ผมไม่เข้าใจคุณสนธิ..ทำไมคำพูดขัดแย้งโดยสิ้นเชิง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
โป้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมไม่เข้าใจคุณสนธิ..ทำไมคำพูดขัดแย้งโดยสิ้นเชิง

โพสต์ที่ 1

เห็นคุณสนธิพูดต่อต้าน การเปิดบ่อนเสรี แต่งวดที่แล้วเชียร์และด่าผู้ต่อต้านเอาหุ้นเบียร์เข้าตลาด ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ

1. บอกว่าการพนันเป็นการผิดศีลข้อ 2 ไม่ควรทำอย่างยิ่ง แต่ทีหุ้นเบียร์เข้าตลาดบอกเป็นเรื่องเศษรฐกิจในสังคม
2. "ไหนๆมันก็มีแล้วนำขึ้นมาบนดินให้ถูกกฎหมาย แถมรัฐสามารถเก็บภาษีได้ด้วย" ==>> คุณสนธิบอกไม่เห็นด้วย อะไรที่มันไม่ดีอย่าไปส่งเสริมมัน มันอยู่ใต้ดินก็ปราบปรามมันให้หมด (แต่ทีหุ้นเบียร์บอกเลยครับ มีประโยชน์รัฐสามารถเก็บภาษีได้มากขึ้น)
3. ไม่ต้องไปเปิดแข่งกับเขา ต่างประเทศเขามีกันหมดแล้ว ไม่ว่า มาเก๊า ออสเตรเลีย สิงค์โปร์ ประเทศเพื่อนบ้าน มาเปิดบ้านเราก็เน้นให้คนไทยเล่น (แต่ทีหุ้นเบียร์ กลับมาบอกว่าสามารถปรับคุณภาพแข่งขันกับต่างประเทศ นำเม็ดเงินเข้าไทย จริงๆแล้วฐานใหญ่ที่จำหน่ายมันก็ Thailand เนี่ยแหละ)
4. บอกว่า อยากให้สังคมเจริญทางด้านจิตใจ มากกว่าไปบริโภควัตถุ อะไรที่ทำลายจิตวิญญาณของมนุษย์อย่าไปเอามันมา (ขอโทษทีเถอะ ทีตอนโน้นเชียร์เบียร์ช้างไม่เห็นพูดแบบนี้เลย เน้นแต่เป็นกลไกทางเศษรฐกิจ)

เหตุทั้งหมดเพราะเบียร์ช้างเป็นผู้มีอุปการะคุณต่อ manager และรายการที่ทำ

คนๆนี้ ผมเกลียดจริงๆ พักหลังๆ ทำไมพูดไม่ค่อยมีสาระเหมือนเมื่อก่อน
เห็นแต่ด่าคนอื่น (แต่ไม่เคยดูตัวเองว่าพูดอะไรออกไป ถูกผิดหรือเปล่า) มาวันนี้ก็พูดไม่เคลียร์อีกเกี่ยวกับ PTT เรื่องกำไรน้ำมัน อยากรู้จริงๆ ถ้าให้มาเป็นนายกจะแก้ปัญหาอะไรได้บ้าง (ส่วนใหญ่โปโมเตอร์ขึ้นชกมวย มักไม่เป็นมวย)

:(

ไม่มีอะไรครับ บ่นเฉยๆ :evil:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amorna

โพสต์ที่ 2

ใช่เลย
วันนี้พูดอีกละ ทำอย่างกับว่า ผู้ถือหุ้น PTT โกงบ้านโกงเมืองอย่างนั้นน่ะ
Price is what you pay, value is what you get.
Tao Investor

โพสต์ที่ 3

รักมาก เกลียดมาก :?:
Inmagination is more importan than knowledge
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ตอนเศรษฐกิจฟองสบู่ ท่านทำธุรกิจได้เด็ดจริงๆครับ ลองดู IEC ซิครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
NT
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ผมขอออกความเห็น ในเนื้อหาที่เกี่ยวข้อง (ซึ่งไม่เกี่ยวกับคุณสนธิ) คือ เห็นด้วยในความรู้สึกที่ว่าปัจจุบันบ้านเมืองเรายึดถือ ตัวเลขหรือวัตถุเป็นเป้าหมาย.. ทำให้จิตใจคนต่ำลงจริงๆ เป้าหมายของนักการเมืองคือ เข้ามาหาประโยชน์ ขณะที่อาชีพข้าราชการ เป็นอาชีพที่มีโอกาสทำคุณประโยชน์ให้บ้านเมืองมาก พร้อมกับมีโอกาสที่จะสร้างความเสียหายให้กับบ้านเมือง ก็เริ่มมองเห็นว่าการโกงกินนั้นเป็นเรื่องปกติที่เขาควรจะได้

ถ้าผมแบบท่านนายก ผมจะรู้สึกว่า ตัวเลข GDP ไม่ได้สำคัญหรือวัดความเจริญได้อย่างถูกต้อง การส่งเสริมจิตใจคนให้มีจริยธรรมดีขึ้นควรจะเป็นเป้าหมาย (ถ้าคนเรารู้จักพอ เมื่อมีเงิน 4-5 หมื่นล้านบาทแล้ว ก็ไม่น่าที่จะขวยขวายหาช่องทางสร้างรายได้แบบเอาเปรียบอีก) ถ้าคนเราสามารถมีศิล 5 ได้แล้ว .. ผมว่าพวกเบียร์, หวย หรือแม้กระทั่งบ่อน ก็ไม่ต้องปราบ

ปัญหาคือ การส่งเสริมจริยธรรมเช่นนี้ จะค่อนข้างใช้เวลา เพราะต้องเริ่มตั้งแต่เยาวชน (พวกผู้ใหญ่คงดัดยากหน่อย แต่ก็มีความเป็นไปได้) .. ดังนั้นในมุมมองของ CEO ที่เป็นมือปืนรับจ้างแบบชั่วคราว (4 ปี 8ปี... แล้วแต่) อาจจะไม่ทันใจ .. ทำให้ไม่มีใครให้ความสำคัญ เช่นเดียวกับการบริหารงานบริษัท ด้วยผู้บริหารมืออาชีพ .. ผมรู้สึกว่า มักจะเห็นแต่นโยบายระยะสั้น มีน้อยนักที่ยอมลงทุนทำอะไรบางอย่างเพื่อผลสำเร็จอย่างยั่งยืนใน 5 ปี 10 ปีข้างหน้า (เพราะเขาอาจไม่ได้อยู่ดูผลสำเร็จดังกล่าว) อันนี้รวมถึงพวกบริษัทข้ามชาติทั้งหลายด้วยนะครับ

ทำให้สุดท้ายยังไม่สามารถได้ข้อสรุปว่า ..บริหารแบบเถ้าแก่ หรือ แบบ CEO อย่างไหนดีกว่ากัน (สุดท้ายมาจบด้วย theme ของ website นี้จนได้) ;-)
มือเก่าหัดขับ

โพสต์ที่ 6

"จะทำอะไร ก็ให้คิดถึงบ้านเมืองเป็นหลัก"
เป็นคำที่น่าจะเอาใส่ไว้เหนือเกล้านะครับ

การพนันนั้น เป็นสิ่งไม่ดี อย่างที่บอกว่า ไฟไหม้บ้านสิบครั้ง ไม่เท่าผีพนันเข้าสิง
สุราเมรัยก็ไม่ดี แต่หากใช้ให้ถูก ดื่มแต่เล็กน้อย ก็พอจะมีประโยชน์นิดๆ หน่อยๆ
(การดื่มเครื่องดองของเมา เพียงเล็กน้อยแล้วผิดศีลหรือไม่นี้ คงเถียงกันไม่เลิก ก็ขอ
ยกประเด็นนี้เก็บไว้ไม่ถกกันเสียเลยดีกว่า) เพียงแต่คนเรามักจะทำอะไรเกินเลยไป
มาก หรือไม่ก็น้อยไปมากหาความพอดีไม่เจอ เลยเลือกเอาด้านน้อยไปคือไม่ดื่มกินเสีย
เลยน่าจะดีกว่า

ส่วนการถ้ามีนักการเมืองเข้ามาทำอะไร แล้วให้ได้ผลเพียงระยะสั้นๆ ต่อไปแล้วจะเป็น
อย่างไรฉันไม่สน เพราะฉันพ้นตำแหน่งไปแล้ว และประเทศชาติจะบรรลัยต่อไปอย่าง
ไรนั้น ฉันไม่เกี่ยว เพราะฉันปูทางสำหรับธุรกิจของฉันไว้แล้ว
:evil: ขอสาปแช่งให้ไม่มีแผ่นดินจะอยู่ :evil:

คนโกงแผ่นดิน ไม่ตายดีหรอกครับ ไม่ว่าใคร....
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 7

:lovl: ต้องดูหุ้นของท่านสนล่ะครับ

ยังกองเน่าอยู่ในรีแฮ๊ะ โก้ เลย
Stock Broker

โพสต์ที่ 8

ต้องเข้าใจบทบาทหน้าที่ของแกด้วยครับ คือแกเป็นสือก็ต้องสร้างกระแส มองอะไรให้แปลกแยก ไม่งั้นคนก็ไม่อ่าน ไม่ดู ไม่ติดตาม (แกก็ตกงานสิ)
Supra

โพสต์ที่ 9

:D :D :D

บางคำพูดแกก้อว่าได้โดนใจมาก เช่น เรื่องสังคม วัตถุนิยม การสร้างหนี้ของคนไทย น่าจะไปเป็นเพื่อนคุณ ชู ในสภาน่ะเนี่ยจะได้ ทำให้ท่านนายก รู้ตัวบ้าง แต่บ่อนการพนันเสรี หายเงียบไปแล้ว ทำไมท่านนายกจุดประเด็นหลังจับบ่อนใหญ่ได้หนอ .... :evil: :evil: :evil:
indexthai

โพสต์ที่ 10

ผู้นำต้องเป็นผู้นำทุกด้าน
ทั้งวิสัยทัศน์ ปรัชญา และจิตวิญญาณ

จากหวยใต้ดิน.. ขึ้นมาเป็นหวยบนดิน
จากบ่อนการพนันที่ไม่ถูกต้อง.. จะให้มันถูกต้อง
จากแอลกอฮอล์นอกระบบ.. จะให้มันเข้ามาอยู่ในระบบ(list ในตลาด)
อบายมุขทั้งน้าน...

จะเกิดขึ้นในรัฐบาลนี้...

เป็นจะจุดเริ่มต้รของความเสื่อมเต็มตัว....
แล้วเขาก็เป็นผู้นำแห่งความ .......

:lovl:
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
indexthai

โพสต์ที่ 11

ผมถึงว่า..
หากมีเพื่อนรวย ฉลาด แต่โง่(อาชีพที่โง่เขลา)
ผมก็จะลำบากใจเหมือนกัน............

แต่ผู้บริหารประเทศท่านมีเพื่อนประเภทนี้เยอะ ....
pattern การบริหารประเทศมันจึงออกมาในรูปแบบนั้น...

ฮ่า ฮ่า ฮ่า :lovl:
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
panwa

โพสต์ที่ 12

คนๆ นี้ผมเลิกดูเลิกฟังมานานแล้วครับ เวลาเปิดทีวีเจอแกก็รีบเปลี่ยนทันที ไม่ชอบเอาจริงๆ
technicalism

โพสต์ที่ 13

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ

สำหรับผม มิติทางสังคมที่คุณสนธิมองและให้ความเห็นนั้น น่าฟัง น่าคิดและ ดีมาก ๆ ทีเดียว

แต่ก็รู้สึกมุมมองของคุณสนธิ แปลก และเปลี่ยนไป ในเรื่องการนำเบียร์ช้างเข้าตลาดหุ้น

อย่างไรก็ตาม ยังรู้สึกอยากเป็นแฟนพันธ์แท้ของคุณสนธิ และอยากติดตามมุมมองทางเศรษฐกิจ และสังคมของท่านต่อไป เพราะ 2 ปี ที่ผ่านมาที่ดูรายการเมืองไทยรายสัปดาห์ ผมรู้สึกว่าได้รับความรู้ใหม่ ๆ มากขึ้น ๆ จนรู้สึกว่าอดดูรายการนี้ไม่ได้ ( แม้จะไม่ได้เห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณสนธิในบางเรื่อง เช่นเรื่องเบียร์หุ้นเข้าตลาด เรื่องที่วิจารณ์น้องทาทา ฯลฯ )
por_jai

โพสต์ที่ 14

8) ผมก็เป็นแฟนเฮียสนคนนึง
บางเรื่องผมก็เห็นด้วย
บางเรื่องผมก็ไม่เห็นด้วย
ผมก็เป็นแฟนพันธ์แท้เฮียวีระ ธีรภัทรด้วย
บางเรื่องผมก็เห็นด้วย
บางเรื่องผมก็ไม่เห็นด้วย
ผมก็เป็นแฟนพันธ์โคตรแท้เฮียนิเวศน์ด้วย
แต่แปลกแฮะผมไม่มีความรู้สึกเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกะอาจารย์เท่าไร
ผมรู้สึกว่าสิ่งที่ด็อกเต้อร์ให้กะเราเหมือนลูกศิษย์กะอาจารย์ยังไงไม่รู้
ผมรู้สึกว่าท่านไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง
แล้วท่านก็ไม่ได้วิจารณ์สังคมซักเท่าไร
ท่านก็เล่น nitch market เรื่องถนัดคือการลงทุนด้านเดียว
เวลาบรรยายที่ไหน(ผมดูทางทีวี) ที่ผมชอบมากสุดคือ
ท่านเป็นคนมีอารมณ์ขัน น่าจะทำให้คนรอบๆตัวมีความสุขได้ดี
แต่ก็คิดว่าคนอย่างท่านน่าจะมีเยอะๆ
สังคมโดยรวมจะได้ดีขี้นเยอะๆ
อย่างที่หลายๆคนในเวปต้องการ....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
YUT

โพสต์ที่ 15

ผมว่าคุณสนธิ แกจะเข้าข่ายข้อความนี้ (มาจากพันธุ์ทิพย์)

"คนเก่ง"...จะภูมิใจในความเก่งตัวเอง ชอบสอนคนอื่นให้รู้ว่า คนเก่งอย่างผมรู้อะไรบ้าง (แต่ในใจก็คิดไปด้วยว่าผมเก่งกว่าพวกคุณ) รวมทั้ง ด่าคนอื่นว่า "ไม่ฉลาด" ด้วย

"คนดี"...จะภูมิใจในความดีของตัวเอง ชอบสอนคนอื่นให้รู้ว่า คนดีจะต้องทำยังไง (แต่ในใจก็คิดไปด้วยว่าผมดีกว่าพวกคุณ) รวมทั้งด่าคนอื่นว่า "ไม่ดี" ด้วย
Stock Broker

โพสต์ที่ 16

YUT เขียน:ผมว่าคุณสนธิ แกจะเข้าข่ายข้อความนี้ (มาจากพันธุ์ทิพย์)

"คนเก่ง"...จะภูมิใจในความเก่งตัวเอง ชอบสอนคนอื่นให้รู้ว่า คนเก่งอย่างผมรู้อะไรบ้าง (แต่ในใจก็คิดไปด้วยว่าผมเก่งกว่าพวกคุณ) รวมทั้ง ด่าคนอื่นว่า "ไม่ฉลาด" ด้วย

"คนดี"...จะภูมิใจในความดีของตัวเอง ชอบสอนคนอื่นให้รู้ว่า คนดีจะต้องทำยังไง (แต่ในใจก็คิดไปด้วยว่าผมดีกว่าพวกคุณ) รวมทั้งด่าคนอื่นว่า "ไม่ดี" ด้วย
ถ้านิยามตามนี้ ผมคงยอมที่จะไม่เป็นมันทั้ง "คนเก่ง" และ "คนดี" เลยครับ 8)
Oh+

โพสต์ที่ 17

ขอออกความเห็นบ้างน่ะครับ

สำหรับเรื่องทำบ่อนเสรีเอาเงินเข้ารัฐไม่เห็นด้วยอย่างเด็ดขาด เพราะขาดผิดกฏหมายต้องหลบซ่อน ๆ ยังเล่นกันมากมาย ถ้าถูกกฏหมายแล้วหล่ะก็คงจะมีมากกว่านี้ ปัญหาสังคมก็จะเกิดขึ้นมากกว่านี้

ส่วนเรื่องเอาเบียร์เข้าตลาดผมว่าทำไมต้องไปกีดกันครับ ขายเบียร์ไม่ผิดกฏหมาย ปัจจุบันก็เห็นขายกันอยู่มากมาย

ถึงไม่ให้เค้าเข้าตลาดที่นี่เค้าก็หาทางอื่นได้ มันก็ไม่เห็นว่าจะแก้ปัญหาอะไรขึ้นมาได้

ถ้าไม่ต้องการสนับสนุนน่าจะทำอย่างอื่นมากกว่า ขึ้นภาษี ลดช่องทางจำหน่าย ตามปั๊ม เนี่ย ไม่ควรขายเลย เป็นหนึ่งในสาเหตุที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุเลยทีเดียว น่าจะไปทำอย่างนี้มากกว่า แต่พูดไปก็คงทำไม่ได้เพราะมันเป็นเรื่องของผลประโยชน์

เราแก้ไขคนอื่นได้ยากครับ แต่ก่อนจะแก้ไขคนอื่น แก้ไขตัวเองให้ได้ก่อนดีกว่า :D
โป้ง

โพสต์ที่ 18

ทำไมไม่เอาเหตุผล ที่ไม่ยอมให้มีบ่อนเสรี มาใช้กับเหล้าบ้างล่ะครับ อบายมุขเหมือนกัน มันใช้เหตุผลร่วมกันได้หมด

ที่ผมตั้งกระทู้คุณสนธิ เพราะเหตุผลมันขัดแย้งกับที่เคยพูดไว้ ตอนเชียร์หุ้นเบียร์เข้าตลาด ยกเอาแต่เรื่องเศษรฐกิจมาพูด แต่พอจะเปิดบ่อนเสรี ดันเอาเรื่องศีลธรรม จิตวิญญาณมาพูด ( ทำไมไม่พูดไปในทิศทางเดียวกัน ก็เพราะว่าช้างเคยมีอุปการะคุณอันยิ่งใหญ่แก่บริษัทของแก ) :evil:

ผมเป็นทั้งผู้ต่อต้านหุ้นเบียร์ และผู้ถือหุ้น PTT โดนแกมาหมด (เลยเคืองอย่างมาก)

ไปๆมาๆ คุณอย่าคิดเลยว่า จะมีคนทำเพื่อบ้านเมืองแห่งนี้ ใครโกยอะไรได้ก็โกยไป ใครเสียเปรียบก็ให้ออกมาโวยวาย
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
CK

โพสต์ที่ 19

ไปๆมาๆ คุณอย่าคิดเลยว่า จะมีคนทำเพื่อบ้านเมืองแห่งนี้
ขอยืนยันว่ามีครับ

พี่ครรชิต ไพศาล เป็นต้น :mrgreen:
stockms

โพสต์ที่ 20

:P
jaychou

โพสต์ที่ 21

อย่าเอาเวทีนี้มาด่าใครเลยคับ ผิดกฏของเวบ

ผมอาจจะไม่ลบเพราะผมเห็นด้วย:)....ม๊อดเดอะเร้เท่อะท่านอื่นก็มาลบได้
โป้ง

โพสต์ที่ 22

ขอโทษครับ
:wink:
นายขโมย

โพสต์ที่ 23

ความคิดผมไม่เกี่ยวกับคุณสนธินะครับ
แต่ผมเห็นด้วยกับการนำเบียร์ช้างเข้าตลาด เบียร์มีขายทุกที่ไม่ผิดกฎหมาย
โฆษณาทีวีได้อีกตะหาก
การเปิดบ่อนผมก็ว่าถ้าคิดว่าคุมได้ก็เปิด เช่นห้ามคนไทยเข้าไปเล่น
ไว้ให้คนต่างชาติอย่างเดียว ถ้าคุมไม่ได้อย่าเลยครับ มันจะแย่
แต่ก็ควรปราบให้หมดด้วยนะครับ อย่างน้อยก็กรุงเทพควรจะไม่มีเลย
เพราะใกล้มือใกล้เท้าที่สุด แต่นี่ก็รู้ว่าเหลืออีกเท่าไร
รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 24

โค้ด: เลือกทั้งหมด

การเปิดบ่อนผมก็ว่าถ้าคิดว่าคุมได้ก็เปิด เช่นห้ามคนไทยเข้าไปเล่น 
ไว้ให้คนต่างชาติอย่างเดียว 
ถ้าห้ามคนไทยเล่น เดี๋ยวพี่ไทยทั้งหลายก็แห่กันไปขอสัญชาติต่างประเทศ เพื่อจะได้เข้าเล่น

และแล้วก็เกิดธุรกิจใหม่ คือซื้อขายสัญชาติ เพื่อการเข้าบ่อน
surapol

โพสต์ที่ 25

ขอเหลาด้วยคน เรื่องนี้เหมือนกับคนสองคนที่ยืนใต้ต้นไม้แล้วลมก็พัดมา คนหนึ่งก็บอกว่าเย็นดี อีกคนหนึ่งก็บอกว่าใบไม้หล่นชั่งสกปรกเหลื่อเกิน
Way of life is way of brain
por_jai

โพสต์ที่ 26

surapol,
เรื่องนี้เหมือนกับคนสองคนที่ยืนใต้ต้นไม้แล้วลมก็พัดมา คนหนึ่งก็บอกว่าเย็นดี อีกคนหนึ่งก็บอกว่าใบไม้หล่นชั่งสกปรกเหลื่อเกิน
หกเจ็ดปีก่อนระหว่างนั่งเล่น อยู่ชายป่าบนเขาใหญ่
ผมเห็นหนุ่มสาวคู่หนึ่ง จอดรถจักรยานยนต์แล้วเดินลงมา
ชายหนุ่มนั้นขะมักเขม้นปูเสื่อ แล้วก็ยกตะกร้าของกินลงมาวาง
ผมไม่เห็นหญิงสาวแฟนของเขา ช่วยเหลืออะไร
ผู้หญิงคนนั้นเดินไปเดินมาสักพัก
ผมก็หูบอนไปได้ยินเธอพูดขึ้นมาว่า
"ไม่เห็นมีอะไรเลย มีแต่ต้นไม้"
(มาจากหนังสือเล่มใหม่ของพี่จิก ประภาส ชลศรานนท์)
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
SmileGraycop

โพสต์ที่ 27

Oh+ เขียน:ส่วนเรื่องเอาเบียร์เข้าตลาดผมว่าทำไมต้องไปกีดกันครับ ขายเบียร์ไม่ผิดกฏหมาย ปัจจุบันก็เห็นขายกันอยู่มากมาย

ถึงไม่ให้เค้าเข้าตลาดที่นี่เค้าก็หาทางอื่นได้ มันก็ไม่เห็นว่าจะแก้ปัญหาอะไรขึ้นมาได้ เราแก้ไขคนอื่นได้ยากครับ แต่ก่อนจะแก้ไขคนอื่น แก้ไขตัวเองให้ได้ก่อนดีกว่า :D
หากคำว่ากฎหมายคือสิ่งเรายึดถือแต่เพียงอย่างเดียวในชีวิตแล้วไซร้ คงป่วยการจะคุยเรื่องศีลธรรม บางอย่างไม่ผิดกฎหมายแต่ผิดศีลธรรม ผมขอยกตัวอย่างว่าเด็กขโมยของในร้านเจ้เล้งผิดกฎหมายใช่ครับ แต่ทำไมสังคมจึงไม่ยอมให้เอาเด็กเข้าคุก แสดงว่าเรามีบรรทัดฐานอย่างอื่นใช่ไหมครับ เรื่องเบียร์วางขายทั่วไปนี่ก็เหมือนกับสิ่งที่ไม่ดีงามแต่เราเห็นจนเป็นเรื่องปกติ ขอเน้นย้ำนะครับว่าทุนของช้างไม่ได้ขาดแคลนขนาดต้องการระดมทุน แต่เขาต้องการให้เครื่องดื่มแอลกอฮอล์เป็นของธรรมดาเหมือนชาเขียว นม หรือน้ำอัดลมโดยการเข้าตลาดเท่ากับตอกย้ำบรรทัดฐานในสังคมว่า เขาได้รับการยอมรับแล้วโดยตลาดหลักทรัพย์ ต่อไปการวางจัดจำหน่ายจะง่ายขึ้นเพราะมีมวลชนคือผู้ถือหุ้นอย่างพวกเราคอยสนับสนุน เคยจำได้ว่าถามใครสักคนในที่นี้ว่า หากตัดประเด็นเรื่องผลประโยชน์แล้วคุณยังคงเห็นว่าควรเอาช้างเข้าตลาดไหม ถ้าส่วนใหญ่ของพวกเราตอบว่าไม่ นั่นแสดงถึงอะไรครับ สามัญสำนึกของเรารู้ว่ามันไม่ควรแต่เราหาเหตุผลทางธุรกิจมาปกปิดความรู้สึกผิด ผมสรุปอย่างนั้นได้หรือเปล่าครับ ผมอยากจะบอกทุกคนในที่นี้จากใจจริงว่าการได้มาซึ่งทรัพย์สินเงินทองนี่ บางครั้งมันไม่จำเป็นที่ต้องเอาความดีของเราเข้าแลกหรอกครับ เพราะถึงจุดหนึ่งเราอาจจะเข้าใจว่ามีอะไรสำคัญกว่าเงิน
Jeng

โพสต์ที่ 28

โค้ด: เลือกทั้งหมด

หกเจ็ดปีก่อนระหว่างนั่งเล่น อยู่ชายป่าบนเขาใหญ่ 
ผมเห็นหนุ่มสาวคู่หนึ่ง จอดรถจักรยานยนต์แล้วเดินลงมา 
ชายหนุ่มนั้นขะมักเขม้นปูเสื่อ แล้วก็ยกตะกร้าของกินลงมาวาง 
ผมไม่เห็นหญิงสาวแฟนของเขา ช่วยเหลืออะไร 
ผู้หญิงคนนั้นเดินไปเดินมาสักพัก 
ผมก็หูบอนไปได้ยินเธอพูดขึ้นมาว่า 
"ไม่เห็นมีอะไรเลย มีแต่ต้นไม้" 
(มาจากหนังสือเล่มใหม่ของพี่จิก ประภาส ชลศรานนท์)
555

อ่านแล้วเห็นภาพเลย
SmileGraycop

โพสต์ที่ 29

เรื่องการต่อต้านเครื่องดื่มแอลกอฮอล์และธุรกิจที่ผิดศีลธรรมเข้าตลาดหลักทรัพย์นี่ผมมองว่าเป็นหน้าที่ของพวกเราทุกคนด้วยซ้ำ คือผมอาจจะเข้าใจเอาเองว่าการได้ร่ำเรียนวิชาความรู้ อาศัยแผ่นดินนี้หากิน ฝึกฝนพัฒนาตัวเอง ทั้งหมดก็เพื่อประโยชน์ของตัวเราส่วนหนึ่ง แต่ที่สำคัญกว่านั้นคือการผดุงความยุติธรรม ความถูกต้องและความดีงามในสังคม หากเราเห็นแก่อามิสจนละเลยประเด็นทางศีลธรรมแม้เพียงน้อยนิด นั่นเท่ากับว่าเราถูกซื้อแล้วโดยเงินเพียงเล็กน้อยของคนขายเหล้าที่จะสร้างต้นทุนทางสังคมอีกมหาศาล ความดีงามและมโนสำนึกของเราถูกเหตุผลทางธุรกิจปกปิดเพื่อให้เรารู้สึกไม่ผิดอะไรกับการเพิกเฉย ละเลย ให้สิ่งทีไม่ดีเกิดขึ้น
ล็อคหัวข้อ