IT มาจากไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 1

วันนี้ขึ้นใหญ่เลย ยังไม่รู้สาเหตุเลย
ไม่รู้ราคานี้เพื่อนๆคิดว่าแพงไปรึยังครับ
ผมมองว่าราคาไม่ถูกแล้ว เลยขายออกไปหมดแล้ววันนี้  :?  ไม่รู้จะขายหมูรึเปล่า
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 2

svoa ไม่ค่อยขึ้นเลย
worapong

หุ้นค้าปลีกของอาจารย์นิเวศน์

โพสต์ที่ 3

"หุ้นที่เข้าข่ายเป็น Modern Trade คือค้าปลีกและมีร้านค้าในลักษณะที่เป็นเครือข่ายทั่วประเทศนั้นส่วนใหญ่อยู่ในกลุ่มพาณิชย์แต่ในกลุ่มอื่นก็น่าจะมีด้วย ที่ชัดเจนก็มีหุ้น BIGC, CP7-11, HMPRO, MAKRO, ROBINS นอกกลุ่มนี้ก็น่าจะรวมถึง SE-ED ที่เป็นร้านเครือข่ายขายหนังสือและไอทีซิตี้(IT) ที่ผมเข้าใจว่าเป็นร้านขายอุปกรณ์ IT ต่าง ๆ ผมเองไม่แน่ใจว่าจะมีหุ้นตัวอื่นอีกหรือไม่ แต่ถ้าเข้าลักษณะที่เป็นร้านค้าปลีกแบบซื้อมาขายไปและเป็นเครือข่ายทั่วประเทศก็นับว่าอยู่ในกลุ่มนี้เช่นกัน
แม้ว่าหุ้น Modern Trade ที่อยู่ในตลาดส่วนใหญ่จะประสบความสำเร็จในแง่ของธุรกิจ และมีการเติบโตต่อเนื่องมานานพอสมควรและดูแล้วหุ้นหลายตัวก็มีราคาไม่แพง แต่ถ้าดูถึงการซื้อขายหุ้นก็จะพบว่ามีค่อนข้างน้อย เรียกว่านักลงทุนไม่ค่อยสนใจแต่นี่ก็คือคุณลักษณะของตลาดหุ้นไทยนั่นก็คือ คนไม่ใคร่สนใจหุ้นดีที่มั่นคง แต่ชอบหุ้นของกิจการที่ไม่ดีแต่หวือหวา มีโอกาสได้เสียเร็ว น้อยคนที่จะสนใจกิจการที่กำไรค่อนข้างแน่นอนจ่ายปันผลค่อนข้างแน่นอนและค่อย ๆ เติบโตขึ้นปีละ 10 15% แต่นี่เป็นโอกาสของ Value Investor ที่ยึดคติว่ากำไรน้อยไม่ว่าแต่อย่าให้ขาดทุน"
ผมลองดูว่าหุ้นค้าปลีกตอนนี้ p/e เท่าไรแล้ว ได้ผลดังข้อมูลข้างล่างครับ
               p/e
big c        13.3
CP7-11    15.87
HMPRO    16.53
MAKRO     14.94
ROBINS    10.36
SE-ED      11.33
IT           12.99
เพื่อนๆคิดว่าราคาตอนนี้อยู่ในโซนถูก แพง หรือเกรย์แอเรียครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
woody

Re: หุ้นค้าปลีกของอาจารย์นิเวศน์

โพสต์ที่ 4

[quote="worapong"]"หุ้นที่เข้าข่ายเป็น Modern Trade คือค้าปลีกและมีร้านค้าในลักษณะที่เป็นเครือข่ายทั่วประเทศนั้นส่วนใหญ่อยู่ในกลุ่มพาณิชย์แต่ในกลุ่มอื่นก็น่าจะมีด้วย ที่ชัดเจนก็มีหุ้น BIGC, CP7-11, HMPRO, MAKRO, ROBINS นอกกลุ่มนี้ก็น่าจะรวมถึง SE-ED ที่เป็นร้านเครือข่ายขายหนังสือและไอทีซิตี้(IT) ที่ผมเข้าใจว่าเป็นร้านขายอุปกรณ์ IT ต่าง ๆ ผมเองไม่แน่ใจว่าจะมีหุ้นตัวอื่นอีกหรือไม่ แต่ถ้าเข้าลักษณะที่เป็นร้านค้าปลีกแบบซื้อมาขายไปและเป็นเครือข่ายทั่วประเทศก็นับว่าอยู่ในกลุ่มนี้เช่นกัน
แม้ว่าหุ้น Modern Trade ที่อยู่ในตลาดส่วนใหญ่จะประสบความสำเร็จในแง่ของธุรกิจ และมีการเติบโตต่อเนื่องมานานพอสมควรและดูแล้วหุ้นหลายตัวก็มีราคาไม่แพง แต่ถ้าดูถึงการซื้อขายหุ้นก็จะพบว่ามีค่อนข้างน้อย เรียกว่านักลงทุนไม่ค่อยสนใจแต่นี่ก็คือคุณลักษณะของตลาดหุ้นไทยนั่นก็คือ คนไม่ใคร่สนใจหุ้นดีที่มั่นคง แต่ชอบหุ้นของกิจการที่ไม่ดีแต่หวือหวา มีโอกาสได้เสียเร็ว น้อยคนที่จะสนใจกิจการที่กำไรค่อนข้างแน่นอนจ่ายปันผลค่อนข้างแน่นอนและค่อย ๆ เติบโตขึ้นปีละ 10 15% แต่นี่เป็นโอกาสของ Value Investor ที่ยึดคติว่ากำไรน้อยไม่ว่าแต่อย่าให้ขาดทุน"
ผมลองดูว่าหุ้นค้าปลีกตอนนี้ p/e เท่าไรแล้ว ได้ผลดังข้อมูลข้างล่างครับ
Impossible is Nothing
worapong

แล้วน้อง woody คิดว่ามีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับตอนนี้

โพสต์ที่ 5

แล้วน้อง woody คิดว่ามีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับตอนนี้ หุ้นในใจของน้องมีตัวไหนบ้างครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
hot

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 6

makro  น่าสนใจที่สุดในกลุ่มค้าปลีกเพราะ
เก็บเงินเป็นเงินสด  เวลาน้ำท่วม แผ่นดิน ไหว
โรคระบาด เงินสดมาก่อนนะผมว่า
pongto

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 7

ผมว่า BIGC สังเกตุจากเวลาผมไปซื้อของ คนเยอะมาก ต่อคิวจ่ายเงินนานทุกที
oatty

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 8

ผมไปอุบลฯ มานะครับ บิ๊กซี คนจะนิยมมากกว่า โลตัส ยิ่งตอนไปเมื่อ 2 ม.ค. นี่ ว่าจะขึ้นไปซื้อของ หาที่เดินแทบไม่ได้ รถเข็นก็ไม่มี
sunrise

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 9

ผมว่า
bigc,hmpro & IT ครับ น่าจะมี growth สูงสุด

ค้าปลีก สามารถ ขายได้เรื่อยๆครับ เพราะคนไปซื้อครั้งละเยอะๆ
สินค้าที่ใช้ประดับบ้านนี่ คงขายได้มากขึ้นเรื่อยๆ ค่อนข้างแน่ เพราะว่าเวลาเดิน ซื้อของ อยากไปที่เดียวได้ครับ มากกว่า เดินหลายๆ ที่แล้วถูกกว่านิดหน่อย
คอมพิวเตอร์ ลองสังเกตดูครับ ขนาดเปิดร้านกันโครมๆ ก็ยังรอดกันซะเป็นส่วนใหญ่
แล้วเดี๋ยวนี้ผมเห็นใครที่มีลูกหลานกำลังเรียนเห็นกลุ้มใจ ลูกเรียกร้องให้ต้องซื้อคอมทุกที
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
hot

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 10

bigc,hmpro & IT   หยุดขยายสาขาไม่ได้ซิคับ
ผมว่าถ้าหยุด  พอค่าเสื่อมหมด  
จะเสียภาษีมากขึ้นกำไรจะลดลง
บางทีผมคิดว่ากิจการพวกนี้ขยายสาขาเพื่อเพิ่มมูลค่า
เวลาเปลี่ยนมือหรือเปล่าคับ
sunrise

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 11

[quote="hot"]bigc,hmpro & IT
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
woody

Re: แล้วน้อง woody คิดว่ามีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับตอนนี้

โพสต์ที่ 12

worapong เขียน:แล้วน้อง woody คิดว่ามีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับตอนนี้ หุ้นในใจของน้องมีตัวไหนบ้างครับ
ในใจของผมหรือครับ.......หมายถึงจากใน list พวกค้าปลีกหรือว่ารวมครับๆ  :?:
hot

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 13

fta  อเมริกา ที่กำลังเป็นจุดโต้เถียงกัน

ถ้าสำเร็จ  วอลมาร์ท  หรืออื่นที่ดังดังอาจเข้ามาก็ได้
นะคับ  ถ้ามาคงมาซื้อแบบสำเร็จแล้วทำได้เลย

หรือจะเลือกเริ่มต้นใหม่
woody

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 14

[quote="hot"]fta
chansaiw

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 15

[quote="hot"]bigc,hmpro & IT
"Failure is the only way to start again intelligently"
woody

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 16

[quote="chansaiw"][quote="hot"]bigc,hmpro & IT
yoyo

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 17

:shock:  อุๆๆๆ ขายหมูจนได้
ยินดีกับคนที่ยังถืออยู่ด้วยครับ .. เข้าใจว่าในเวปนี้ถือกันอยู่หลายคน
Unexpected

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 18

ถืออยู่ 30% ของ port ครับ .. แต่ราคาขึ้นแบบนี้ไม่ชอบเลย :( ซื้อเพิ่มก็ไม่ได้ แล้วก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะขาย... ผมชอบให้ราคาค่อยๆขึ้นแบบตามผลประกอบการมากกว่าอ่ะครับ
Boring Stock Lover

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 19

bigc เนี่ยค่าการขยายสาขา แล้วมองว่าเป็นการลงทุนในอสังหาไปด้วยก็ครับ เพราะว่าไปที่ไหน มูลค่าที่ดินบริเวณนั้นก็เพิ่มทันที
hmpro ก็เหมือนกันตอนหลังมีความพยายาม ที่จะเป็น stand alone
แน่ใจหรือครับว่า ผู้ถือหุ้นได้ประโยชน์ตรงนี้  :roll:
sunrise

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 20

Boring Stock Lover เขียน:
แน่ใจหรือครับว่า ผู้ถือหุ้นได้ประโยชน์ตรงนี้
Boring Stock Lover

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 21

คือ ผมหมายความว่าแน่ใจหรือครับว่าบริษัทเป็นเจ้าของที่ ผมเห็นส่วนใหญ่เป็นสัญญาเช่าระยะยาว
sunrise

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 22

Boring Stock Lover เขียน:คือ ผมหมายความว่าแน่ใจหรือครับว่าบริษัทเป็นเจ้าของที่ ผมเห็นส่วนใหญ่เป็นสัญญาเช่าระยะยาว
โอ้ๆๆ ผมไม่ได้เช็คเลย ครับ สงสัยผมเข้าใจผิดครับ แค่มองว่าถ้าผมเป็นเจ้าของจะทำไงเท่านั้นเองครับ  :lol:
sunrise

IT มาจากไหน

โพสต์ที่ 23

[quote="yoyo"]:shock:
ล็อคหัวข้อ