Debt/eqity VS net Debt/equity

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
PP
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผู้รู้ท่านใดพอจะอธิบายข้อด้อยข้อดีของค่า D/E และ net D/E  ช่วยผมหน่อยครับ

คุณสุมาอี้ผ่านมาทางนี้ ช่วยอธิบายและแสดงตัวเลข วิธีคิดค่า net D/E ของ BH ปี 05 ให้หน่อยจะขอบคุณมาก  ผมพยายามลองคิดไปคิดมาอย่างไงก็ไม่ได้ 0.37 อย่างที่ระบุไว้ใน Annual Report
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

อัตราส่วนทางการเิงินต้องดูหลายอย่างประกอบครับ
ยิ่งหลายปีจะบอกถึงแนวโน้มได้ครับ
ถ้าอย่างตัวเดียวแล้วมีสิทธิพลาดครับ

ตัวD/E คือหนี้ต่อทุน บ้างตัวหนี้มากก็ดี ในบ้างอุตสาหกรรม
ซึ่งต้องพิจารณาD/Eในระดับอุสาหกรรมประกอบด้วย

แต่ถ้ายกมาปีเดียวอาจจะไม่รู้

ดูง่ายๆๆว่า อัตราส่วนสินทรัพย์หมุนเวียน/หนี้สินหมุนเวียนมากกว่าหนึ่งด้วยไหม
มีการจ่ายดอกเบี้ยที่อัตราเท่าไร ลอยตัวหรือไม่
แล้วบริษัทมีเงินสด coverหนี้ได้มากน้อยแค่ไหน ยิ่งcoverมากเท่าไรยิ่งดี
:)
BKP

โพสต์ที่ 3

เดานะ ว่า net D/E ในที่นี้น่าจะหมายถึง net interest bearing debt/E คือ เอาหนี้ที่มีดอกทั้งหลายหักด้วยเงินสดเงินฝากธนาคาร หรือ near cash หารด้วย E อีกที ลองคำนวนดูอีกทีนะ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

BKP เขียน:เดานะ ว่า net D/E ในที่นี้น่าจะหมายถึง net interest bearing debt/E คือ เอาหนี้ที่มีดอกทั้งหลายหักด้วยเงินสดเงินฝากธนาคาร หรือ near cash หารด้วย E อีกที ลองคำนวนดูอีกทีนะ

ใช่ครับ หนี้ที่เสียดอกเบี้ย-เงินสด / equity จะได้ 0.37
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker

โพสต์ที่ 5

BKP เขียน:เดานะ ว่า net D/E ในที่นี้น่าจะหมายถึง net interest bearing debt/E คือ เอาหนี้ที่มีดอกทั้งหลายหักด้วยเงินสดเงินฝากธนาคาร หรือ near cash หารด้วย E อีกที ลองคำนวนดูอีกทีนะ

:bow:  :bow:  :bow:  :bow: :bow:
PP

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ ทุกท่านที่ตอบคำถาม :(

:bow:
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
โพสต์โพสต์