ท่านเจ๋งครับ อยากทราบโครงการคนร้อยหุ้นมี หุ้น STA มั๊ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
milkshaq
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ท่านเจ๋งครับ อยากทราบโครงการคนร้อยหุ้นมี หุ้น STA มั๊ยครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมอยากรู้ข้อมูล STA แต่ หาข้อมูลตัวนี้ไม่เจอครับ เลยอยากทราบว่าในโครงการ มีใครรับผิดชอบหุ้นตัวนี้มั๊ย หรือใครมีความรู้ช่วยให้ข้อมูลด้วย ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ยังไม่มีเลยครับ STA เป็นหุ้นอะไรหรือครับ ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกัน
milkshaq

โพสต์ที่ 3

หุ้นศรีตรังนะครับ ทำเกี่ยวกับเรื่องของยาง ไตรมาสนี้ขาดทุน แล้วก็จะเพิ่มทุนครับ เห็นลุงขวดถืออยู่ พอดีราคาตอนนี้ต่ำสุดในรอบปีครับ ก็เลยอยากรู้ข้อมูลเพิ่ม เผื่อจะได้ซื้อเมื่อมีข่าวร้ายครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะเข้าไปดู ( หาว ง่วงนอน เมื่อเช้าตื่นมาใส่บาตร )
milkshaq

โพสต์ที่ 5

ยังไงมีข่าวแจ้งด้วยนะครับ ตื่นเช้าจังเลยครับ ผมตื่นสาย เห็นท่านเจ๋งใส่บาตรแล้ว อยากเข้าวัดทำบุญบ้างจังเลยครับ
ลูกอิสาน2

โพสต์ที่ 6

:? ระวังด้วยครับนะคุณ นมไหว...

เป็นตัวแรกที่ cut loss ในรอบ 2 ปีเลย

เคยซื้อครั้งแรก 20 ขาย 12
ครั้งล่าสุดซื้อ 32.5 ขาย 29

:roll: เข็ดจริงๆ ครับ กะจะเก็งผลประกอบการซะหน่อย

ถ้าอยากดูข้อมูลจริงๆ tisco ast เค้ามี research ครับ..
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
batts

โพสต์ที่ 7

อยากทราบว่าทำไมขาดทุนครับ
มือใหม่กั๊บ

โพสต์ที่ 8

สั้นๆ แนะนำลงทุนได้ จะได้ return ที่ดีทันที ณ ราคายางคงที่ หรือลดลง แต่จะยังคงผลประกอบการขาดทุน หากราคายังคงแข็งปั๊ก หรือมีแนวโน้มปรับขึ้นครับ ราคาระดับนี้ บวกหุ้นเพิ่มทุน หาไม่ได้อีกแล้วครับ

การเพิ่มทุนเกิดจากการปรับขึ้นของยอดขายแบบก้าวกระโดด กว่า 200% ครับ คิดว่าเป็นข้อดีจากการขึ้นราคายางกว่าเท่าตัว ในขณะที่ปริมาณขายหน่วยเป็นตันก็ปรับตัวเพิ่มขึ้น เก็บใส่ปอดแล้วล็อกเซฟได้เลย ว่าแต่..ตอน gain เยอะ กลัวคุณ milkshaq นมจะสั่นแรง อ่ะจิ อิอิอิ

แล้วพบกันสักวันนะครับ
milkshaq

โพสต์ที่ 9

เมื่อคืนนั่งวิเคราะห์ตัวนี้ถึงตีสาม ผมก็ยังไม่ถึงกับมั่นใจมากเท่าไหร่

นัก ผมยังไม่มั่นใจเหมือน VNG ขอเวลาคิดอีกสักวัน คง

จะตัดสินใจได้ครับ ไปดูนามสกุลผู้ถือหุ้นใหญ่เหมือนกับนามสกุล

เพื่อนผมตอนเรียน MBA เลย รู้สึกเพื่อนเค้าจะทำเกี่ยวกับโรงงาน

ยางด้วย ไม่รู้เป็นญาติกับเครือ STA หรือเปล่า เดี๋ยวจะลองไป

หาเบอร์โทรดู ไม่รู้จะเจอหรือเปล่า

ความเสี่ยงของ STA อันหนึ่งคือ ดูจากงบของเค้าผลประกอบการปีนี้ลด

ลงจากปีที่แล้วพอสมควร ไม่รู้ปีนี้จะมีปันผลหรือเปล่า แล้วที่ขาด

ทุนเนื่องจากต้นทุนสูงขึ้นมาก ส่วนหนึ่งมาจากราคายางที่สูงขึ้น

ซึ่งราคายางจะลดลงในช่วงต้นปี แต่ผมยังมองแนวโน้มราคายางโดย

รวมไม่ออกว่าจะมีสาเหตุอะไรที่จะทำให้ราคาลดลงมากๆ เนื่องจาก

ท่านนายกแกมีโครงการที่จะคอนโทรลราคายาง แล้วจะสังเกตว่า

นายกต้องการได้เสียงเพิ่มในพื้นที่ภาคใต้ ซึ่งถ้าปล่อยให้ราคายางตก

ต่ำ ผมว่าโอกาสที่จะได้เสียงเพิ่มก็ยากหน่อย แต่ถ้าราคายางดี

แบบนี้ต่อๆไป โอกาสก็มีสูงขึ้นมากครับ ดังนั้นในช่วงปีสองปีนี้

ผมว่าแกคงไม่ปล่อยให้ยางราคาตกหน่ะครับ
มือใหม่กั๊บ

โพสต์ที่ 10

ดีครับ คุณ Milkshaq
ก่อนอื่นต้องบอกว่า ผมหายใจไว้ไม่มาก ประมาณ 3% ของปอดกั๊บ
ทีนี้มุมมองผมเป็นอย่างนี้นะครับ
1)ขอให้ราคายางคงที่กิจการจะมีกำไรทันที ไม่จำเป็นต้องราคาตกครับ
ถ้าราคาถอยลง ถือเป็นโบนัส แต่ต้องไม่ขึ้น
2) STA เลือกที่จะไม่เพิ่มยอดขายก็ได้โดยการรักษาขนาด ประคองตัว ไม่ให้ขาดทุน ลดความเสี่ยง แถมยังไม่ต้องเพิ่มทุนด้วย แต่..........
STA ในทางตรงกันข้าม อัดเต็มๆ เลยกั๋บ ถามว่าเค้าเห็นอะไร แล้วเราในฐานะนักลงทุนเห็นอะไร
3)อันนี้ส่วนตัว ได้สอบถามคนในพื้นที่ หาดใหญ่ มีการให้เครดิต ในเรื่อง ธรรมาภิบาล และ ความเป็นมืออาชีพอยู่มาก โดยเปรียบเทียบกับกิจการในภาคใต้ด้วยกันถือว่าสูงมาก โดยเฉพาะเรื่องการเงิน

เท่านี้ก่อนนะครับ
ลองศึกษาเพิ่มเติม 2 เรื่อง มีในform 56-1 กั๋บ
1) Product Mixed
2) กลุ่มลูกค้า by Geograhpy และ เอา เจ๋งๆ รายชื่อ ลูกค้ากับพันธมิตร ก็ กอดไม่ปล่อยแล้วครับ STA หุ้นจะขึ้นจะลงช่างมันเถอะกั๋บ
BPT

โพสต์ที่ 11

ผมก็คิดเหมือนคุณลูกอีสานเหมือนกัน แต่ยังไม่คัตลอส ความจริงคิดว่าผลประกอบการจะออกมาดีตั้งแต่ไตรมาสแรก ปรากฎว่ารายได้เพิ่ม กำไรลง ราคาร่วงจาก 36 บาทเป็น 28 บาท ก็ไม่ขายคิดว่าไตรมาส 2 จะพลิกกลับมาตามที่คุณมือใหม่บอก เห็นข่าวเพิ่มทุนก็ยังคิดว่าคงจะมีข่าวดีตามหลังถึงกล้าออกข่าวเพิ่มทุนก่อน พอผลประกอบการออกแทบเป็นลม ราคาร่วงจาก 34 บาทเหลือ 27 บาท ตอนนี้ค่อยตีตื้นขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังไม่ได้ขายออกไปเลย ถ้าคุณ milkshaq จะซื้อตอนนี้ ผมว่ายังไงก็ยังได้เปรียบคนที่ซื้อก่อนเพราะต้นทุนจะอยู่ในราว 30 กว่าบาท ความเห็นของคุณมือใหม่ก็เป็นสิ่งที่ช่วยให้มีความหวังขึ้นมาบ้าง
roberty

โพสต์ที่ 12

ตามความรู้งูๆปลาๆ ของผม หุ้นตัวนี้ไม่ดีมากเลย

การที่บริษัทเพิ่มทุนจาก 500 เป็น 1000 ล้าน จะ dilute กำไร และ book value ลง 2 เท่าทันที

ตอนนี้หุ้นนี้ขาดทุนอยู่ประมาณ 1 บาทต่อหุ้น ถ้า 2 quarter ที่เหลือกำไร 2 บาทต่อหุ้น (มองแง่ดีสุดๆๆๆ) net EPS ทั้งปี จะเป็น 3 บาทต่อหุ้น

Dilute ลง 2 เท่า ก็จะเหลือ 1.5 บาทต่อหุ้น ราคาหุ้นที่เหมาะสม ก็ไม่เกิน 15 บาท (p/e =10)

ราคานี้match พอดีกับ ราคาปัจจุบัน(28 บาท) หาร 2 หลัง dilute 2 เท่า

นั่นก็คือ15 บาทที่คุณต้องจ่ายไปเพื่อซื้อลูกหุ้น จะไม่ได้กำไรเลย

ขณะเดียวกัน คุณต้องซึ้อหุ้นในราคาปัจจุบันที่28 บาท ก่อนที่จะไปซื้อลูกหุ้นได้ ดังนั้นราคาเฉลี่ยต้นทุนจะเกิน 15 บาทมากแน่นอน

อย่างนี้ก็ขาดทุนแน่ๆครับ

ยินดีรับความเห็นอื่นๆด้วยครับ ว่าผมมองข้ามอะไรไปหรือเปล่าครับ
ล็อคหัวข้อ