ซื้อหุ้นตัวไหนดีในเมกาประเดิมเข้าพอร์ตตัวแรก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
JIGSAW
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อหุ้นตัวไหนดีในเมกาประเดิมเข้าพอร์ตตัวแรก

โพสต์ที่ 1

มันเยอะไปหมด ใครมีบริษัทดีๆแนะนำบ้างครับ
จะได้หาข้อมูลเพิ่ม แล้วคนที่เล่นอยู่ซื้อตัวไหนกันบ้างครับเผื่อมีข้อมูลอะไรจะได้ช่วยกันหา
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 2

ซื้อหุ้นเบิร์คไชร์ เอ งัยครับ

1 หุ้น แล้วรอไปประชุมผู้ถือหุ้นประจำปี พร้อมกับคุณ web
Expecto Patronum!!!!!!
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

จะไปลงทุนในตลาดหุ้นอเมริกา..

ผมสงสัยว่าเรา(คนไทย)มีข้อได้เปรียบอะไร ที่จะทำให้การลงทุนในอเมริกาประสบความสำเร็จหรือเปล่าครับ

นอกจากว่าหนองน้ำเค้าใหญ่กว่าเรา อาจจะมีปลาตัวใหญ่กว่า (และอันตรายที่มากกว่าด้วย)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
BKP

โพสต์ที่ 4

ลองใช้ Stock screener ใน yahoo หรือ msn (ไม่แน่ใจว่าต้องมี program "money" ใช้ด้วยหรือเปล่า) หรือ ดูจาก พวก fool.com หรือ เวบการเงินการลงทุนอื่นๆ ก็ได้ มักจะมี screener ให้ใช้ ดีบ้างไม่ดีบ้าง บางอันใช้ยาก load นาน ก็มี แต่ส่วนตัวชอบ msn นะ (ถ้าต้องใช้ Money software คู่ด้วย ก็ลองหาซือได้ แถวพันทิพ หรือ ประตูน้ำนะ)  ลองใช้หาดูตาม criteria ที่ต้องการ ถึงไม่คิดจะลงทุน แต่ลองใช่ โปรแกรมพวกนี้ ก็รู้สึกว่าได้ความรู้พอสมควรเลย
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

คุณ jigsaw เปิด port แล้วเหรอครับ
ทำยังไงครับ
ขอเป็นความรู้ครับ
มี amway มั้ยครับ
ผมว่าน่าสนนะ เห็นยอดขายโตจัง +กระแสด้วยแล้ว

คนไทยยิ่งเห่อตามกันง่ายๆอยู่
"Failure is the only way to start again intelligently"
jaychou

โพสต์ที่ 6

ลองอ่านเว็บบอร์ดหุ้นของ Yahoo ดูสิครับ

อีกแหล่งความรู้นึงของหุ้นในอเมริกาคือ www.fool.com (เว็บหุ้นในดวงใจผมเลย) ชื่อโง่ แต่ความรู้ไม่โง่เลยครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 7

เอาแบบไม่ต้องใช้หัว ซื้อ Home Depot สิครับ Buffet เพิ่งซื้อไปเมื่อไตรมาส 3 ราคายังไม่ได้ปรับตัวขึ้น แต่ไม่รู้ซื้อแล้วเมื่อไรจะวิ่งนะ ที่แน่ๆ ชัวร์ดี ลุงบัฟซื้อ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ayethebing

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยกับท่านลูกอีสาน หวังว่าท่านเจ้าของกระทู้จะได้มีการไตร่ตรองอย่างรอบคอบแล้วก่อนไปลงทุนที่เมริกา

ข้อดีของการซื้อหุ้นที่เมริกาคือการเลือกหุ้นทางตัวเลขทำได้ง่ายเพราะมีแหล่งข้อมูลดีๆ เยอะแยะ เช่น yahoo หรือ msn หรือถ้าจะยอมเสียกะตังค์ ก็ต้อง morningstar (ทำแบบผมก็ได้ยอมสมัคร 14 วันแล้วยกเลิกโดยไม่เสียตังค์แต่ต้องหาข้อมูลให้เสร็จก่อน) แถมมีสินค้าให้เลือกมากมายครับ

ข้อเสียคือ
- ถ้าอยากรู้เรื่องข้อมูลเชิงคุณภาพค่อนข้างยากมากๆ ต้องพยายามหาอ่านข่าวในอดีตเยอะๆ ที่สำคัญยังหา webboard แบบ TVI ดีๆ ที่นู่นยังหาไม่ได้ครับ  :lol:
- การติดตามผลก็ลำบาก จะเอาฉึบฉับแบบเมืองไทยยากครับ แถมหลักกฎหมายในรายละเอียดอาจมีข้อแตกต่าง กันไปด้วยครับ เคยอ่านหมายเหตุประกอบงบแล้ว มีติดเรื่องคำศัพท์แสงพอสมควรเลยทีเดียว
- จะซื้อจะขายทำรายการอะไรยากไปหมด เพราะเวลาตลาดเปิดนะ ดึกๆ เลยครับ พอจะขายเอาเงินกลับมาก็ทำได้ยาก เพราะเสียค่าใช้จ่ายในการทำรายการสูง
- เรื่องภาษีจะโดนเยอะกว่าบ้านเรา ไม่ว่า capital gain ก็เสีย (มีในระยะสั้น ระยะยาวจะเสียน้อยกว่า) แม้แต่เงินปันผลก็เสียภาษีแบบสองต่อนะครับ เคลมคืนไม่ได้เหมือนของไทย เวลาซื้อหุ้นที่เมกาอย่าซื้อเพื่อปันผลเลยครับ

หวังว่าคงช่วยนะครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 9

ชาวไทยที่อยู่ในอเมริกาน้อยกว่า 180 วัน ในปีภาษี เสีย dividend tax 15% แต่ไม่เสีย Capital gain tax ครับ เพราะเหตุนี้ ต่างชาติจึงแห่เข้าไปลงทุนในสหรัฐฯ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
BKP

โพสต์ที่ 10

ชาวไทยที่อยู่ในอเมริกาน้อยกว่า 180 วัน ในปีภาษี เสีย dividend tax 15% แต่ไม่เสีย Capital gain tax ครับ เพราะเหตุนี้ ต่างชาติจึงแห่เข้าไปลงทุนในสหรัฐฯ
ตามกฎ แล้วต้องเป็นตามที่ว่า แต่สรรพากรก็เหมือนกันทั่วโลก คือ ขึ้นอยู่ว่าแต่ละคนจะตีความยังไง น้องเราเค้าถือหุ้นมานานมาก เป็น 10ปี+ แต่มีความจำเป็นต้องขายไปบ้างส่วน ก็คิดว่าไม่ต้องเสียภาษีตามกฎ สี่ปีต่อมา IRS ติดต่อว่าต้องเสียภาษี ด้วย เค้าอ้างว่าเป็นรายได้ที่เกิดใน US แม้ตัวจะไม่อยู่ โอย เรื่องค่อนข้างยาว ยังคุยกันอยู่เลย ยังไม่จบ แต่คาดว่าคงไม่ต้องเสียภาษีในที่สุด แต่ที่เสียคื่อเวลา เงินจ้างทนายขอคำปรึกษาและให้คุยกับ IRS ที่โน้น
บางคนก็ว่าให้ทำเฉยๆ เพราะเค้าไม่สามารถตามได้ แต่ เคยได้ยินว่า IRS เค้าสามารถที่จะ suspend บัญชีการเงินอื่นๆที่มีในเขตเค้า หรือ อาจจะระงับการเดินทางเข้าประเทศเค้าได้ (อันนี้เท็จจริงไงไม่รู้)
ล็อคหัวข้อ