* พูดถึงกลุ่มโรง'บาล ส่วนใหญ่กลุ่มเป้าหมายอายุเท่าไหร่ครับ *

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
The Emporer
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

* พูดถึงกลุ่มโรง'บาล ส่วนใหญ่กลุ่มเป้าหมายอายุเท่าไหร่ครับ *

โพสต์ที่ 1

ใครมีสถิติบ้างครับ

คนเริ่มเค้าโรงพยาบาลมากขึ้นตอนอายุเท่าไหร่กัน

มีกี่ % ของประชากรที่ทั้งชีวิต เกือบหรือไม่เคย เข้าโรงพยาบาลเลย

เท่าที่ทราบ คนสูงอายุ หมดเงินกับโรงพยาบาลมาก

ถ้าคนป่วยน้อยลง ผลประกอบการของโรงพยาบาลจะแย่ลงไหมครับ
ทั้งพื้นฐานและเทคนิค ล้วนมีความสำัคัญยิ่งต่อการลงทุน
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

คือจริงแล้วธุรกิจ รพ.ก็เหมือนสาธารณูปโภค ทั่วไปนะ

คือยังไงๆ ก็จะยังมีคนใช้บริการอยู่เรื่อยๆอยู่แล้ว

คืออาจมีช่วงที่ยอดขายลดลงแต่จะไม่มาก

แต่ก็มักจะเติบโต ไปตามประชากรและสภาพเศรษฐกิจสำหรับรพ.เอกชน

ที่นี้ผมไม่เชื่อว่าจำนวนคนไข้จะน้อยลงนะ

เพราะยังไงๆจำนวนประชากรก็มากขึ้น
ถึงแม้ว่า%คนป่วยลดลงแต่สุดท้ายจำนวนคนป่วยก็ไม่น่าจะลดเท่าไหร่

และเดี๋ยวนี้คนทำประกันก็มากขึ้น โอกาสที่ลูกค้าของรพ เอกชนนั้นก็น่าจะมากขึ้นตามไปด้วย

จริงๆแล้ว กลุ่มลูกค้าของรพ นั้นมีทุกกลุ่มอายุแหละครับ ตั้งแต่คลอด เป็นทารก ก็ป่วย เข้า รร เดี๋ยวก็ป่วย โตขึ้นอัตราป่วยอาจลดลงบ้าง แต่เรื่องอุบัติเหตุจะเข้ามาแทน พออายุเริ่มมาก โรคเรื้อรังทั้งหลายจะตามมา

ถ้าอยากรู้ว่ากลุ่มไหนมีโอกาสจะใช้รพ.มากสุด สงสัยต้องไปดูเบี้ยประกันสุขภาพ ของบริษัทประกันละ พวกนั้นเค้ามีข้อมูลอยู่แล้ว
"Failure is the only way to start again intelligently"
ล็อคหัวข้อ