Off-Topic: สืบเนื่องจากคำถามในงาน TVI Meeting#2

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Kenny P
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Off-Topic: สืบเนื่องจากคำถามในงาน TVI Meeting#2

โพสต์ที่ 1

ที่ถามเกี่ยวกับการใช้เครื่อง PDA ในการดูหุ้น แล้วก็จะมีอาตี๋ผมยาวคว้าไมค์ขึ้นมาตอบ แต่รู้สึกว่าจะตอบได้ไม่เคลียร์เท่าไร คิดว่าคงจะเป็นพวกประเภทตื่นไมค์หรือตื่นเวที เห็นว่าเสียงสั่นตลอดเวลา ก็เลยขออนุญาตมาเพิ่มเติมข้อมูลให้นิดหนึ่ง ถือว่าเป็นการแชร์ความรู้กันนะครับ

โปรแกรมที่ใช้ในการดูหุ้นสำหรับเครื่อง Palm หรือ Pocket PC นั้น มีอยู่หลายโปรแกรม แต่ที่ดูแล้วเป็นที่นิยมใช้มากที่สุด เห็นว่าจะไม่พ้นโปรแกรม Stock Manager ซึ่งราคาของโปรแกรมนี้ตกอยู่ที่ 24.95$ หรือประมาณพันนิดๆ ซึ่งตัวโปรแกรมไม่ว่าจะเป็นของ Palm หรือ Pocket PC นั้น จะมีลักษณะการใช้งานที่เหมือนกันเปี๊ยบเลย อาจจะมีมุมมองที่แตกต่างกันนิดหน่อย เพราะว่า Palm (โดยส่วนมาก) จะมีหน้าจอเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัส ส่วนหน้าจอของ Pocket PC จะเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า

ส่วนประโยชน์ของการใช้โปรแกรมนี้ก็คือ
1. สามารถที่จะบันทึกข้อมูลในการซื้อหุ้นต่างๆ ซึ่งสามารถที่จะแยกเป็น Portfolio ได้ ซึ่งจะสะดวกมากในการแยกแยะ หุ้นตัวที่เรามีอยู่ในพอร์ต หรือหุ้นที่เรากำลังจับตาดูอยู่

2. สามารถแสดงผลของข้อมูลต่างๆ ได้เป็นกราฟ 3D pie, bar หรือ กราฟเส้น

3. สามารถที่จะตั้งเวลาเตือนเมื่อ Price หรือ Profit ของหุ้นนั้นๆ ได้มาถึงเป้าหมายของเราแล้ว

4. สามารถทำการ Update ราคาของหุ้นได้ ถ้าอยู่ที่บ้าน ก็สามารถ update ได้โดยผ่านเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ online อยู่ หรือถ้าอยู่นอกบ้าน ก็สามารถทำการ Update ราคาของหุ้นได้ โดยผ่านโทรศัพท์มือถือ ที่มีโมเด็มในตัว โดยการผ่าน Bluetooth หรือ infrared ก็ได้ ซึ่งลักษณะรุ่นของโทรศัพท์พวกนี้ เช่น Sony Ericsson T68i หรือ T610 เป็นต้น ซึ่งเมื่อมีการ update ราคาหุ้นผ่านทาง internet แล้ว โปรแกรมจะสามารถบอกรายละเอียดต่างๆ ได้ ไม่ว่าจะเป็น ราคาสูงสุด, ต่ำสุด, % การเปลี่ยนแปลง, ราคา Bid, ราคา Ask, ราคาสูงสุด,ต่ำสุดในรอบปี เป็นต้น

นี่ก็เป็นรายละเอียดอย่างคร่าวๆ นะครับ เพื่อนๆ สามารถดูรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับลักษณะการใช้ของโปรแกรมนี้ได้ที่นี่ครับ

http://www.mrpalm.com/getcontent.php3?tid=132

http://www.mrpalm.com/getcontent.php3?tid=189

หวังว่าคงจะตอบได้เคลียร์กว่าเจ้าตี๋ผมยาวคนนั้นนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ktp

โพสต์ที่ 2

ผมไม่ใช่คนที่คุณ kennyp พูดถึงนะครับ แต่เมื่อวานก็ได้มีโอกาส demo stock manager บน tungsten ให้กับผู้ร่วมงานบางคนดูครับ ก็คิดว่าโปรแกรมนี้คุ้มค่ากับราคาแค่หนึ่งพันนิดๆมากครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

คุณ ktp ครับ ผมพึ่งได้ T|W มาหมาดๆ พอคลิ๊ก update ปั๊บ
มันก็ใส่ราคาหุ้นใหม่ให้เลย แล้วก็ขึ้น Fatal Error แล้ว reset
เครื่องให้เสร็จสรรพ

ยังไม่กล้าใช้อีกเลยครับ
ktp

โพสต์ที่ 4

คุณ CK ใช้ stock manager version อะไรครับ ของผม 4.35 ซึ่งก็เคยเจอ fatal error แต่นานๆจะเจอซะที

- เป็นทุกครั้งหรือเปล่าครับ
- update ผ่าน gprs? ถ้าใช่ ลอง update ผ่าน pc ดูว่ายังมีปัญหาหรือเปล่า
ktp

โพสต์ที่ 5

วันนี้ update เป็น version 4.36 ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไร ลอง check ดู version ล่าสุดนะครับ อาจจะแก้ปัญหาของคุณ ck ได้
ล็อคหัวข้อ