ขอความเห็นด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
visanuu
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้เรียนโทที่ธรรมศาสตร์ กำลังจะทำสาระนิพนธ์ เรื่องการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ซึ่งตัวผมเอง ได้ศึกษาการลงทุนแบบนี้มาประมาณ1ปี จึงอยากได้ความเห็นของพี่ๆน้องๆสมาชิกในนี้ครับ

หัวข้อคร่าวๆ
1.บทนำ(ทำไมถึงต้องศึกษาเรื่องนี้)
2.ปัญหาที่พบในการลงทุนของนักลงทุนทั่วไป
3.การลงทุนแบบเน้นคุณค่าคืออะไร
4.วิธีการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
5.เปรียบเทียบการลงทุนแบบเน้นคุณค่ากับการลงทุนแบบเก็งกำไร
6.ตัวอย่างบุคคลที่ประสบความสำเร็จ

ซึ่งผมเอง ก็คิดว่ารูปแบบหรือทฤษฏีไม่สามารถกำหนดได้อย่างตายตัว ขึ้นอยู่กับนิสัย ความถนัด ความสนใจของนักลงทุน แต่อยากจะทำออกมาเพื่อให้เห็นได้ว่าการลงทุนของคนส่วนมาก มักจะขาดทุน และเปรียบเทียบให้เป็นข้อดี และเพื่อเผยแพร่เป็นความรู้ให้แก่ผู้ที่สนใจลงทุนในตลาดหลักทรัพย์

ผมยินดีรับฟังทุกๆความเห็นนะครับ วิจารณ์กันเยอะๆ

ขอบคุณมากครับ  :D
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

หัวข้อก็ดูน่าสนใจดีแล้วครับ คิดว่าน่าจะหาข้อมูลได้ไม่ยากมากนัก
เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องใหม่ หัวข้อนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จ ก็มีหลายท่านในเวปนี้ หรือหากจะติดต่อ ดร.นิเวศน์ก็คิดว่าท่านไม่น่าจะขัดข้องครับ

พัฒนาการการลงทุนแบบเน้นคุณค่าในไทยและต่างประเทศ

ก็เป็นหัวข้อที่น่าสนใจครับ :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 3

6. Warren Buffett, ดร. นิเวศน์ เหมวชิระวรากร ลุงขวด พี่ครรชิต พี่ลูกอิสาน พี่มนตรี พี่ฉัตรชัย (โอ๊ย เยอะแยะ นับไม่หวัดไม่ไหวครับ :mrgreen: )
kspnwwn

โพสต์ที่ 4

เรื่องการเปรียบเทียบการลงทุนแบบเน้นคุณค่ากับแบบอื่นเนี่ย ลองดูหนังสือของ Hagstrom สิครับ เขามีวิธีการเปรียบเทียบที่น่าสนใจทีเดียว

ว่าแต่หัวข้อสุดท้าย นี่จะเลือกใครมั่งครับ  ในนี้ก็มีหลายคนที่น่าสนใจนะ  :D  

ไว้ถ้าทำวิทยานิพนธ์เสร็จก็ทำ link มาให้อ่านบ้างนะครับ น่าสนใจดี
harry

โพสต์ที่ 5

เคยคิดไว้ว่าถ้าเรียนโท จะทำเรื่องทำนองนี้

ถ้าพี่ทำไว้ดี ผมจะได้สานต่อ

แต่ถ้ายากนัก ผมก็ขอบายล่ะครับ ถ้าว่างผมก็ยินดีช่วยครับ
Expecto Patronum!!!!!!
ล็อคหัวข้อ