้พอร์ตโต ไวๆนะครับ
ขอขอบคุณบ้าน VI แห่งนี้ด้วยคนครับ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
luangrit

โพสต์ที่ 64

pla_0072 เขียน:สุดยอด VI เลยคะ การเป็น VI สำคัญที่จิตใจจริงๆ เดี๋ยวนี้กลายเป็นคนประหยัด แถมต้องศึกษาธรรมมะมากขึ้นด้วยคะ
เพราะมันเป็นทางออกในการควบคุมอารมณ์ที่ดีอย่างหนึ่งเลยคะ ^^

ปล.แอบนับถือนะคะ เพราะว่าจริงๆ แล้วงาน รพ. ทำให้เรามีเวลาส่วนตัวน้อยลง (พอดีเป็นเภสัชคะ แต่ลาออกจาก รพ. แล้ว) แต่พี่ยังศึกษาหาความรู้ได้ตลอดเวลาที่ผ่าน นับว่าจิตใจแกร่งเลยทีเดียวคะ สู้ๆ ต่อไปนะคะ

ผมรู้สึกเหมือนกันเลยครับ
การศึกษาธรรมะกับการลงทุนแนว VI มีส่วนคล้ายกันจริงๆ
jom

โพสต์ที่ 65

ยินดีและชื่นชมด้วยคนเข้าตลาดในเวลาที่ถูกมีวินัยและทำการบ้านทำให้มีวันนี้
it
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 66

ขอบคุณมากครับ พี่ popja ผมมือใหม่นะครับ ก็สนใจเรื่องการลงทุนมานานมากแต่ไม่ได้ตั้งใจลงทุนจริงๆ ตอนนี้เริ่มต้นแล้วครับ อ่านหนังสือไปเยอะ แต่จำไม่ค่อยได้และยัง งง กับหลักการอีกหลายอย่าง ( เป็นคนเข้าใจอะไรยาก ถ้าพูดตรงๆคือ โง่ นะครับ 555 ) แต่ก็พยายามอยู่ครับ ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ ผมอยู่หาดใหญ่เหมือนกัน
อยากรู้จัก พี่ๆ เพื่อนๆ ชาว VI ที่อยู่หาดใหญ่จะได้พูดคุย ขอความรู้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
KissmeBrow

โพสต์ที่ 67

pla_0072 เขียน:สุดยอด VI เลยคะ การเป็น VI สำคัญที่จิตใจจริงๆ เดี๋ยวนี้กลายเป็นคนประหยัด แถมต้องศึกษาธรรมมะมากขึ้นด้วยคะ
เพราะมันเป็นทางออกในการควบคุมอารมณ์ที่ดีอย่างหนึ่งเลยคะ ^^

ปล.แอบนับถือนะคะ เพราะว่าจริงๆ แล้วงาน รพ. ทำให้เรามีเวลาส่วนตัวน้อยลง (พอดีเป็นเภสัชคะ แต่ลาออกจาก รพ. แล้ว) แต่พี่ยังศึกษาหาความรู้ได้ตลอดเวลาที่ผ่าน นับว่าจิตใจแกร่งเลยทีเดียวคะ สู้ๆ ต่อไปนะคะ
เห็นด้วย มีลักษณะคล้าย ๆ กันจริงด้วยครับ การลงทุนเพื่อชีวิตเป็นไปอย่างพอเพียง มีหลักการเหตุผลมากขึ้น
รู้จักออมเพื่อความมั่งคั่งและความมั่นคงในชีวิต ถึงพอร์ตเราจะโตไปเรื่อย ๆ อย่างไรก็ไม่เอากำไรไปใช้ฟุมเฟือย ฟุ้งเฟ้อ
ตอบสนองกิเลสตน มันไม่มีที่สิ้นสุดหรอกครับ..รู้ใจใช้ที่เหมาะสม ออกกำลังกายให้สุขภาพแข็งแรงยืนยาว เช่นเด้ยวกับลงทุนยาว ๆ บริหารสุขภาพจิตใจ..ศึกษาธรรมะก็ช่วยได้จริง

การลงทุน VI และการใช้ชีวิต เช่น Buffett อ.นิเวศ หรือหลายคนผมว่ามีลักษณะคล้ายกันโดยส่วนใหญ๋ นั้นแสดงให้เห็นคุณค่าการปรัชญาการลงทุนแนวหุ้นคุณค่าครับ
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 68

ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้มากครับ สำหรับประสบการณ์และคำแนะนำดีๆครับผม :bow:
pagzin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 69

:bow: อยากให้ผบ.ทบ. เป็นแบบนี้จัง