ขอความร่วมมือจากสมาชิกนิดหน่อย ช่วยกันตอบด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

ขอความร่วมมือจากสมาชิกนิดหน่อย ช่วยกันตอบด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

คืออยากจะสำรวจความน่าสนใจในการเป็นสมาชิกของสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทยครับ เรื่องนี้ทางชมรมฯอยากจะเอาไปเสนอเป็นข้อมูลในการปรับปรุงสิทธิประโยชน์ของสมาคมฯและสิทธิของชมรมฯครับ

1 ถ้าท่านจะสมัครสมาชิกสมาคมซึ่งค่าสมาชิก 2,100 บาทตลอดชีพ ท่านคาดหวังจะให้สมาคมฯทำกิจกรรมอะไรบ้าง

2 กิจกรรมและสิทธิประโยชน์ที่ทางสมาคมมีอยู่เพียงพอ และน่าสนใจหรือไม่ อย่างไร?

3 ท่านสนใจจะเป็นสมาชิกสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนหรือไม่ เพราะอะไร
   ถ้าไม่อยาก  เพราะอะไร และอะไรจะเป็นสิ่งที่ทำให้ท่านสนใจเป็นสมาชิก

ขอขอบพระคุณในความร่วมมือครับ
less is more
Verified User

โพสต์ที่ 2

เห็นว่ายังไม่มีคนตอบมาตอบสักหน่อยครับพี่มน
1.ผมเป็นสมาชิกอยู่แล้ครับแบบตลอดชีพ ที่ผมสมัครตอนนั้นเพราะต้องการไปcompany visit
2.สิทธิประโยชน์ต่างๆก้อโอเคมั้งครับเพราะผมไม่ได้คาดหวังอะไร
3.ถ้าต้องการอะไรเพิ่มเติมผมอยากให้มีcompany visitเยอะๆกว่านี้ครับเพราะที่ผ่านมาถ้าจะเห็นว่าน้อยมากและจำนวนที่รับได้ก็น้อยมากๆด้วย40คน (ซึ่งไม่อยากบอกว่าผมไม่เคยสมัครทันเลย...) โดยเค้าอาจจะกันที่นั่งไว้ให้กับสมาชิกก่อนให้จองก่อนแล้วหลังจากนั้นก้อให้คนที่ไม่ได้เป็นสมาชิกจองครับ จะได้เป็นแรงจูงใจในการเป็นสมาชิกครับ... :D
คนบางแค... แคร์บางคน...
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

มีประโยชน์สำหรับนักลงทุนรุ่นใหม่ที่กำลังค้นหาบริษัทและข้อมูล

แต่คนต่างจังหวัด  อย่างผมหมดสิทธิ์ครับ
Saran

โพสต์ที่ 4

ผมก็สมัครเป็นแบบตลอดชีพไว้ครับ แต่ไม่ได้ร่วมกิจกรรมอะไรเลย เนื่องจาก 1. กิจกรรมส่วนมากจัดวันธรรมดา ไปไม่ได้
2. อยู่ต่างจังหวัดครับ เลยไม่ค่อยสะดวก

ที่จริงอยากให้ทางสมาคมส่งตารางวัน Company Visit มาเร็วกว่านี้นะครับ เพราะบางที่กว่าจะส่งมามันกระชั้นชิดเกินไป บางบริษัทอย่างไป แต่ผมเคลียร์งานไม่ทันนะครับ

ส่วนที่อยากให้มีเพิ่มเติม อยากให้มีการอบรมสอนอ่านงบการเงิน หรือ การวิเคราะห์ข้อมูลจากหนังสือพิมพ์ธุรกิจนะครับ ผมว่าน่าจะมีประโยชน์
adi

โพสต์ที่ 5

1. ไมได้คาดหวังอะไร
2. ไม่ทราบครับ
3. ไม่ เพราะไม่ทราบว่าได้รับสิทธิประโยชน์อะไรบ้าง
harry

โพสต์ที่ 6

ผมไม่ได้เป็นสมาชิกครับ

กิจกรรมต่างๆ ผมว่าเราก็มีความสามารถพอทำเองได้ ไม่ว่าอบรม สัมมนา เยี่ยมชมบริษัท แต่ถ้าการไม่ร่วมมือกับทางสมาคมแล้ว เป็นผลดีกว่า ก็เห็นด้วย

ส่วนสิทธิประโยชน์ เฉยๆ ครับ ไม่รู้สึกอยากได้อะไร ข้อมูลและพี่ๆในเว็บนี้ ให้สิ่งที่ต้องการเพียงพออยู่แล้ว
Expecto Patronum!!!!!!
tenkafubu

โพสต์ที่ 7

ผมเห็นด้วยกับ เฮียปรัชญาครับ...ต่างจังหวัดหมดสิทธิ์  แม้จะมีความสนใจในการเป็นสมาชิกก็ตาม
3M Only...
Market Cap.
doji

โพสต์ที่ 8

สำหรับคนที่เพิ่งมาอยู่ต่างป.อย่างผมยิ่งหมดสิทธิ์  :(
แต่ผมว่า คนที่อยู่จังหวัดเดียวกันน่ารวมกลุ่มกันนะครับ
อย่างเช่นที่Australia เค้ารวมกลุ่มกันเป็นclub กลุ่มละ10-20คน แล้วเจอกันweekละครั้ง เพื่อพูดคุยแลกเปลี่ยนเกี่ยวกับหุ้นและการลงทุน  
แถมผมคิดว่าเวลาจะไปCompany Visit ก็น่าจะสะดวกกว่า เพราะแต่ละคนอยู่ในพื้นที่เดียวกัน  แต่ผมไม่รู้ว่าที่เมืองไทยรัฐสนับสนุนรึเปล่า แต่ที่นี้เค้าสนับสนุนเต็มที่ครับสำหรับinvesment clubs ลองเข้าไปดูwebนี้ดูก็ได้ครับ
http://www.asx.com.au/investor/educatio ... _clubs.htm
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

1. เป็นสมาชิกอยู่แล้วครับ คาดหวังให้มี company visit มากกว่านี้ ที่ผ่านมาผมเห็นปีนึงมีไม่กี่ครั้งเอง และบริษัทส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยน่าสนใจไม่ค่อยมีหุ้น value เท่าไหร่

2. กิจกรรมมีไม่เพียงพอครับ เพราะที่ผ่านมาไม่เห็นมีกิจกรรมอะไรเลยครับ ปีนึงมีน้อยมาก

3. กิจกรรม investorday เป็นกิจกรรมที่เข้าท่าครับ ถ้าเกิดว่าการจองที่นั่งสำรองไว้ให้เฉพาะคนที่เป็นสมาชิกก่อนแบบนี้ผมว่าทำให้อยากสมัครมากขึ้นครับ
Hero_man

โพสต์ที่ 10

ยังไม่เป็นสมาชิกครับ และมีปัญหาเดียวกับท่านอื่น ๆ คืออยู่ตจว.ไม่มีโอกาสได้ร่วมกิจกรรมแน่เลย
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
เพื่อน

โพสต์ที่ 11

เป็นสมาชิกตลอดชีพครับ
อยากจะเห็นที่สุดคือ

อำนาจการต่อรองของรายย่อยรวมกัน โดยมอบให้ทางสมาคมเป็นตัวแทนในการเจรจากับผู้บริหารบลจ.ต่างๆในกรณีที่เห็นสมควรจริงๆ

ข้อมูลAlertที่ฉับไวในการเตือนสมาชิก เกี่ยวกับแง่มุมต่างๆของหุ้นแต่ละตัวที่มีข่าวด่วนขึ้นมา รวมถึงข่าวการควบรวมกิจการหรือการDelistที่อาจจะไม่เป็นธรรมพอเพียงสำหรับรายย่อย

พูดง่ายๆก็กึ่งๆสหภาพรายย่อยนั่นแหละครับ แต่คงไม่ถึงกับหาประโยชน์เข้าตัวเอง.....ขอแค่ช่วยรักษาสิทธิให้รายย่อยไม่ให้ถูกรังแกก็พอแล้วครับ

ส่วนกิจกรรมต่างๆคงเป็นเรื่องปลีกย่อยที่สามารถจะพัฒนาไปได้เรื่อยๆตามความเหมาะสมต่อไป
sitti

โพสต์ที่ 12

1.อยากให้ชมรมมี company visit และมีการฝึกอยรมเพื่อพัฒนาฝีมือในการลงทุนครับ
2.กิจกรรมน้อยไปครับ บางครั้งเห็นข่าวว่ามีกิจกรรมแต่เด็กต่างจังหวัดไปบ่ได้
3.ถ้าเป็นสมาชิกแล้วมีการอบรมและรวมกลุ่มเพื่อหาข้อมูลอะนะ น่าสน :D
topbuy

โพสต์ที่ 13

เป็นสมาชิกตลอดชีพ
อยากให้จัดกิจกรรม วันเสาร์ อาทิตย์
อยากให้ประสานงาน กับตลท.จัด opp.day ในวันเสาร์ อาทิตย์ จะได้มีโอกาสไปฟังบ้าง
Linzhi

โพสต์ที่ 14

ตอนนี้เพิ่งสมัครรายปี เพราะอยากวัดผลดูก่อนว่าสิทธิประโยชน์ที่ได้รับได้ใช้คุ้มรึเปล่า ที่อยากเห็นคือ

1. นิตยสารราย 2 เดือนที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับการคุ้มครองผู้ลงทุน  และแชร์แลกเปลี่ยนประสบการณ์ดี ๆ ในอดีตมาก ๆ - ขอให้อย่าเป็นนิตยสารที่มีแต่รูป เหมือนกับชมรมเพื่อสังคม

2. มีจัดอบรมสัมมนาทุกเดือนเสาร์อาทิตย์ (เหมือนปี 2006) แต่เพิ่มส่วนของ opportunity day เข้าไปแซม ๆ ด้วย ถ้ากิจกรรมน้อยเหมือนหลาย ๆ ปีก่อน ผมขอตัวดีกว่า เพราะโอกาสว่างตรงกันยากมาก

3. มีการแจ้งข่าวสารผ่านช่องทาง e-mail เยอะ ๆ น่าจะถูกและได้ประสิทธิภาพสูง

4. Company visit ทุกเดือน ค่าอาหาร ค่ารถ ฯลฯ ผมยินดีออกให้เพิ่ม ที่อยากได้คือคนที่มีสุ้มมีเสียง เพื่อช่วยประสานงานให้เท่านั้น

ผมขอแค่นี้แหละ (ไม่รู้เยอะไปรึเปล่า) ถ้าได้หมดนี่ ปีหน้าผมสมัครตลอดชีพครับ
neelajee

โพสต์ที่ 15

คิดว่าสมาคมน่าจะแบ่งกิจกรรมเป็น 2 แนวทาง
1 แนวสำหรับนักลงทุนแบบ VS
2 แนวแบบ VI
ที่ผ่านมากิจกรรมส่วนใหญ่เซิร์ฟแนว VS (ความเห็นส่วนตัวอะ)
เลยไม่สนใจเข้าร่วมวง หาข้อมูลในเวบนี้ ก็ลันทะลักจนสำลักแย้วววววว :lol:  :lol:  :lol:
Accidental Hero

โพสต์ที่ 16

เพื่อน เขียน:อยากจะเห็นที่สุดคือ

.....ขอแค่ช่วยรักษาสิทธิให้รายย่อยไม่ให้ถูกรังแกก็พอแล้วครับ
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

ผมว่านี่เป็นเรื่องสำคัญที่สุด
เรื่องการอบรม สัมมนา หรือ company visit สำหรับผมเปรียบเหมือนของแถม
ถ้าสมาคมทำหน้าที่คอยเฝ้าระวัง และรักษาสิทธิของรายย่อยได้อย่างจริงจัง จะดีมากครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
ล็อคหัวข้อ