ผมไม่ได้ตาฝาด คาดเดา หุ้นพื้นฐานดีตัวนี้ พีอี 2.44 เท่า!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ผมไม่ได้ตาฝาด คาดเดา หุ้นพื้นฐานดีตัวนี้ พีอี 2.44 เท่า!!

โพสต์ที่ 1

เป็นหุ้นที่ผมได้รับการแนะนำจากน้อง tenkafubu
ต้องขอบคุณในความมีน้ำใจ และขออนุญาติตรงนี้
ที่จะนำมาเล่าบอกกล่าวให้เพื่อนๆได้ฟังครับ

แต่ก่อนอื่นต้องบอกสั้นๆว่า ผมไม่มีหุ้นตัวนี้แม้แต่หุ้นเดียว
และก็แน่ใจว่าน้อง ten ก็ไม่ได้ถือเช่นกันครับ
ประเด็นนี้ชัดเจนนะครับ

จะโพสต์ทั้งข้อดีข้อเสีย ให้ครับทั้งสองด้านเช่นเคยนะครับ
:D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2

จุดดีจุดเด่นของหุ้นตัวนี้ครับ..

1.พีอี 2.44 เป็นพีอีที่เกิดจากกำไรที่แท้จริงๆนะครับ ไม่ได้มีกำไรจากรายการพิเศษใดๆ ทั้งสิ้น และที่จริงบริษัทมีการตั้งค่าด้อยค่าจำนวนมาก หากไม่มีรายการพิเศษนี้ กำไรจะเพิ่มขึ้น ทำให้พีอีลดลงเหลือ 1.64 เท่า !!

2-3 ปีที่ผ่านมาผมไม่เคยเจอหุ้นที่ถูกอย่างนี้เลยครับ แม้จะมีแต่ก็เกิดจากการบันทึกกำไรรายการพิเศษแทบทั้งสิ้น

2.งบดุลของบริษัทแข็งแกร่งมาก มีฐานะเป็นเงินสดสุทธิ คือมีรายการใกล้เคียงเงินสด (เงินสด+ลูกหนี้) 858 ล้านบาท มีทรัพย์สินทั้งสิ้น 1,858 ล้าน ในขณะที่มีหนี้ทั้งสิ้นแค่ 568 ล้าน เป็นเงินกู้ 160 ล้านบาท

3.มีกระแสเงินสดค่อนข้างสูง เพราะเป็นกิจการที่ไม่ต้องลงทุนในเครื่องจักรมากนัก ประกอบกับมีการตัดค่าเสื่อม การด้อยค่า จำนวนมาก

4.มีผลตอบแทนต่อส่วนผู้ถือหุ้นสูงมากๆ แทบไม่น่าเชื่อ ประมาณ 60%

5.ซื้อขายกันที่ 0.68 เท่าของมูลค่าทางบัญชีเท่านั้น

6.ให้ผลตอบแทนเงินปันผลปีล่าสุด + เครดิตภาษี น่าจะสูงกว่า 10%

7.มีกลยุทธ์ที่เหมาะสม คือมีการกระจายฐานผลิตไปยังประเทศที่มีค่าแรงต่ำกว่าไทย ได้แก่ เวียดนาม ส่วนฐานการผลิตในลาว ไม่ประสบความสำเร็จ แต่โรงงานที่เวียดนาม มีกำลังการผลิตพอๆ กับโรงงานในเมืองไทย ในขณะที่โรงงานในลาว มีขนาดเล็กมาก และได้ปิดตัวลง

8.เป็นกิจการที่ได้รับผลดีจากค่าเงินบาทที่อ่อนค่า และจะได้รับผลดีอย่างมาก หากจีนมีการปล่อยค่าเงินหยวนให้แข็งค่า

9.ผลประกอบการที่ดีขึ้น นัยว่าเกิดจากการปรับกลยุทธ์ และการปรับปรุงการบริหารแบบขนานใหญ่

10.ผู้ถือหุ้นใหญ่มี 2 กลุ่ม ทำให้มีการคานอำนาจซึ่งกันและกัน

11.บริษัทเป็นผู้ผลิตรายใหญ่ มียอดขายค่อนข้างสูง และมีกำไรสุทธิในอัตราที่สมเหตุสมผล

เท่าที่คิดได้ มีแค่นี้นะครับ :D
แก้ไขล่าสุดโดย ลูกอิสาน เมื่อ จันทร์ พ.ค. 23, 2005 4:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 3

มาดูข้อเสียข้อด้อย ให้ครบทั้ง 2 ด้านครับ :D

1.ผลประกอบเข้าใจว่ามีกำไรที่ดีมาตลอด แต่มีการขาดทุนใน 2 ปีก่อนหน้านี้ คือในปี 2545-2456 ซึ่งผมไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร การขาดทุน ทำให้ไม่สามารถจ่ายปันผลในปีดังกล่าวได้

2.เป็นอุตสาหกรรมที่ต้องแข่งขันกับประเทศจีน ซึ่งมีต้นทุนค่าแรงต่ำกว่าประเทศไทย แต่น่าจะพอๆกับค่าแรงในประเทศเวียดนาม

3.เป็นหุ้นที่มีการหมุนเวียนของหุ้นต่ำ ทำให้ติดเครื่องหมาย CM ส่งผลให้สามารถซื้อขายหุ้นกันได้ 3 ครั้งต่อวันเท่านั้นคือ 9.55, 14.25 และ 16.35 น.

4.ไม่ทราบธรรมภิบาลของผู้บริหาร

5.ไม่สามารถคาดการผลประกอบการได้

6.มีรายการระหว่างกันมาก แต่นัยว่าเป็นการใช้ทรัพยากรอย่างคุ้มค่า เพื่อให้ต้นทุนการผลิตต่ำที่สุด

7.มีการลาออกของผู้บริหารระดับสูงเร็วๆนี้ หลายท่าน ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร จะส่งผลดี หรือผลเสีย

คิดได้แค่นี้ครับ

:D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

หุ้นตัวนี้ก็คือ HT หรือ ห้วยไทย ชื่อภาษาไทยคือ วาไทยอุตสาหกรรม ครับ

ผลิตภัณฑ์และยอดขายของบริษัทปีล่าสุด 2547..

ชุดทำงานสุภาพสตรี 2,057 หน่ายล้านบาท
ชุดสากลชาย-เสื้อกั๊ก-กางเกง 338
เสื้อแจ็คเก็ต 1,189
ชุดลำลอง 196
เสื้อโค้ต 293

ข้อมูลทั้งหมด ผมนำมาจากแบบ 56-1 นะครับ
เพื่อนๆมีข้อมูล หรือประเด็นเสริมอื่นๆก็ยินดีครับ

ถามว่าราคาถูกขนาดนี้ ทำไมผมไม่ซื้อ
เหตุผลก็น่าจะเป็นเพราะ ไม่ตรงกับแนวทางการลงทุนของผมเท่านั้นเองครับ
แต่ก็แทบจะอดใจไม่ไหว ที่จะเก็บก้นบุหรี่ตัวนี้ครับ :lol: :lol: :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน

โพสต์ที่ 5

:lol: :lol: :lol: :lol:

น่าสนใจใหมครับพี่ฉัตรชัย

:lol: :lol: :lol: :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
TOMOKI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

แต่ปี 2003 กับปี 2002 ขาดทุนนะครับ

หุ้นบางปีกำไร บางปีขาดทุน

ต้องเข้าใจธุรกิจอย่างลึกซึ้งก่อนลงทุนนะครับ

.
TOMOKI

โพสต์ที่ 7

ปีที่แล้วเห็นกำไร 27 บาทต่อหุ้น

แต่มาจ่ายปันผลแค่ 6 บาทเองครับ

เพราะเจ้าขาดทุนสะสมปีก่อนหรือเปล่า

แล้วจะกำไรแบบนี้นานไหม

จะพลิกเป็นขาดทุนอีกเมื่อไหร

ป.ล.เห็นหัวข้อแล้วน่าสนใจ ว่าหุ้นอะไรหว่า

เลยคลิกดูคร่าวๆ มองผ่านๆ แล้วก็โพสต์เลย

ถ้าข้อมูลผิดพลาดก็ต้องขออภัยนะครับ

.
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ถ้าเราซื้อหุ้นที่ติดเครื่องหมาย CM จะมีผลดี ผลเสียอย่างไรบ้างครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 9

ต้องทำความเข้าใจธุรกิจ โดยเฉพาะผู้บริหารอย่างเยอะเลยล่ะครับ

ถ้ามันถูกจริง น่าจะมีรายการซื้อคืนบ้าง จากผู้บริหารนะครับ

ถ้าซื้อพลาดแล้วปล่อยลำบาก
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Jeng

โพสต์ที่ 10

Q1 ปี 46 -25.936 ล้านบาท
Q2 ปี 46 -58.651 ล้านบาท
Q3 ปี 46 +34.736 ล้านบาท
Q4 ปี 46 -136.78 ล้านบาท

รวมปี 46 - 184.625 ล้านบาท

Q1 ปี 47 +30.266 ล้านบาท
Q2 ปี 47 +41.049 ล้านบาท
Q3 ปี 47 +108.895 ล้านบาท
Q4 ปี 47 + 90.05 ล้านบาท

รวมปี 47 + 270.26 ล้านบาท

Q1 ปี 48 +66.65 ล้านบาท

เอาข้อมูลมาให้ดูครับ
chatchai

โพสต์ที่ 11

ผมเคยสนใจบริษัทนี้มาหลายเดือนแล้วครับ

บริษัทมีเงินลงทุนและมีรายการระหว่างบริษัทที่เกี่ยวข้องมากมาย

ผลการดำเนินงานของบริษัทและบริษัทย่อยมียอดขายรวม 4,382.40 ล้านบาท ก็เป็นการขายให้แก่บริษัทที่เกี่ยวข้องถึง 2,092.81 ล้านบาท เกือบครึ่งเชียวครับ

ส่วนงวด 3 เดือนแรกของปีนี้ บริษัทและบริษัทย่อยมียอดขายรวม 841.48 ล้านบาท เป็นการขายให้แก่บริษัทที่เกี่ยวข้องมากขึ้นถึง 522.20 ล้านบาท

การที่บริษัทจะขายสินค้าได้มากน้อยแค่ไหนก็คงต้องขึ้นอยู่กับบริษัทที่เกี่ยวข้อง ถ้าบริษัทเกี่ยวข้องขายดี HT ก็ขายดีตาม

ประกอบกับผลการดำเนินงานที่ขาดทุนในอดีต แล้วเพิ่งกลับมาทำกำไรได้ในปี 2547 ทำให้ผมไม่แน่ใจ

สุดท้ายพอมาดูราคา ไม่มีคนขายเลยครับ เลยได้แต่ดู
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 12

ขอแก้ใขเรื่อง ROE นะครับ ที่ถูกต้องน่าจะเป็นประมาณ 40%
เป็นผลตอบแทนต่อส่วนผู้ถือหุ้นแบบปรับมูลค่า- Adjusted Roe ครับ
และคิดกำไร 4 ไตรมาสย้อนหลัง เพื่อลดผลกระทบจากฤดูกาล

ประเด็นคุณโทโมคิ
ผมเช็คข้อมูลย้อนหลัง 12 ปีจากพี่ครรชิต
HT มีผลขาดทุน 3 ปี คือปี 1997 2002 2003 ครับ
ส่วนปีอื่นๆมีกำไรค่อนข้างดี ทำให้บริษัทมีกำไรสะสม
แม้จะขาดทุนปี 2002 2003 ก็ยังมีกำไรสะสมจำนวนมาก
ไม่น่าจะเป็นสาเหตุที่มีการจ่ายปันผลน้อยๆครับ

อาจจะเป็นการนำไปคืนหนี้เงินกู้ หรือเอาไปทำอะไรผมก็ไม่ทราบครับ :?
ต้องลองเช็คงบการเงินย้อนหลังไปหลายๆ ปี

ประเด็นรายการระหว่างกัน มีมากจริงๆครับ ผู้บริหารเค้าเขียนไว้ว่าเป็นการแบ่งหน้าที่กันทำ คือบริษัทแม่จะมีการรวมศูนย์การสั่งซื้อวัตถุดิบ การขาย การเปิด LC ส่วน HT และบริษัทลูกอื่นๆเป็นฝ่ายผลิต

ที่น่าสนใจจริงๆ สำหรับ HT คือราคาถูกมากเมื่อเปรียบเทียบกับกำไร และงบการเงินของบริษัทก็ดูดีมากเช่นกันครับ ส่วนประเด็นเรื่องความสามารถในการแข่งขัน การทำกำไร อันนี้คนซื้อต้องไปวัดดวงเอาครับ :lol: :lol: :D
แก้ไขล่าสุดโดย ลูกอิสาน เมื่อ จันทร์ พ.ค. 23, 2005 8:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ปรัชญา

โพสต์ที่ 13

wpong เขียน:ถ้าเราซื้อหุ้นที่ติดเครื่องหมาย CM จะมีผลดี ผลเสียอย่างไรบ้างครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ
หุ้นติดCM ขายยากแต่ซื้อง่าย
ผมขายตอนราคาก่อนXD ผมมีถืออยู่5,700หุ้น
เวลาโยนขายตอนจะปิดตลาดบ่าย
คนซื้อตั้งบิดชักหนี ต้องตามไปขายแค่57บาท
จากราคาบิดที่63บาท

หุ้นตัวนี้เพิ่งฟื้น2ปีนี้
ผมซื้อได้ตอน43-48บาท ตอนนั้นไม่มีคนสนใจ
มาขายก่อนXDเฉลี่ยได้แถว61บาท หมด5พัน7ร้อย
สบายใจและสาปไปจนตาย เรื่องหุ้นติดCM
นี่ผมคุยเรื่องซื้อขายเรื่องปัจจัยพื้นฐาน ผมไม่รู้ครับ

ถ้าไม่ถูกใจใครก็ขออภัยมาด้วย
เข็ดครับ
ประกาศจ่ายปันผล6บาท ขายให้คนซื้อได้ปันผลกว่า10%
คนซื้อยังชักหนี คนแถวนี้หรือเปล่าก็ไม่รู้
555
chatchai

โพสต์ที่ 14

ลูกอิสาน เขียน:ประเด็นรายการระหว่างกัน มีมากจริงๆครับ ผู้บริหารเค้าเขียนไว้ว่าเป็นการแบ่งหน้าที่กันทำ คือบริษัทแม่จะมีการรวมศูนย์การสั่งซื้อวัตถุดิบ การขาย การเปิด LC ส่วน HT และบริษัทลูกอื่นๆเป็นฝ่ายผลิต :lol: :lol: :D
แล้วแบบนี้ ผลการดำเนินงานของบริษัทจะขึ้นอยู่กับนโยบายของทางกลุ่มด้วยหรือไม่ครับ

ยิ่งถ้ามีบริษัทที่สามารถผลิตสินค้าได้เหมือนกัน ก็ต้องลุ้นกันปีต่อปีนะครับ ว่าปีนี้จะให้โควต้าบริษัทไหนผลิตเท่าไร

ถ้าผมลงทุนบริษัทประเภทนี้ ตอนประกาศงบคงต้องลุ้นกันมากเป็นพิเศษเลยครับ หัวใจอาจวายได้
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 15

ต้องขอซูฮกพี่ปรัชญา และพี่ฉัตรชัยจริงๆครับ
ที่หุ้นตัวนี้ ไม่รอดสายตาของพี่ๆ เลยนะครับ
แถมพี่ปรัชญายังเคยทำกำไรมาแล้วด้วย

ไม่รู้ว่าผมไปงมโข่งอยู่ที่ไหน
เพิ่งรู้จัก 2 วันที่แล้ว เพราะน้อง ten แท้ๆ :lol: :lol:

ไม่ทราบว่าพี่ทั้งสอง พอจะบอกเทคนิคที่ทำให้ค้นพบหุ้นอย่างนี้
ให้เพื่อนๆ และผมได้ไหมครับ เผื่อคราวหน้าจะได้นำไปใช้บ้าง :D :D
CK

โพสต์ที่ 16

เคยเข้าไปดมดูเหมือนกันครับ เห็นติด CM แล้วถอดใจ

เอ ว่าแต่ CM นี่คือ Championship Manager ใช่ไหม :lovl:
chatchai

โพสต์ที่ 17

ลูกอิสาน เขียน:ต้องขอซูฮกพี่ปรัชญา และพี่ฉัตรชัยจริงๆครับ
ที่หุ้นตัวนี้ ไม่รอดสายตาของพี่ๆ เลยนะครับ
แถมพี่ปรัชญายังเคยทำกำไรมาแล้วด้วย

ไม่รู้ว่าผมไปงมโข่งอยู่ที่ไหน
เพิ่งรู้จัก 2 วันที่แล้ว เพราะน้อง ten แท้ๆ :lol: :lol:

ไม่ทราบว่าพี่ทั้งสอง พอจะบอกเทคนิคที่ทำให้ค้นพบหุ้นอย่างนี้
ให้เพื่อนๆ และผมได้ไหมครับ เผื่อคราวหน้าจะได้นำไปใช้บ้าง :D :D
ก็อ่านงบการเงินให้มากที่สุดเท่าที่จะอ่านได้
ปุย

โพสต์ที่ 18

พรุ่งนี้ SET จะขึ้นหรือลง ยังไม่รู้
แต่ผมว่า HT วิ่งชัวร์ เพราะกระทู้นี้แหละ
คอยดูกันว่า volume จะสักเท่าไร

:lol: รูปภาพ
CEO

โพสต์ที่ 19

ทำไมผมเห็นมี cash ans equivalents แค่ 21 ล้านละครับ

ROE ในแต่ละปีก็ ก็ 6.5 -25

ใช่ HT จริงๆหรือเปล่าครับที่คุณลูกอีสานพูดถึง
:?: :?: :?:
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
Minesweeper

โพสต์ที่ 20

อันนั้นคงเป็นงบเดี่ยวมั้งครับ คุณ CEO :wink:

อันนี้งบเดี่ยว

ASSETS
CASH AND CASH EQUIVALENTS 21.20
TRADE ACCOUNTS AND NOTES RECEIVABLE-NET 329.21
TRADE ACCOUNTS AND NOTES RECEIVABLE-OTHERS 21.95
TRADE ACCOUNTS AND NOTES RECEIVABLE-RELATED PARTIES 307.26
INVENTORIES/REAL ESTATE 211.39
FINISHED GOODS 12.66
WORK IN PROCESS 27.11
WORK IN PROCESS /CONSTRUCTION IN PROGRESS 99.63
RAW MATERIAL AND FACTORY SUPPLIES 72.00
OTHER CURRENT ASSETS 9.92
TOTAL CURRENT ASSETS 571.71
INVESTEMENTS EQUITY METHOD OF ACCOUNTING 1,217.05
IN SUBSIDIARIES 1,217.05

PROPERTY, PLANT AND EQUIPMENT, NET 184.48
PROPERTY, PLANT AND EQUIPMENT 184.48
OTHER NON-CURRENT ASSETS 4.73
TOTAL NON-CURRENT ASSETS 1,406.27
TOTAL ASSETS 1,977.98
LIABILITIES & EQUITY
BANK OVERDRAFTS AND SHORT-TERM LOANS FROM FINANCIAL INSTITUTIONS 160.00
TRADE ACCOUNTS AND NOTES PAYABLE-NET 448.69
TRADE ACCOUNTS AND NOTES PAYABLE-OTHERS 16.42
TRADE ACCOUNTS AND NOTES PAYABLE-RELATED PARTIES 432.28
OTHER CURRENT LIABILITIES 59.62
TOTAL CURRENT LIABILITIES 668.31
EXCESS LOSS OVER COST OF INVESTMENT IN SUBSIDIARIES 19.38
TOTAL NON-CURRENT LIABILITIES 19.38
TOTAL LIABILITIES 687.69
AUTHORIZED SHARE CAPITAL 100.00
AUTHORIZED SHARE CAPITAL - COMMON SHARES 100.00
ISSUED AND PAID-UP SHARE CAPITAL 100.00
ISSUED AND PAID-UP SHARE CAPITAL - COMMON SHARES 100.00
ADDITIONAL PAID-IN CAPITAL 210.00
PREMIUM (DISCOUNT) ON COMMON STOCKS 210.00
DIFFERENCES ON FINANCIAL STATEMENTS TRANSLATION 231.12
TOTAL RETAINED EARNINGS (DEFICIT) 749.17
RETAINED EARNINGS (DEFICIT) - UNAPPROPRIATED 749.17
TOTAL EQUITY ATTRIBUTABLE TO THE COMPANY'S SHAREHOLDERS 1,290.30
SHAREHOLDERS' EQUITY 1,290.30

อันนี้งบรวม

ASSETS
CASH AND CASH EQUIVALENTS 325.73
TRADE ACCOUNTS AND NOTES RECEIVABLE-NET 539.64
TRADE ACCOUNTS AND NOTES RECEIVABLE-OTHERS 142.15
TRADE ACCOUNTS AND NOTES RECEIVABLE-RELATED PARTIES 397.49
INVENTORIES/REAL ESTATE 481.43
FINISHED GOODS 34.97
WORK IN PROCESS 56.77
WORK IN PROCESS /CONSTRUCTION IN PROGRESS 81.60
RAW MATERIAL AND FACTORY SUPPLIES 308.08
OTHER CURRENT ASSETS 31.40
TOTAL CURRENT ASSETS 1,378.21
PROPERTY, PLANT AND EQUIPMENT, NET 462.72
PROPERTY, PLANT AND EQUIPMENT 462.72
OTHER NON-CURRENT ASSETS 17.77
TOTAL NON-CURRENT ASSETS 480.48
TOTAL ASSETS 1,858.69
LIABILITIES & EQUITY
BANK OVERDRAFTS AND SHORT-TERM LOANS FROM FINANCIAL INSTITUTIONS 160.00
TRADE ACCOUNTS AND NOTES PAYABLE-NET 279.44
TRADE ACCOUNTS AND NOTES PAYABLE-OTHERS 34.12
TRADE ACCOUNTS AND NOTES PAYABLE-RELATED PARTIES 245.32
OTHER CURRENT LIABILITIES 128.96
TOTAL CURRENT LIABILITIES 568.40
TOTAL LIABILITIES 568.40
AUTHORIZED SHARE CAPITAL 100.00
AUTHORIZED SHARE CAPITAL - COMMON SHARES 100.00
ISSUED AND PAID-UP SHARE CAPITAL 100.00
ISSUED AND PAID-UP SHARE CAPITAL - COMMON SHARES 100.00
ADDITIONAL PAID-IN CAPITAL 210.00
PREMIUM (DISCOUNT) ON COMMON STOCKS 210.00
DIFFERENCES ON FINANCIAL STATEMENTS TRANSLATION 231.12
TOTAL RETAINED EARNINGS (DEFICIT) 749.17
RETAINED EARNINGS (DEFICIT) - UNAPPROPRIATED 749.17
TOTAL EQUITY ATTRIBUTABLE TO THE COMPANY'S SHAREHOLDERS 1,290.30
SHAREHOLDERS' EQUITY 1,290.30

ทรัพย์สินส่วนใหญ่อยู่ในบริษัทลูกแฮะ

อันนี้ผู้ถือหุ้น

PRIME-TIME COMPANY LIMITED 3,643,200 36.43%
น.ส. รัชนี ศรียุกต์สิริ 1,085,800 10.86%
นาง ศรินทร ศรียุกต์สิริ 843,600 8.44%
นาย ทยุติ ศรียุกต์สิริ 764,900 7.65%
นาย สุวิทย์ ดีงามเลิศพร้อม 537,400 5.37%
บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด 481,680 4.82%
MR. WINFRED WAI WAH HO 354,520 3.55%
MISS YUEH CHEE AMY TSAI 317,980 3.18%
BNP PARIBAS PRIVATE BANK HONG KONG BRANC 280,000 2.80%
นาย ชรินทร์ เปาอยู่เจริญ 271,200 2.71%
น.ส. ณัฐภาณุ์ ศรียุกต์สิริ 116,600 1.17%
น.ส. นวณัฐ ศรียุกต์สิริ 116,600 1.17%
ด.ช. ศรายุ ศรียุกต์สิริ 116,600 1.17%
นาง ณฐินี ศรียุกต์สิริ 116,600 1.17%
นาย ปรีชา นามผดุงทรัพย์ 107,900 1.08%
นาย ทวี ชัยจิรบุญ 100,000 1.00%
นาย ประวิทย์ กาญจนาปิ่นโชติ 94,800 0.95%
นาย ยิ่งยง เย็นพิพัฒน์ 87,500 0.88%
SOMERS (U.K.) LIMITED 81,400 0.81%
MRS. SARINTHORN SRIYUKSIRI 80,700 0.81%
HSBC (SINGAPORE) NOMINEES PTE LTD 59,000 0.59%

บริษัทแม่ที่เป็นบริษัทที่เกี่ยวข้องนี่ใช่ PRIME-TIME COMPANY LIMITED หรือเปล่าครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 21

ถ้าไม่คิดจะถือยาวๆ ดูจะเป็นการเสี่ยงมากๆ
ที่สำคัญ อย่าเชื่อตามคนอื่น ต้องวิเคราะห์ด้วยตัวเองครับ
หากติดขึ้นมา ไม่เป็นไปตามที่คาดไว้ เตรียมฝังศพได้เลย

แบบพี่ปรัชญาบอก ขายยาก แต่ซื้อง่าย
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
TOMOKI

โพสต์ที่ 22

ที่บริษัทมีกำไรเยอะต้องมานั่งดูต้นทุนขายก่อนเลยครับ

ทั้งของบริษัทเองและของบริษัทย่อย

ผมสงสัยว่าทำไมจากปี 2003 มาเป็น 2004

บริษัทถึงทำให้กำไรขั้นต้นสูงขึ้นได้มากขนาดนี้

(คือต้นทุนขายต่อหน่วยลดลงเยอะนั่นเอง)

ถ้ามาดูในส่วนของบริษัทเอง (ไม่นับบริษัทย่อย)

ยอดขายลดลงเล็กน้อย

แต่ต้นทุนขายลดลงแบบฮวบฮาบ

แล้วในปีต่อๆไป จะคุมต้นทุนขายได้ในระดับนี้ต่อไปอีกไหม

ที่สงสัยประเด็นนี้เพราะว่าปี 2003 ขายได้มากว่าปี 2004

แต่ปี 2003 ขาดทุนต่อหุ้นเยอะ พอมาปี 2004 ขายได้ลดลง

และกลับมามีกำไรเยอะครับ

.
แก้ไขล่าสุดโดย TOMOKI เมื่อ อังคาร พ.ค. 24, 2005 7:44 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
TOMOKI

โพสต์ที่ 23

คราวนี้มาดูที่บริษัทย่อยบ้างครับ

ยอดขายของบริษัทย่อยมีจำนวนเกือบเท่ากับ

ยอดขายของบริษัทเองเลยนะครับ

และกำไรของบริษัทในปี 2004 ทำได้ 270 ล้าน

เป็นกำไรจากบริษัทย่อยถึง 216 ล้านเข้าไปแล้ว

บริษัทนี้พึ่งบริษัทย่อยมากเกินไปหรือไม่

เพราะในปี 2003 ที่ขาดทุน ก็เพราะบริษัทย่อยนี้ละครับ

ที่ทำให้บริษัทนี้ขาดทุนเยอะ

(ปี 2003 บริษัทย่อยขาดทุน 119 ล้าน)

ดังนั้นถ้าจะลงทุนในบริษัทนี้ ต้องศึกษาบริษัทย่อยให้ดีดีครับ

เพราะมีผลกระทบอย่างมีสาระสำคัญต่อบริษัทนี้อย่างมาก

โดยเฉพาะบริษัท Upgain Limited ซึ่งจดทะเบียนอยู่ที่

ประเทศ British Virgin Islands ซะด้วย เพราะกำไรที่ได้ก็มาจาก

บริษัทนี้เป็นส่วนใหญ่ครับ

และสินทรัพย์คือเงินลงทุนในบริษัทย่อยของบริษัทนี้

มีจำนวนถึง 758 ล้าน จากสินทรัพย์ทั้งหมดของบริษัทประมาณ 1800 ล้านครับ

.
ปรัชญา

โพสต์ที่ 24

ลูกอิสาน เขียน:ต้องขอซูฮกพี่ปรัชญา และพี่ฉัตรชัยจริงๆครับ

---------------------------------------------------------------------------------
ดูกำไร รายไตรมาส 1 -2
แล้วก็ดูบัญชีแบบคุณฉัตรชัยแนะนำ
คิดว่าท่าทางจะดี มีการจ่ายปันผลได้ ก็ซื้อไว้ลุ้น
เพราะคิดว่ากำลังฟื้นกิจการ แต่อยู่ในอุตสาหกรรมพระอาทิตย์ตกดิน

มีเวลาซื้อ
ตอนก่อนเปิดตลาดเช้า และบ่าย ปิดตลาดเย็น
ซื้อขายได้3เวลา

แต่ผมขอแสดงความนับถือคนเฝ้าดูแลหุ้นตัวนี้

เซียนตัวจริงครับ

พวกตั้งบิด 63บาท 1พันหุ้น
60บาท 500หุ้น
57บาท 2พันหุ้น
ระหว่างคอมาร์เก็ต พวกเฝ้าดูเร็วเหมือนโปรแกรมพิเศษเร็วกว่าอินเตอร์เน็ต
ผมโยน 60บาท 2พันหุ้น กำลังจะแม็ท พวกแคนเซิ่น
ผมโยนลงไปเพิ่มอีก 57บาท 3พันหุ้น พวกบิดขึ้นมาซื้ออีก

ผมยอมรับครับ เขาเอาเปรียบเรา เห็นจะจะ
:oops:
chatchai

โพสต์ที่ 25

รายการที่บริษัททำกับบริษัทย่อย ผมไม่ห่วงเพราะพิจารณาภาพรวมจากงบรวมได้ อีกทั้งบริษัทย่อยเกือบทั้งหมด HT ถือหุ้น 100% แทบทุกบริษัท

แต่ที่ห่วงเป็นรายการ HT และบริษัทย่อย ทำรายการซื้อขาย กับบริษัทที่เกี่ยวข้องนะครับ

บริษัทที่เกี่ยวข้องนี้ ผู้ถือหุ้นรายย่อยใน HT ไม่มีส่วนได้เสียด้วยเลย คงมีแต่ผู้ถือหุ้นรายใหญ่เท่านั้นที่มีส่วนได้เสียด้วย

และการที่ HT ขายสินค้าประมาณครึ่งหนึ่งให้แก่บริษัทที่เกี่ยวข้อง ก็เหมือนการขายให้อีกแผนกหนึ่ง แต่เราไม่มีส่วนได้เสีย ราคาที่ขายก็ขึ้นอยู่กับผุ้ถือหุ้นรายใหญ่ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ที่บริหารก็คงสามารถที่จะแต่งงบกำไรขาดทุนของ HT ได้ว่าจะให้กำไรขาดทุนเท่าไร

ถ้าอยากให้ HT กำไรเยอะ ก็ซื้อจาก HT แพงๆ ถ้าอยากให้กำไรน้อยหรือขาดทุนก็ซื้อจาก HT ในราคาต่ำๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
+++

โพสต์ที่ 26

chatchai เขียน:รายการที่บริษัททำกับบริษัทย่อย ผมไม่ห่วงเพราะพิจารณาภาพรวมจากงบรวมได้ อีกทั้งบริษัทย่อยเกือบทั้งหมด HT ถือหุ้น 100% แทบทุกบริษัท

แต่ที่ห่วงเป็นรายการ HT และบริษัทย่อย ทำรายการซื้อขาย กับบริษัทที่เกี่ยวข้องนะครับ

บริษัทที่เกี่ยวข้องนี้ ผู้ถือหุ้นรายย่อยใน HT ไม่มีส่วนได้เสียด้วยเลย คงมีแต่ผู้ถือหุ้นรายใหญ่เท่านั้นที่มีส่วนได้เสียด้วย

และการที่ HT ขายสินค้าประมาณครึ่งหนึ่งให้แก่บริษัทที่เกี่ยวข้อง ก็เหมือนการขายให้อีกแผนกหนึ่ง แต่เราไม่มีส่วนได้เสีย ราคาที่ขายก็ขึ้นอยู่กับผุ้ถือหุ้นรายใหญ่ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ที่บริหารก็คงสามารถที่จะแต่งงบกำไรขาดทุนของ HT ได้ว่าจะให้กำไรขาดทุนเท่าไร

ถ้าอยากให้ HT กำไรเยอะ ก็ซื้อจาก HT แพงๆ ถ้าอยากให้กำไรน้อยหรือขาดทุนก็ซื้อจาก HT ในราคาต่ำๆ

โอ้ ....พระเจ้าจอร์จ

ขอบคุณทางสว่างครับพี่ ฉัตรชัย :D :D
...."เวลา"   คือสินทรัพย์ที่มีค่ามากที่สุด...
Heroine

โพสต์ที่ 27

เห็นหุ้นตัวนี้มานาน ไม่คิดว่าจะมีเพื่อน ๆ ติดตามดูอยู่เหมือนกัน :P ขอ bye ค่ะ ไม่มั่นใจในผลประกอบการที่คาดการณ์ไม่ได้ค่ะ
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
TOMOKI

โพสต์ที่ 28

ต้นทุนของ ht ต่ำลงมากๆครับถึงกำไรเยอะ

เป็นไปได้ไหมครับ ว่าบริษัทสามรถซื้อวัตถุดิบ

จากบริษัทที่เกี่ยวข้องกันได้ในราคาต่ำครับ

เลยเข้าทางอย่างที่คุณ chatchai บอกไว้ว่า

ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ที่บริหารก็คงสามารถที่จะแต่งงบกำไรขาดทุนของ HT ได้ว่าจะให้กำไรขาดทุนเท่าไร

ดังนั้นถ้าอยากจะให้บริษัทกำไรน้อยลงเมื่อไหร

ก็อาจจะให้ ht ซื้อวัตถุดิบแพงมากขึ้นก็ได้ครับ

ผมเดาเอานะครับ (ผู้ถือหุ้น ht อย่าเขม่นผมเลยนะครับ) :D

.
TOMOKI

โพสต์ที่ 29

วันนี้มีเคาะซื้อ 300 หุ้นที่ 75 บาท

คุณลูกอิสานเคาะประเดิมเอาฤกษ์หรือเปล่าครับ :D

.
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 30

TOMOKI เขียน:วันนี้มีเคาะซื้อ 300 หุ้นที่ 75 บาท

คุณลูกอิสานเคาะประเดิมเอาฤกษ์หรือเปล่าครับ :D

.

ถ้าตั้งขายสัก 5,000 หุ้นก็น่าสนใจครับ :D

ส่วนตัวที่ผมเคาะวันนี้ ติด top gainer กับเค้าด้วย
หุ้นตัวนี้ one way ticket ครับ ต้องเคาะอย่างเดียว