พรุ่งนี้มีท่านใดไป opportunity day ของ UMS บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

พรุ่งนี้มีท่านใดไป opportunity day ของ UMS บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

จะได้ขอฝากคำถามหน่อยครับ :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

8)  เชิญเลยครับ
Impossible is Nothing
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 3

ฝากถามสั้นๆครับน้อง woody

1.คู่แข่งที่ไม่เคยเข้ามา ก็เข้ามาแล้ว จะทำอย่างไร
2.ต้นทุนนำเข้า ums แข่งกับต้นทุนของลานนา บ้านปูไหวไหม
3.มีลูกค้ากี่รายแล้ว เป้าหมายปีนี้ 100 ราย พอจะทำได้ไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
hot

โพสต์ที่ 4

ฝากถามเรื่องหม้อน้ำ  ที่รัฐกำลังควบคุมคุณภาพตามโรงงานต่างต่าง

บริษัทมีสิทธิ์มีส่วนแบ่งเพิ่มหรือไม่
jaychou

โพสต์ที่ 5

นึกว่าคุณฮอทจะงานไปด้วย อยากเจอตัวจริงจริง
Tiger

โพสต์ที่ 6

คำถามเพิ่มเติมครับ

ตอนนี้รัฐบาลสนับสนุนการปลูกพืชไบโอดีเซลมากขึ้นเรื่อย ๆ
ums เองคิดว่าในอนาคตไม่ไกล ผลพวงจากพวกผลิตภัณฑ์ทางการเกษตรที่เพิ่มมาก ๆ
จะมีผลทำให้ผู้ใช้ถ่านหินลดปริมาณการใช้ลงไหมครับ
เห็นหลายโรงตอนนี้ใช้ กะลาปามล์ สบู่ดำ แกลบ กากการเกษตร 6-8 เดือน
(ซึ่งถูกกว่าถ่านหิน ครึ่งต่อครึ่ง ที่ค่าความร้อนน้อยกว่าซัก 20-30 %)
(แปลว่าที่ค่าความร้อนเท่ากันประหยัดกว่าซัก 20 % ได้)
แล้วใช้ถ่านหินในช่วงที่ผลิตภัณฑ์ธรรมชาติขาดแคลนเท่านั้น

แล้วความไม่มั่นคงของค่าเงินอินโดหละครับ ส่งผลทางใดกับ ums หรือไม่

แล้วโครงการตั้งโต๊ะเป็นเจ้ามือ ปล่อยกู้ให้ลูกค้ารายใหม่ซื้อ boiler
เป็นจริงหรือไม่  ถ้าจริงจะเอาเงินจากไหนมาสนับสนุนโครงการครับ

คุณชัยวัฒน์เป็น MD แล้วใครจะมาดูแลฝ่ายขายครับ  หรือควบเก้าอี้ (แล้วมันจะดีกว่าเดิมยังไง ?)
ไปเองไม่รู้จะกล้าถามอย่างงี้หรือเปล่า  คงต้องพึ่งคุณ woody นี่หละ  :lol:
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
woody

โพสต์ที่ 7

บอกว่าถืออยู่ร้อยหุ้น แล้วให้ตอบคงดูดีพิลึกนะครับ  :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

โพสต์ที่ 8

ไปด้วย
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
โป้ง

โพสต์ที่ 9

ตอนนี้ ums พาร์ 1 บาท อยู่ที่ 15.9

banpu พาร์ 10 บาท อยู่ที่ 154 (มีปันผล รออยู่ข้างหน้าด้วย)

DSM ใช้ช่องว่างเลยดีกว่า
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
pong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

ไม่รู้ทันรึเปล่า ฝากถามว่า
การอ่อนตัวค่าเงินรูเปียะ และลอยตัวน้ำมันของอินโดนิเซีย ส่งผลต่อธุรกิจมากน้อยแค่ไหนครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 11

ลูกอิสาน เขียน:ฝากถามสั้นๆครับน้อง woody

1.คู่แข่งที่ไม่เคยเข้ามา ก็เข้ามาแล้ว จะทำอย่างไร
2.ต้นทุนนำเข้า ums แข่งกับต้นทุนของลานนา บ้านปูไหวไหม
3.มีลูกค้ากี่รายแล้ว เป้าหมายปีนี้ 100 ราย พอจะทำได้ไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ :o
น้อง woody ครับ
ไม่ทราบว่าได้สอบถามผู้บริหารในประเด็นเหล่านี้หรือเปล่าครับ
รบกวนเล่าให้ฟังหน่อยครับ โดยเฉพาะข้อ 1-2  :D
woody

โพสต์ที่ 12

ขออภัย ครับ ไม่ค่อยสบาย .... ขอตอบเรียงเป็นข้อเลยนะครับ

1. คู่แข่งเข้ามา แกบอกว่าก็ดีเพราะจะทำให้เกิดการแข่งขัน เราก็ต้องตั้งหน้าตั้งตาทำในสิ่งที่เราถนัดต่อไป แล้วสุดท้ายก็ค่อยมาดูผล
2. เรื่องต้นทุนนำเข้านี่เค้ามีสูตรในการคิดอยู่แล้วกับเหมืองนะครับ ถ้าจะดูว่าจะแพงหรือถูกก็ต้องดูที่ค่าระวางเรือ และ Demand Supply control ว่าช่วงนั้นราคาถ่านหินเป็นเช่น ส่วนลานนา และบ้านปูมีเหมืองเป็นของตัวเอง ก็คงถูกกว่าแต่จากการที่ลอยตัวค่าน้ำมันดีเซลในอินโดนี่ก็น่าจะมีการทำให้ต้นทุน lanna กับ banpu เพิ่มขึ้นพอสมควรเหมือนกัน
3. ลูกค้าคาดว่าปีนี้จะทำได้ 100 รายตามที่ว่าไว้ครับ
ล็อคหัวข้อ