เรียนถามวีธีหาหุ้นพื้นฐานดีราคาถูกครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
imagine
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรียนถามวีธีหาหุ้นพื้นฐานดีราคาถูกครับ

โพสต์ที่ 1

คือว่าผมเคยอ่านในหนังสือของ ดร. นิเวศน์ ครับ วิธีคำนวนหาหุ้นราคาถูกตามแบบฉบับของ Ben Graham ครับ (พี่ ๆ คงทราบดีแล้ว :D) เขาว่าอย่างงี้ครับ

ราคาหุ้นต้องน้อยกว่าหรือเท่ากับ 2/3 ของ (สินทรัพย์หมุนเวียน-หนี้สินหมุนเวียนทั้งหมดของบริษัท)

ไม่ทราบว่าพี่ ๆ มีวิธีหาหุ้นพื้นฐานดีราคาถูก ในแบบวิธีอื่น ๆ บ้างหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณมากครับผม :D
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมไม่เคยใช้สูตรนี้เลย ไม่ใช่ว่าสูตรไม่ดี
แต่ขืนใช้สูตรนี้ คงไม่ได้ซื้อหุ้นกัน
เพราะคงไม่มีหุ้นอย่างนี้แน่ๆในตลาด หรือถ้ามีก็คงมีข้อด้อยร้ายแรงอื่นๆ

ผมใช้พีอีประกอบการพิจารณากับพื้นฐานด้านคุณภาพอื่นๆของบริษัทครับ เช่น ความสามารถในการแข่งขัน ผู้บริหาร โครงสร้างของทุน และอื่นๆ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

คุณimagineผมจะบอกวิธีลัดของการลงทุนแบบVI ไม่ต้องเรียนรู้5-10ปีเพื่อที่จะไม่ให้เป็นแมงเม่า
อ่านหนังสือที่สอนแนวคิดการลงทุน และวิธีการลงทุน ซัก20เล่ม ของปรมาจารย์VI และทบทวนซัก2-3รอบ สังเกตุตัวที่เราจะลงทุน(ระยะแรกไม่ควรเกิน3ตัว)ดูพฤติกรรมของหุ้นแต่ละตัวซัก1เดือน(ต้องตั้งกฎว่าห้ามซื้อช่วงก่อนนี้)หลังจากเห็นช่วงการเคลื่อนไหวของราคาแล้วค่อยตั้งซื้อ ถ้าเงินน้อยก็ซื้อครั้งเดียว เงินมากหน่อยก็ซอยซื้อซัก5-10ครั้ง แล้วให้ขายได้เฉพาะหลังผลประกอบการออกแล้วเท่านั้น
และมีปัญหาอะไรมองยังไม่ทะลุก็เขียนเข้ามาสอบถามกับพี่ๆผู้เก่งกาจทั้งหลายในWEBนี้
ส่วนตัวผมก็ใช้วิธีนี้ เข้าตลาดตอน770จุด(ต้นเดือนกุมภาพันธ์2547)มาถึงปัจจุบันตลาดลบ10% พอรต์ของปัจจุบันผมบวก30% ถ้าไม่กราบขอบคุณอาจารย์ทั้งหลาย(ที่เกือบ100คน) ตั้งแต่ท่านเบนจามิน แกรแฮม ท่านปีเตอร์ ลินซ์ ท่านวอเร็น บัฟเฟต ท่าน ฟิลลิป ฟิชเชอร์ท่านอาจารย์ผม ดร.นิเวศน์ พี่มนตรี พี่วิบูลย์ พี่ฉัตรชัย ลุงขวด พี่คัดท้าย พี่ลูกอีสาน คุณปรัชญา คุณCK คุณเจ๋ง คุณธันวา คุณสุมาอี้ น้องYOYO และอีกเป็น100ในเวปนี้ ก็ไม่รู้จะไปกราบใครแล้ว
ว่าแต่ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน อ่าน....คิด.....ประมวนผล.....จนแนวความคิดของเราตกผลึก......แน่วแน่มั่นคงเมื่อไหร่.....รับรองชนะตลาด..ชัวร์
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ล็อคหัวข้อ