วิธีที่ท่านดัชนีไทยซื้อหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เห็นท่านแวะเวียนมาเยี่ยมพวกเรานานพอควร ขอถามตรงๆ

ท่านมีวิธีซื้อหุ้นอย่างไรครับ หากจะกรุณาเอาประสบการณ์ 15 ปี
ในตลาดหลักทรัพย์มาแชร์ให้เพื่อนๆได้เรียนรู้วิธีเลือกหุ้นเด็ด
จะเป็นพระคุณมาก

ใครจะมาจองเก้าอี้ รีบๆ หน่อยนะ เดี๋ยวผู้ดูแลมาลบอีก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tongue
Verified User

โพสต์ที่ 2

โอ้มาสายไป 2 ห้อง ห้องคุณ warren กับ คุณคัดท้าย

ห้องนี้ขอนั่งหน้าสุดเลย
Tongue

โพสต์ที่ 3

เออๆ ไปนอนก็ได้
indexthai

โพสต์ที่ 4

:|

ไม่มีอะไรมาก..
จะซื้อขายต้องทราบแนวโน้มระยะสั้น-ยาว
ผมมีดัชนีที่สร้างขึ้นเอง(ทั้งนั้น)เป็นตัวให้ความเชื่อมั่นแก่ตัวเอง
เช่น
1) WORLD81 Index ASIA Index ASEAN6 Index EUROPE34 Index AMERICA12 Index AFRICA Index
ทำไมต้องดูพวกนี้.. ที่ดูเพราะ 80%ของหุ้นทั้งโลกจะไปทางเดียวกัน
2) THAI Index SET225 Index ALIEN Index HedgeFund Index SET Index THAI320 VI Index AD-Line Index
ดูดัชนีของตลาดหุ้นไทยหลายๆตัวประกอบกัน.. เพื่อความเชื่อมั่น
ตัวไหนมันหลอกเราเราก็รู้
3) ดู USD GOLD OIL บอกเรื่อง Fund flow ได้
4) ก็ดูผลประกอบการด้วย

แล้วก็ดูกลุ่มที่เขาเล่นกัน.. เช่น top twenties เป็นต้น
หุ้นเขาไม่เล่นซื้อไปก็เสียเวลาเงิน

ผมเป็นทั้ง fundamentalist(VI) และ technicalist
technicalist ต้องรักษาวินัยเคร่งครัด

ผมเพิ่งล้างพอร์ตไปสัปดาห์ที่แล้วเพราะพบว่า technical negative
แต่พบว่าถูกหลอก(ดัชนีมันบอก)
สัปดาห์นี้มันกลับมา positive เลยเข้ามารับใหม่.. เต็มๆ
ไม่เคยแบ่งซื้อ 20 30% ส่วนใหญ่จะ all in all out

:shock: ตอนนี้ก็พลังงาน สื่อสารฯ ธนาคาร :shock:

หวังว่าพรุ่งนี้มันจะพุ่ง.... ก็แค่นั้นแหละครับ

โชคดีนะครับ

:D
แก้ไขล่าสุดโดย indexthai เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2005 12:33 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
indexthai

โพสต์ที่ 5

หากมันไม่พุ่งก็ จ๋อยเท่านั้นเอง :cry:
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

:lol: นอนไม่หลับ ขอเข้าห้อง มาฟังปฐมนิเทศน์ด้วยคน

ความเบี่ยงเบนสูง :pray:
indexthai

Re: วิธีที่ท่านดัชนีไทยซื้อหุ้น

โพสต์ที่ 7

jaychou เขียน:เห็นท่านแวะเวียนมาเยี่ยมพวกเรานานพอควร ขอถามตรงๆ

ท่านมีวิธีซื้อหุ้นอย่างไรครับ หากจะกรุณาเอาประสบการณ์ 15 ปี
ในตลาดหลักทรัพย์มาแชร์ให้เพื่อนๆได้เรียนรู้วิธีเลือกหุ้นเด็ด
จะเป็นพระคุณมาก

ใครจะมาจองเก้าอี้ รีบๆ หน่อยนะ เดี๋ยวผู้ดูแลมาลบอีก
15 ปีก่อนนั้นก็เละมาแล้ว
ยังเอาคืนไม่หมดเลย........................

8)
indexthai

โพสต์ที่ 8

update homepage แล้วก็แวะมาที่นี่
เจอคำถาม... ตอบไปแล้วครับ

...จาไปนอนแล้วครับ..

... พรุ่งนี้เช้าจะได้โชคดี

:lol:
ปรัชญา

โพสต์ที่ 9

อ้าว หนีไปนอนซะแล้ว ผมไปนอนบ้าง :lovl:
indexthai

โพสต์ที่ 10

ไม่อยากให้เล่นแบบผมนะครับ

แต่ละท่านควรจะมีวิธีการของตนเอง...

indexthai

โพสต์ที่ 11

indexthai เขียน:หากมันไม่พุ่งก็ จ๋อยเท่านั้นเอง :cry:
ไม่ต้องลงทะเบียนก็เข้ามาซึกษาได้ครับ
ถ้าพุ่ง... ก็ไม่จ๋อย

:cheers:
แก้ไขล่าสุดโดย indexthai เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2005 9:42 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
indexthai

โพสต์ที่ 12

พอร์ตไม่เหมือนดัชนีนะครับ.. ที่จะเอาค่าเบี่ยงเบนมาคิด
เพราะมันไม่ใช่ตัวกลาง
การตั้งพอร์ตก็เพื่อจะทำอย่างไรให้ได้ gain สูงสุด

หลายท่านเลือกหุ้นก็เลือกว่ามันจะให้ gain สูงสุด ไม่สนใจ divident
หลายท่านก็คิดถึง divident ด้วย

หุ้นในพอร์ตไม่น่าจะเกิน 5 ตัว
อาจจะ 2-3 ตัวก็ได้
น่าจะเป็นพอร์ตที่มีคุณภาพ

ถ้าพบว่าเลือกผิดตัวก็ต้องเปลี่ยนตัว..

indexthai

โพสต์ที่ 13

ประเด็นหลักมักจะมีไม่กี่ข้อ แต่หลักปฏิบัติมีเป็นกระบุง
เช่นการพ้นทุกข์ในทางศาสนาพุทธมี 3 ข้อ
1) ทำความดี
2) ไม่ทำความชั่ว
3) ทำใจให้บริสุทธิ
แต่หลักปฏิบัติเพียบ
ต้องฝึกฝน

หลักลงทุนก็เช่นกัน คือ
ความเชื่อมั่น
แต่หลักที่จะให้ทราบความเชื่อมั่นมีเพียบเช่นกัน
ต้องฝึกฝนเช่นกัน

:lovl:
สามัญชน

โพสต์ที่ 14

:lol: :lol: :lol: :lol:
15 ปีก่อนนั้นก็เละมาแล้ว
ยังเอาคืนไม่หมดเลย........................
มีคนพูดว่า " ช่วงได้กำไร ที่ได้มาเห็นๆก็คือเงิน แต่ความรู้ไม่ค่อยเพิ่ม แต่ช่วงที่ขาดทุน มักจะได้ความรู้มากกว่าเยอะ "

ท่าน indexthai เป็นอย่างนั้นใหมครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น เอามาเล่าสู่กันฟังบ้างสิครับ ผมชอบเรียนรู้จากคนที่ขาดทุนครับ

Padmi

โพสต์ที่ 15

ใช้หลักการใดในการเลือกซื้อหุ้นค่ะ Fundamental หรือ Technical หรือ ฟันดะ หนีคล่อง :oops: :oops: :oops:
Padmi

โพสต์ที่ 16

เทหนิคล่องค่ะ เขียนตก
ไปดีกว่าเดี๋ยวตกยาน
อองตวน

โพสต์ที่ 17

คุณB2L บอกชื่อหุ้นแต่ละตัวและเงินสดหร้อมกับสัดส่วนเป็นร้อยละของหุ้นและเงินที่ลงทุนมาสิครับ ผมจะคำนวณค่าเบี่ยงเบนพอร์ตให้
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 18

มาเปิดสมองรับความรู้ด้วยคนครับ

ขอบคุณมากครับ
indexthai

โพสต์ที่ 19

ba_2l เขียน:ขอบคุณครับท่าน indexthai

ขออนุญาตถามต่ออีกนิดนะครับ ไม่ทราบที่ท่านอธิบายเรื่องความเบี่ยงเบนต่ำหรือเบี่ยงเบนสูงของดัชนีต่างๆนั้นท่านพยายามจะสื่ออะไรครับ :wall:
ให้คุณ CK มาอธิบายก็ได้
ค่าเบี่ยงเบน(มาตราฐาน)คือตัวบอกคุณสมบัติของตัวกลาง
ซึ่งจะมีกำกับไว้กับตัวกลางทุกตัว
อยู่ที่ใครจะคำนวณดูหรือไม่
อยากดูก็คำนวณดู
ไม่อยากดูก็ไม่ต้องคำนวณดู
อยากรู่ว่าตัวกลางนั้นเบี่ยงเบนสูงหรือต่ำ ก็ต้องคำนวณดู
(แต่ต้องเป็นฐานเดียวกันจึงจะนำมาเปรียบเทียบกันได้)
พอจะเข้าใจไหมครับ ?

ตอบแบบสั้นๆตามที่ถาม
มันสื่ออะไร...
มันสื่อ(หรือบอกว่า)ตัวกลางตัวนั้นเบี่ยงเบนอย่างไร ?
(คุณสมบัติของตัวกลางตัวนั้นเป็นอย่างไร)

นักลงทุนที่เชี่ยวจะชอบ... เพราะจะทำให้ได้ประโยชน์สูงสุด
แต่รายย่อยทั่วไปจะหมดตัว.. ถูกหลอก.. ตามไม่ทัน
มันไม่ได้ใช้ปั่นเฉพาะรายย่อยเท่านั้น..
แต่มันใช้ปั่นประเทศทั้งประเทศได้

ที่จริงเรื่องนี้เป็นเรื่องของผู้บริหารตลาดหุ้น
หากเขาเข้าใจ.. ทำให้ถูกต้อง..
รายย่อย.. ก็จะไม่เสียหาย
ประเทศเชาติก็ไม่เสียหาย

ผมว่ายิงพูดพวกท่านก็ยิ่งงง
ขนาดว่าคุณ CK ว่ารู้เรื่องนี้ยังหาว่าผมวิกลจริต
แล้วท่านทั้งหลายจะไม่หาว่าผมอภิมหาบ้าหรือ
เพราะที่ผมพูดนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ หรือแหกคอกแต่อย่างใด
เป็นเรื่องที่กำหนดเรียนอยู่ในวิชาสถิตินั่นเอง

8)
แก้ไขล่าสุดโดย indexthai เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2005 6:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
indexthai

โพสต์ที่ 20

สามัญชน เขียน::lol: :lol: :lol: :lol:
มีคนพูดว่า " ช่วงได้กำไร ที่ได้มาเห็นๆก็คือเงิน แต่ความรู้ไม่ค่อยเพิ่ม แต่ช่วงที่ขาดทุน มักจะได้ความรู้มากกว่าเยอะ "

ท่าน indexthai เป็นอย่างนั้นใหมครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น เอามาเล่าสู่กันฟังบ้างสิครับ ผมชอบเรียนรู้จากคนที่ขาดทุนครับ

ก็เอามาเล่าทุกวันนี้ไง
ก็รู้ว่าอะไรเป็นอะไรมานานแล้ว ก็ต่อสู้มานานแล้ว

วิกฤติที่ผ่านมามันไม่ได้ทำให้รายย่อยเสียหายเท่านั้น
แต่มันทำให้ประเทศไทยสิ้นชาติ
ทราบกันไหม..
สถาบันการเงินต่างๆ รวมทั้งภาคการผลิตจริงมันตกเป็นของต่างชาติไปแล้ว
NVDR.... คือเครื่องมือที่สะท้อนเรื่องนี้
คนไทยเป็นคนชั้น 2 ของประเทศไปแล้ว
ต่างชาติต่างหากคือเจ้าของประเทศไทย
พูดไปคุณไม่เชื่อ.. คุณก็มากระแหนะกระแหน
แต่ผมไม่รู้สึกอะไร ไม่ต่อว่าและไม่โต้แย้งคุณ
มันเป็นสิทธิส่วนบุคคลของคุณ

และผมก็ไม่เดือนร้อนที่ใครไม่เชื่อผม
ผมก็ทำเรื่องที่ผมว่ามันไม่ถูกต้องต่อไป
ผมพูดเสมอว่าถ้าผมทำสำเร็จ
ไม่เพียงแต่ผมจะได้ช่วย"รายย่อยส่วนใหญ่"เท่านั้น
แต่มันเป็นการช่วยชาติด้วย
และไม่ได้เคยมาหวังจะพูดถึงบุญคุณกับใคร
ว่าผมเป็นคนช่วยท่านนะ ผมเป็นคนมาช่วยชาตินะ
ผมไม่หวังว่าจะทำให้คุณมีกำไร
แต่ผมทำอย่างไรที่จะไม่ทำให้เกิดความเสียหายกับระบบ
คุณก็อยู่ในระบบนั้นด้วย
:?:
indexthai

โพสต์ที่ 21

ความเชื่อมั่น...

เชื่อมั่นระยะสั้น ระยะยาว ว่า มันจะขึ้นหรือตก
ใครมีตรงนี้จะทำให้มีความสุขในตลาดหุ้น
ใครไม่มี.. จะไม่มีความสุข
จะรู้.. ก็เมื่อหุ้นมันขึ้นหรือตกไปแล้ว(มีประโยชน์อะไร)
มันจะเหมือนยืนเท้าลอยกลางอากาศ
ไม่มีที่ยึด
แล้วจะไปมีความสุขได้อย่างไร ?

indexthai

โพสต์ที่ 22

วันนี้ไม่ว่างกลับมาก็ปิดตลาดแล้ว
SET ลบไปนิดหน่อย
ซื้อขานหุ้นต้องรู้จักคุณสมบัติของดัชนี
ดัชนีที่เบี่ยงเบนสูง.... ใช้หลอก ใช้ตบตานักลงทุนได้ง่าย
ดัชนีที่เบี่ยงเยนต่ำ.... ใช้หลอก ใช้ตบตานักลงทุนได้ยาก

วันนี้ 16 มิถุนายน 2548....
เขาใช้ SET Index หลอกและตบตานักลงทุนทั้งวัน

CEO

โพสต์ที่ 23

ท่านดัชนีไทยครับ
โคราชมี dsl ใช้แถวอำเภอไหนแล้วบ้างครับ
และสนนราคานี่แพงไหมครับ

ที่ถามนี่ไม่ใช่อะไรครับ
อยากรู้ครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
indexthai

โพสต์ที่ 24

CEO เขียน:ท่านดัชนีไทยครับ
โคราชมี dsl ใช้แถวอำเภอไหนแล้วบ้างครับ
และสนนราคานี่แพงไหมครับ

ที่ถามนี่ไม่ใช่อะไรครับ
อยากรู้ครับ
ไม่ทราบจริงๆครับ เพราะไม่ได้อยู่โคราช
CEO

โพสต์ที่ 25

งั้นผมคงเข้าใจอะไรบางอย่างผิดครับ
ผมเคยเห็น ip ที่เวบตลาดหุ้นของท่านดัชนีไทยเป็นของโคราชก็เลยคิดไปอย่างนั้น และ ไม่เคยถาม
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
Accidental Hero

Re: วิธีที่ท่านดัชนีไทยซื้อหุ้น

โพสต์ที่ 26

อ่านแล้วอึ้งไปพอสมควร เลยต้องเก็บมาคิดหน่อย
indexthai เขียน: 15 ปีก่อนนั้นก็เละมาแล้ว
ย้อนหลัง 15 ผมว่านานไปครับ เพราะตอนนั้นท่านดัชนีไทย ความคิดยังไม่ตกผลึกเหมือนทุกวันนี้
ขอเรียนถามว่า ท่านใช้แนวทางปัจจุบันมานานสักเท่าไรครับ และเมื่อใช้แนวทางปัจจุบัน ผลตอบแทนเป็นอย่างไรครับ
indexthai เขียน: ถ้าพบว่าเลือกผิดตัวก็ต้องเปลี่ยนตัว..
อีก 1 คำถาม อะไรคือตัวชี้ ที่ท่านใช้บอกว่า เลือกตัวผิดครับ
และระยะเวลาที่ใช้ในการสรุปว่าเลือกตัวผิด นานแค่ไหน
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
indexthai

โพสต์ที่ 27

มาตกผลึกตอนที่มี internet ใช้แพร่หลายนั่นเอง
ทำให้ผมเข้าไปค้นคว้าข้อมูลตลาดทุน ตลาดเงินตรา ตลาดเงิน ตลาดโภคภัณฑ์ต่างๆได้ทั่วโลก
เก็บรวมรวมข้อมูล สร้างฐานข้อมูล ยำข้อมูล
เพื่อมาอธิบายสมมุติฐานและความเชื่อที่ค้างคาในใจผมมานาน
แล้วก็ได้ความกระจ่างเพิ่มขึ้น เพิ่มขึ้น
แล้วก็ถึงบางอ้อ !
อ๋อกลไกทางเศรษฐกิจทั่วโลกเป็นอย่างนี้เอง

มีความเชื่อมั่นที่จะอยู่ในตลาดหุ้น 90%
คุณภาพพอร์ตดีขึ้น

รู้แล้วสามารถติดตามได้ว่า พอล ครุกแมน พูดถูกพูดผิดตรงไหน ?
(เดี่ยวจะมีคนมาหมั่นไส้ว่าเอาตัวไปเทียบกับ พอล ครุกแมนอีก)

การเก็งกำไรในหุ้นมันก็ต้องมีพลาดได้.. เป็นเรื่องธรรมดา
ที่พลาดเพราะคิดว่ามันลงมาต่ำแล้ว เข้าไปซื้อ.. มันก็ตกต่อ เช่น
PICNI BLAND และ SSI
เมื่อมันตกหลุดแนวรับก็ขาย(ขาดทุน)
แต่หากถือถึงทุกวันนี้.. พอร์ตไม่รู้จะเละแค่ไหน ?