อาชีพมาร์เก็ตติ้งหุ้นดีไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
idol
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อาชีพมาร์เก็ตติ้งหุ้นดีไหม

โพสต์ที่ 1

1. เงินเดือน ค่าคอมฯส่วนเกินเงินเดือน จะต้องรอให้ครบ 6 เดือนโอนครั้งจริงไหมเป็นทุกบริษัทหรือเปล่า
2. ถ้าไม่เคยเป็นมาร์ ไปสมัครเป็นนักวิเคราะห์ได้หรือไม่(มี Single Licenseแล้ว)
chitadisai

Re: อาชีพมาร์เก็ตติ้งหุ้นดีไหม

โพสต์ที่ 2

ผม่ไม่รู้อะไรที่พี่ถามมาเลยครับ - -
เดวรอคนอื่นมาตอบ

เป็นกำลังใจให้ได้งานไวๆนะครับ
ทำงานที่เราชอบ แล้วจะ มีความสุข
ภาพประจำตัวสมาชิก
harlembeats

Re: อาชีพมาร์เก็ตติ้งหุ้นดีไหม

โพสต์ที่ 3

ในมุมมองของผม งานอารัยก็ตามที่ทำแล้วไม่ผิดกดหมาย และไม่เบียดเบียนใคร(อาชีพมาร์ เอาจิงๆก็ไม่แน่นะ -*-)

และที่สำคัญที่สุดคือ เราชอบและสามารถทำงานโดยไม่รู้สึกว่ามันเป็นงาน แต่ให้สนุกกับมันไปได้

นั้นเป็นงานที่น่าทำทั้งหมดครับ :D
harlembeats

โพสต์ที่ 4

idol เขียน:1. เงินเดือน ค่าคอมฯส่วนเกินเงินเดือน จะต้องรอให้ครบ 6 เดือนโอนครั้งจริงไหมเป็นทุกบริษัทหรือเปล่า
อันนี้รอผู้รู้ มาตอบละกันครับ
2. ถ้าไม่เคยเป็นมาร์ ไปสมัครเป็นนักวิเคราะห์ได้หรือไม่(มี Single Licenseแล้ว)
สมัครได้ครับ ส่วนมากต้องมี CFA level 1 นะครับ
simplelife

โพสต์ที่ 5

คิดว่าชอบการลงทุนแบบ VI เป็นมาร์ไม่ดีหรอกครับ มัน conflict of interest ระหว่างอาชีพกับ belief มากเกินไป

อาชีพมาร์ เจริญได้ เมื่อลูกค้าซื้อขายได้ยอดเยอะๆ ถ้าลูกค้าเงินน้อยแต่อัดเต็มพอร์ตล้างพอร์ตปีละหลายๆรอบ ก็ได้ยอดเยอะเหมือนกัน ดังนั้น ในฐานะมาร์คุณอยากให้ลูกค้าเทรดบ่อยมากๆ คุณจะได้ค่าคอม

แต่ถ้าคุณคิดว่าการลงทุนแบบ VI เป็นสิ่งที่ถูก การซื้อขายถูกกำหนดด้วย valuation ที่อาจจะเปลี่ยนทุกๆไตรมาส (ปีละแค่ 4 ครั้ง) การเทรดบ่อยๆไม่ได้ช่วยอะไรเลย ออกจะเป็นผลเสียด้วยซ้ำ

ถามคุณว่า คุณจะเลือกแนะนำลูกค้าว่ายังไง ถ้าลูกค้าเทรดบ่อยๆ ซื้อหุ้นปั่นมั่วไปหมด
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
todsapon

โพสต์ที่ 6

simplelife เขียน:คิดว่าชอบการลงทุนแบบ VI เป็นมาร์ไม่ดีหรอกครับ มัน conflict of interest ระหว่างอาชีพกับ belief มากเกินไป

อาชีพมาร์ เจริญได้ เมื่อลูกค้าซื้อขายได้ยอดเยอะๆ ถ้าลูกค้าเงินน้อยแต่อัดเต็มพอร์ตล้างพอร์ตปีละหลายๆรอบ ก็ได้ยอดเยอะเหมือนกัน ดังนั้น ในฐานะมาร์คุณอยากให้ลูกค้าเทรดบ่อยมากๆ คุณจะได้ค่าคอม

แต่ถ้าคุณคิดว่าการลงทุนแบบ VI เป็นสิ่งที่ถูก การซื้อขายถูกกำหนดด้วย valuation ที่อาจจะเปลี่ยนทุกๆไตรมาส (ปีละแค่ 4 ครั้ง) การเทรดบ่อยๆไม่ได้ช่วยอะไรเลย ออกจะเป็นผลเสียด้วยซ้ำ

ถามคุณว่า คุณจะเลือกแนะนำลูกค้าว่ายังไง ถ้าลูกค้าเทรดบ่อยๆ ซื้อหุ้นปั่นมั่วไปหมด
ตัวเราเองลงทุนแนวเน้นคุณค่า แต่แนะนำลูกค้าเล่นหุ้นปั่น
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
harlembeats

โพสต์ที่ 7

todsapon เขียน:
simplelife เขียน:คิดว่าชอบการลงทุนแบบ VI เป็นมาร์ไม่ดีหรอกครับ มัน conflict of interest ระหว่างอาชีพกับ belief มากเกินไป

ตัวเราเองลงทุนแนวเน้นคุณค่า แต่แนะนำลูกค้าเล่นหุ้นปั่น
อันนั้นลูกค้าเศร้าเลยครับ :D

คำแนะนำส่วนตัวของผมนะครับ ลูกค้าหลายคนก็หลายแนว มีคนชอบสั้น มีคนชอบยาว
ถ้าคุณอยากและเลือกที่จะเป็นมาร์ที่ดีจริง ศึกษา fundamental และ techical (จะเอา emotional ด้วยก็ไม่ผิด)
และแนะนำลูกค้าตามความต้องการ ตามความเหมาะสม และตามผลประโยชน์ของลูกค้าครับ

ปล. มาร์ในมุมมองของผม ถ้าเราเก่ง และซื่อสัตย์, ก็เป็นงานที่ทำบุญได้ดีนะคับ ลูกค้ากำไร ลูกค้า happy เราได้บุญเลย!! :o
Flashy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

พี่ simplelife ช่วยทำให้ผมคลายกังวลได้เยอะเลยครับ
ผมพึ่งจบมหาลัยได้ไม่กี่เดือน เรียน minor finance+มีประสบการณ์ลงทุนหุ้น
แต่ไม่ได้ทำงานมาร์เกตติ้ง ด้วยเหตุดังกล่าว
เพื่อนผมก็ถาม ทำไมไม่ทำงานนี้วะ เรียนมา+ประสบการณ์เรื่องหุ้นก็มี
ผมก็ตอบได้เพียง ไม่ชอบๆ ไม่ได้บอกเหตุผลนั้นไป เพราะไม่รู้ว่าคิดหรือกังวลไปเองหรือเปล่า :)
stay calm, stay invest
idol

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณ ทุกคำตอบเลย :wink:
nearnewbie

โพสต์ที่ 10

ผมเป็นมาร์อ่ะครับ

อันที่จริงมันแล้วแต่ลูกค้าแต่ล่ะคนนะว่าเค้าชอบเทรดสไตร์ไหน
แล้วเราค่อยแนะนำเค้าแบบนั้น
เห็นมีแต่คนชอบบอกว่า มาร์ชอบแนะนำเล่นหุ้นปั่นทำวอลุ่ม มันไม่จริงนะครับ
ถ้าลูกค้าเค้าชอบ เราไปขวางยังไงเค้าก็จะเอาอยู่ดีแหละครับ
อย่างที่ข้างบนบอกอ่ะครับ เห็นลูกค้ากำไร เราก็ happy

ส่วน คห.จขกท
1.มาร์ธรรมดาได้ทุกเดือนแหละครับ
2.มีไลเซนนั้นอันเดียวไม่ได้ครับ สอบเพิ่ม

ปล.ส่วนตัวผมวีไอครับ
โพสต์โพสต์