เรื่อยๆมาเรียงๆ สำหรับ TCB

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

หลังประกาศผลประกอบการที่ดีในไตรมาส 2
ราคาก็ขยับจาก 16 มาเป็นประมาณ 20.3 ในวันนี้
มีท่านใดถือบ้างครับ ยินดีด้วยครับ :D

ในไตรมาสนี้ TCB น่าจะได้รับเงินคืนจากบริษัทไทยออกานิคส์ประมาณ 600 ล้านครับ แต่เงินนี้ไม่เกี่ยวกับกำไรขาดทุนนะครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

:'O :'O :'O :'O :'O :'O :'O

ขายหมูแล้ววิ่งทันทีเลยครับ

เสียดาย
mr.bean
Verified User

โพสต์ที่ 3

พี่ลูกอีสาน พอจะทราบไหมครับว่า

บ.ร่วม ได้แก่ บริษัท ไทยออแกนิค เคมีคัลส์ จำกัด

ทำไม ผลประกอบการ ตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมา ทั้ง Q1 และ Q2 2548

พลิกกลับมาจากขาดทุนในปีที่แล้ว มาทำกำไรได้ค่อนข้างมาก

จึงทำให้ TCB ได้รับประโยชน์จากผลกำไรของ บ.ร่วม

รอลุ้น Q3 อยู่ครับว่า กำลังการผลิตที่เพิ่มขึ้นมาทั้งที่ รง.ที่อ่างทอง

และรง.ที่จีน จะส่งผลต่อกำไร มากน้อยแค่ไหน

หวังไว้ว่า รง.ที่จีน คงจะขาดทุนน้อยลง :lol:
นักลงทุนที่แท้จริง
สามารถหาประโยชน์จากการเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกของการมองโลกในแง่ดีเกินไปและการวิตกกังวลจนเกินเหตุของฝูงชน
ที่มา : Value Investing made easy
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

บริษัท ไทยออแกนิค เคมีคัลส์ จำกัด  1-2 ปีที่ผ่านมาก็เริ่มอยู่ตัวและทำกำไรได้บ้างแล้วครับ แต่ที่กำไรก้าวกระโดดในปีนี้ ก็เนื่องจาก ไทยออแกนิค ได้เพิ่มทุนและนำเงินไปซื้อบริษัท ไทย อีพ็อคซี แอนด์ อไลแอ็น (ซึ่งก็เป็นบริษัทในกลุ่มเบอร์ล่าเช่นเดียวกัน) บริษัทนี้ทำกำไรได้ดีมากครับ พลอยทำให้งบรวมของ ไทย ออกานิคส์ มีกำไรดีขึ้นมากครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 5

โห ทำไมรู้ละเอียดดีจัง

ท่าน ลูกอีสาน

อืม ไทยอีพ๊อกซี่ นี่ก็ลูกค้าพี่นะนี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris

โพสต์ที่ 6

ปีนี้เป็นปีที่HOT สำหรับพี่มนตรีคนเก่งของเวปเราจริงๆ
พี่แกเชียร์ให้ซื้อตั้งแต่17บาท
แต่ไอ้เรามองธุรกิจเขาไม่เป็น ก็เลยไม่ซื้อ ทั้งๆที่รู้ว่าถูก(เหมือนAHCไม่กล้าซื้อเพราะยังไม่เคยเห็นโรงพยาบาล)
สงสัยจะต้องเปิดคอร์ส สอนดูโครงสร้างและความเสี่ยงของแต่ละธุรกิจ ดีไหมพี่มน
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Jeng

โพสต์ที่ 7

คุณมน เก็บคอร์สละ 10000 บาท เลย ( โรงแรมมีสปาร์ด้วยก็ดีนะ )  เตรียมการดีๆ พร้อมหุ้นเด็ด 5 ตัว

เอาแบบ 2 วัน 1 คืน ไม่รู้เรื่อง ไม่ต้องกลับบ้าน
nanchan

โพสต์ที่ 8

ยังถืออยู่ครับ ตั้งแต่วันนั้นจนวันนี้

เดี๋ยวถ้าซิลลิ่ง2วันซ้อนหละก็ ขายแน่ :lol:
bigshow

โพสต์ที่ 9

ผมก็งง กำไรดีขึ้นแต่หุ้นลง ก็เลยซื้อที่  16.4  บาท ตอนนี้กำไรแซง bigc  แล้ว   :lol:  อย่าเพิ่งขายนะครับ รอให้ราคา 34 บาท
ประมาณ 2 เท่าของ book :lol:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
NDD

โพสต์ที่ 10

หุ้นตัวนี้ ผมชอบมากเลย บอกเพื่อนๆว่า คนไหนเป็นคนเอาถ่าน(คาร์บอน)ก็ซื้อไว้ คนไม่เอาถ่านก็ไม่ซื้อ
bigshow

โพสต์ที่ 11

tcb เคยสร้างปรากฏการณ์ ชิลลิ่ง 3 วันซ้อนมาแล้ว เมื่อ 2 ปีที่แล้ว  ตอนนี้เริ่มมี story ให้เล่นเเล้ว นำมันเริ่มลง บวกด้วย pe ที่ต่ำมาก ประมาณ 6 เท่าเอง ถ้าให้ 10 เท่านี่ไปถึง 34 บาทได้เลย
ทนถือกันหน่อยนะครับ :lol:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
Jeng

โพสต์ที่ 12

อืม ยินดีกับท่านปีเตอร์ ชาง ด้วย อิอิ
โป้ง

โพสต์ที่ 13

tcb เคยสร้างปรากฏการณ์ ชิลลิ่ง 3 วันซ้อนมาแล้ว เมื่อ 2 ปีที่แล้ว  ตอนนี้เริ่มมี story ให้เล่นเเล้ว นำมันเริ่มลง บวกด้วย pe ที่ต่ำมาก ประมาณ 6 เท่าเอง ถ้าให้ 10 เท่านี่ไปถึง 34 บาทได้เลย
ทนถือกันหน่อยนะครับ
ยังจำได้ครับ ผมยิ้มแป้นเลย ซื้อ 16 ไปขาย 30 บาท
แต่คงไม่มีให้เห็นอีกแล้วครับ (เดา)  :wink:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
โป้ง

โพสต์ที่ 14

รูปภาพ

แน้วโน้มยังวิ่งอยู่ครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 15

แน้วโน้มยังวิ่งอยู่ครับ
รบกวนคุณโป้งอธิบายสั้นๆได้ไหมครับ
ผมดูกราฟแล้วงูๆปลาๆ :oops:

1.RSI ถ้าเหนือ 70 แสดงว่า overbought ใช่ไหมครับ
2.MACD ถ้าเส้นน้ำเงินตัดขึ้น แสดงว่าเป็นขาขึ้น?
3.รูปที่ 3 เป็นเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ เราดูแนวโน้มอย่างไรครับ
4.stochast ถ้าเหนือ 75 แสดงว่า overbought หรือเปล่าครับ

หรือถ้าท่านใดทราบ รบกวนเป็นวิทยาทานให้เพื่อนๆอย่างผมด้วยครับ :o
Mr. Big
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 16

วันนี้ซื้อเมื่อเช้าครับ ตอนทำท่าจะผ่าน 20.3
Dr.T

โพสต์ที่ 17

เอ ท่าน jaychou ร้สึกจะขายหมูบ่อยนะครับ  8) SAFE, ICC, TCB
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
jaychou

โพสต์ที่ 18

แหม...พี่หมอรับกล่องดวงใจของผมไป ยังมาเยาะเย้ยอีกนะ  :lol:
นโยบายการลงทุนของข้าพเจ้า : ต้องขาวสะอาด และ ปลอดภัย    
naris

โพสต์ที่ 19

[quote="jaychou"]แหม...พี่หมอรับกล่องดวงใจของผมไป ยังมาเยาะเย้ยอีกนะ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Onokung

โพสต์ที่ 20

เรื่อง ขำๆ ของ TCB
ผมถามเพื่อนว่าทำไมต้อง TCB เค้าบอกว่า ช่วงนี้ร้านเนื้อย่างเกิดมาก ต้องใช้ถ่านเยอะ ถ่านน่าจะขายดี ยิ่งเค้ามีถ่านใหม่ที่เอาไป ย่างเนื้อแล้วไม่แตก(โป๊ะๆ)แล้วยังร้อนกว่า โดยการเอากากขี้ผงมาอัดถ่าน

ตอนนั้นงงมากไม่รู้ว่า เพื่อนมันตอบจิง หรือ อำผม
ทำไมมันตอบดูมีหลักการณ์จัง  :lol:  :lol:  :lol:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
โป้ง

โพสต์ที่ 21

1.RSI ถ้าเหนือ 70 แสดงว่า overbought ใช่ไหมครับ
ใช่ครับ จากรูปยังไม่เข้าสู่ overbought ถ้าเหนือ 70 ก็ต้องเริ่มสังเกตุการ ถ้าเข้าสู่ 80 ก็เข้าสู่ super overbought(เขตเทกระจาดทำกำไร)
ในทางกลับกันถ้าต่ำกว่า 30 ก็เป็นจุดน่าเข้าไปเก็บ ครับ

2.MACD ถ้าเส้นน้ำเงินตัดขึ้น แสดงว่าเป็นขาขึ้น?
ใช่ครับ ดูกำลัง สัญญาณระยะสั้น
3.รูปที่ 3 เป็นเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ เราดูแนวโน้มอย่างไรครับ
ราคาปิดต้องเหนือ EMA ครับ , วัดแน้วโน้มเริ่มที่จุดตัด ถ้าเทียบค่าเฉลี่ยหลายเส้น 10 ต้องอยู่เหนือ 25 ต้องอยู่เหนือ 75 ต้องอยู่เหนือ 200 วัน
4.stochast ถ้าเหนือ 75 แสดงว่า overbought หรือเปล่าครับ
เริ่มวิ่งเข้าสู่ overbought ครับ (ตามทฤษฎีอยู่ที่ 80%-100%)
Jeng

โพสต์ที่ 22

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เรื่อง ขำๆ ของ TCB 
ผมถามเพื่อนว่าทำไมต้อง TCB เค้าบอกว่า ช่วงนี้ร้านเนื้อย่างเกิดมาก ต้องใช้ถ่านเยอะ ถ่านน่าจะขายดี ยิ่งเค้ามีถ่านใหม่ที่เอาไป ย่างเนื้อแล้วไม่แตก(โป๊ะๆ)แล้วยังร้อนกว่า โดยการเอากากขี้ผงมาอัดถ่าน 
:rofl:
NDD

โพสต์ที่ 23

มาวันเดียว เดี้ยงซะละ ไม่ลากแล้วเหรอ...
หุ้นเงียบๆ ส่วนใหญ่ต้องมีคนลากถึงไป ไม่งั้นก็รอช่วงประกาศผลประกอบการ ถึงไปอีกที (แตไปไหนก็ต้องดูอีกที)
hot

อืม

โพสต์ที่ 24

ราคาปรับขายตามต้นทุน

แต่ต้นทุน หลังจากขึ้นราคามันลง

ตามน้ำมัน  

ไม่กำไรบานหรือคับ
Mr. Big

โพสต์ที่ 25

เห็นด้วยกับ คุณ hot เลยครับ
Mr. Big

โพสต์ที่ 26

[quote="bigshow"]tcb เคยสร้างปรากฏการณ์ ชิลลิ่ง 3 วันซ้อนมาแล้ว เมื่อ 2 ปีที่แล้ว
เทียน

โพสต์ที่ 27

อดทนอึดอัดสักพักครับ
BigBoat

โพสต์ที่ 28

... เคาะ มาให้อ่าน