เรื่องการเครดิตภาษี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

แนวคิดที่ว่าควรจะขายหุ้นก่อน XD 1วัน เพื่อจะไม่รับเงินปันผล แล้วค่อยไปซื้อหลัง XD ซึ่งส่วนใหญ่ราคาหุ้นจะลดลงไปประมาณเท่ากับปันผล ถ้าทำแบบนี้ เราก็จะได้ไม่ต้องโดนหักภาษี จริงอยู่ เราสามารถเครดิตย้อนหลังได้ แต่ยังไงก็ยังไม่ได้100%อยู่ดี ต้องโดนหักไปบางส่วน ขึ้นกับฐานรายได้ ไม่ทราบแต่ละท่านคิดอย่างไร มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ :?: :?: :?:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมว่าคุณ tk น่าจะยังไม่เข้าใจถึงการคำนวณการเครดิตภาษีนะครับ ผมจะลองยกตัวอย่างให้ดู

บริษัท A มีการจ่ายเงินปันผล 3 บาทต่อหุ้น ถ้าคุณถืออยู่ 10000 หุ้น คุณจะได้รับเช็คมูลค่า 27000 บาท (หลังภาษี 10% ของเงินปันผลจ่าย 0.10*30000)

การคำนวณนั้นเราก็จะต้องคำนวณรายได้ที่เราได้รับก่อนหักภาษีทั้งหมดกลับไปก่อนครับ

ภาษีจากกำไรของบริษัท A ที่ถูกหักไปก่อนถึงมือเรา ก็มีภาษีเงินได้นิติบุคคล และภาษีเงินปันผล

ดังนั้นถ้าบริษัท A เสียภาษีเงินได้ที่อัตรา 25% เราก็จะคำนวณรายได้ก่อนเสียภาษีของเราคือ 40000 บาท ( 30000/0.75 )

เราก็นำรายได้จำนวน 40000 บาทรวมกับรายได้อื่นๆของเราทั้งหมด แล้วก็คำนวณภาษีที่เราต้องจ่ายทั้งหมดตามขั้นบันได

จากนั้นเราก็นำภาษีที่เราคำนวณได้มาเปรียบเทียบกับภาษีที่เราจ่ายไปแล้ว (สำหรับเงินปันผลที่ได้รับจากบริษัท A นั้นเราเสียภาษีไปแล้วเป็นเงิน 13000 บาทครับ คือภาษีเงินได้นิติบุคคล 10000 บาทและภาษีเงินปันผลอีก 3000 บาทครับ)

การที่เราเสียภาษีทั้งหมด 13000 บาทจากกำไร 40000 บาท นั้นเท่ากับว่าเราเสียภาษีในอัตราที่สูงถึง 13000/40000 = 32.50% ซึ่งก็เป็นอัตราที่เกือบจะสูงสุดแล้วครับ ถ้าจะเสียในอัตรานี้ คุณต้องมีรายได้ต่อปีมากกว่าล้านบาทนะครับ ซึ่งผมว่าอย่างนักลงทุนรายย่อยอย่างเราคงไม่ถึงหรอกครับ ดังนั้นผมว่าสำหรับนักลงทุนรายย่อยน่าจะได้รับเงินภาษีคืนนะครับ

แต่ละปีผมได้รับเงินเครดิตภาษีเป็นแสนๆเลยครับ เป็นผลประโยชน์ที่ไม่อาจมองข้ามได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เข้าใจและไปทำการบ้านมาแล้ว จริงอย่างที่พี่ว่า ปีนี้ผมรับปันผลมาพอสมควร ต้นปีคงได้คืนมาหลายอยู่
ขอบคุณมากๆครับ
ล็อคหัวข้อ