ราคายางสูงขึ้น เกือบ 70 บาทแล้วครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
โป้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ราคายางสูงขึ้น เกือบ 70 บาทแล้วครับ

โพสต์ที่ 1

อะไรกันเนี่ย ใครถือ STA ไว้ คงยิ้มเลยนะครับ :roll:

ว่าแต่ผมไปถามคนใต้เขาดู ราคายางที่เพิ่มขึ้น
เขาบอกว่าไม่ใช่ฝีมือ รัฐบาล :roll:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

น้ำมันขึ้น........ยางสังเคราะห์ก็ขึ้น...........ยางดิบก็ขึ้น
น้ำมันลง.........ยางสังเคราะห์ก็ลง...........ยางดิบก็ลง
STAเคยยางขึ้นแต่กำไรลดลง เพราะไปรับออร์เดอร์ล่วงหน้าในราคาที่ถูกกว่าไว้....ต้องมาซื้อของแพงไปส่ง....แล้วแต่การประมาณการจากผู้บริหารว่าจะขายล่วงหน้าและสต๊อกไว้เท่าไหร่และบริหารแบบLIFOหรือFIFO ต้องระวังด้วยนะครับ
ปล.ผมเคยมีหุ้นของSTAก่อนแตกพาร์เมื่อปีที่แล้วก็ได้กำไรพอสมควร แต่มาขายหลังจาก4/47ออกเพราะผลประกอบการ4/47ขาดทุนมาก(ข้ออ้างที่ฝ่ายบริหารอ้างก็ไม่สมเหตุสมผล) หลังจากนั้นก็ไม่ได้ติดตามถึงแม้นว่าราคาแสนถูกเพราะห่วงเรื่องรายได้ที่ไม่อาจคาดการณ์ได้เลย
ยังไงถ้าจะลงทุนSTAก็ติดตามวันที่งบออกดีๆนะครับ ถ้าดีน่าจะขึ้นอีกเยอะ อย่ารีบขาย ถ้าไม่ดีรีบขายเลยนะครับ ตัวนี้มันลงเร็วจริงๆ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Re: ราคายางสูงขึ้น เกือบ 70 บาทแล้วครับ

โพสต์ที่ 3

โป้ง เขียน:อะไรกันเนี่ย ใครถือ STA ไว้ คงยิ้มเลยนะครับ :roll:

ว่าแต่ผมไปถามคนใต้เขาดู ราคายางที่เพิ่มขึ้น
เขาบอกว่าไม่ใช่ฝีมือ รัฐบาล :roll:
"เราอาจเจอกับการลดถอยลงเพื่อปรับฐานกันบ้าง
เนื่องจากตลาดเวลานี้อยู่ในสภาพซื้อกันมากเกินไปแล้ว
ทว่าการลดถอยเหล่านี้น่าจะไม่มากมายอะไร
ในเมื่อยังมีผู้ซื้ออีกมากมายนักที่รอจะเข้าซื้อยางพาราเมื่อราคาดิ่งลงมา"
นายโอกูระกล่าว

อย่างไรก็ตาม บรรดาเทรดเดอร์บอกว่า
พวกผู้ส่งออกในประเทศไทยกำลังเป็นฝ่ายขาดทุนอยู่ในขณะนี้
เนื่องจากได้ทำสัญญาขายล่วงหน้าให้แก่ผู้ซื้อต่างประเทศไปก่อนหน้านี้หลายเดือนแล้ว

"พวกผู้ส่งออกกำลังแตกตื่น และแทบทุกรายทีเดียวกำลังเสียเงิน" เทรดเดอร์รายหนึ่งบอก "ผมไม่เห็นว่าจะมีแนวโน้มขาลงใดๆ ในตลาดเลย"
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
hot
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ยางแพงแบบนี้พวกแปรรูป จะแย่เอานะผมว่า
naris

โพสต์ที่ 5

ยางแพงแบบนี้พวกแปรรูป จะแย่เอานะผมว่า
แน่นอนครับ
IRCผมรอจังหวะยางเริ่มลงจริงๆจังๆเมื่อไหร่จะเข้าไปซื้อไว้วักหน่อย :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
สามัญชน

โพสต์ที่ 6

เขาบอกว่าไม่ใช่ฝีมือ รัฐบาล
ได้ยินมาเหมือนกันครับว่า supply ลดลงเยอะ อาทิตย์หนึ่งกรีดยางได้แค่สามวัน แถมน้ำยางยังลดลงอีก
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 7

สามัญชน เขียน: ได้ยินมาเหมือนกันครับว่า supply ลดลงเยอะ อาทิตย์หนึ่งกรีดยางได้แค่สามวัน แถมน้ำยางยังลดลงอีก
อย่างนี้ต้องซื้อสัญญาล่วงหน้าซิครับพี่.. :lol: :lol:

1-2 วันนี้ราคายางผันผวนน่าดู หลังจากขึ้นติดๆกันหลายวัน ก็เริ่มดิ่งลง แต่วันนี้ขึ้นอีกแล้ว ไม่รู้ว่าจะผ่านไฮท์เดิมได้หรือเปล่า ผมเข้าไปซื้อ-ขายหลายรายการ ขอบอกว่าเสี่ยงกว่าหุ้นเยอะ แต่ก็น่าสนใจดี ตอนนี้ยังมีกำไร สิ้นปีนี้คงรู้กันว่าการกระจายการลงทุนไปยังตลาดล่วงหน้าจะเป็นอย่างไร

เพื่อนๆที่สนใจซื้อ-ขายสัญญาล่วงหน้า ผมอัพเดทไว้ในกระทู้ห้อง Alternative investment เพื่อนๆที่สนใจเข้าไปสอบถามกันได้ครับ.. :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
สามัญชน

โพสต์ที่ 8

กลัวว่าข่าวที่ได้ยินมาจะเป็นข่าวระดับดิวิชั่นสามหนะครับ น้องลูกอิสานอยู่ใกล้แหล่งข้อมูลมากกว่า คิดว่าข่าวนี้เชื่อถือได้ไหมครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 9

สามัญชน เขียน:กลัวว่าข่าวที่ได้ยินมาจะเป็นข่าวระดับดิวิชั่นสามหนะครับ น้องลูกอิสานอยู่ใกล้แหล่งข้อมูลมากกว่า คิดว่าข่าวนี้เชื่อถือได้ไหมครับ
น่าจะเป็นอย่างนั้นครับพี่
ประเด็นหลักๆที่ทำให้ราคายางสูงขึ้น

1.ความต้องการสูง ทั้งจากจีน และราคาน้ำมันที่เพิ่ม ทำให้ผู้ผลิตยางรถยนต์หันมาให้ยางธรรมชาติแทนยางสังเคราะห์ที่ราคาแพงขึ้นมาก เพราะผลิตจากน้ำมัน

2.ปริมาณการผลิตลด เฉพาะไทยนะครับ คือภัยแล้งต่อเนื่องจากปีที่แล้ว ทำให้ไม่มีน้ำยางออก ผู้ส่งออกที่ทำสัญญาขายล่วงหน้าเอาไว้ก็แทบหมดตัว ต้องมาซื้อยางราคาแพงส่งมอบ ไม่ให้เสียเครดิต หรือขอผ่อนผันการส่งมอบออกไป มีข่าวว่าที่ค้างส่งเป็นแสนตัน และพอราคายางเพิ่มขึ้น พ่อค้ายางยี่ปั๊ว ซาปั๊วก็ไม่นำยางออกมาขาย รอเก็งกำไร ยิ่งทำให้สถานการณ์รุนแรงมากขึ้น

อีกประเด็นคือชาวสวนไทยพุทธใน 3 จังหวัดภาคใต้ ไม่กล้าออกไปกรีดยาง ทำให้ยางจาก 3 จังหวัดลดลงถึง 30%
ล็อคหัวข้อ