คุณชัดชัยถามหน่อยครับ จากงาน investor

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

คุณชัดชัยถามหน่อยครับ จากงาน investor

โพสต์ที่ 1

1.งบการเงินของ บ.ล.ที่คุณชัดชัยบอกว่าสมัยนั้นราคาหุ้นยังสูงแต่ถ้าดูหมายเหตุเริ่มมีปัญหาหนี้เสียแล้วตอนหลังโดนผู้ตรววจสอบบัญชีบังคับตั้งสำรองเองแล้วเข้า rehab  กับ อีก บ.ล.นึงที่ไปค้ำหนี้ให้ บ.ล.ส่วนตัวของเจ้าของแล้วต้องเข้า rehab อยากถามว่า สอง บ.ล.นี้เป็น บ.ล.ไหน ไตรมาสไหน อยากศึกษาไว้เป็นบทเรียนนะครับ ช่วยบอกหน่อยได้ไหม

2.ถามว่า depreciation/เงินสดจากการลงทุนควรได้ค่าออกมาเท่าไหร่ถึงจะดี

3.จะรู้ได้ไงว่า บ.ล.นี้ว่า บ.ล.รับสินค้ามาจาก supplier กี่รายและส่งให้ลูกค่าทั้งหมดกี่รายดูได้ที่ไหนครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ชื่อที่ถูกต้อง คือ พี่ฉัตรชัย นะครับ ไม่ใช่ ชัดชัย บางคนอาจเป็น ชาติชาย
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

บริษัทที่มีปัญหาเรื่องหนี้เสีย  คือ  CIRKIT ครับ

ดูจากหมายเหตุประกอบงบตั้งแต่ปี 2544

บริษัทที่มีปัญหาเรื่องค้ำประกันเงินกู้ คือ SMPC ครับ

ดูจากหมายเหตุประกอบงบปี 2546 ครับ

อัตราส่วน ค่าเสื่อมราคา/กระแสเงินสดในการลงทุน

ไม่ควรจะมีค่าน้อยกว่า 1 ครับ  ยิ่งมากยิ่งดี  เพราะอะไรลองคิดดูครับ

รายละเอียด Supplier และ ลูกค้า  อยู่ในรายงาน 56-1 ครับ
ล็อคหัวข้อ