ทำไมประเทศไทยไม่มีคนผลิตนาฬิกาข้อมือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมประเทศไทยไม่มีคนผลิตนาฬิกาข้อมือ

โพสต์ที่ 1

ผมเกิดความสงสัยขึ้นมาว่าการผลิตนาฬิกาข้อมือนี่เป็นเทคโนโลยีชั้นสูงมากหรือเปล่า ทำไมจึงไม่มีบริษัทคนไทยคิดจะทำ จะว่าไปทั่วโลกก็แทบไม่มีใครทำนอกจากสวิสกับญี่ปุ่นเท่านั้น เป็นเพราะความเชื่อถือในยี่ห้อล้วนๆ หรือว่ามีเหตุผลทางเทคโนโลยีร่วมด้วย  :roll:

กระทู้เลียนแบบคุณ hot ครับ :B ..
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
nowkung

โพสต์ที่ 2

ลองแกะนาฬิกาข้อมือมาดูสิครับ ชิ้นส่วนเยอะมากเป็น 100 กว่าชิ้น
นาฬิกาข้อมือเป็นงานที่ต้องใช้ความประณีตซึ่งภาพพจน์คนไทยในด้านนี้ไม่ค่อยดีครับ
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

เป็นที่อุปนิสัยกระมัง
BirdZ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ตระกูลกาญจนพาสน์ก็ร่ำรวยมาจากธุรกินนาฬิกาครับแต่ไปผลิตที่ไต้หวัน ฮ่องกง
BirdZ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 6

จะเกี่ยวกันไหมว่าคนไทยไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเวลา เช่น เข้าประชุมสายไป 30 นาทีก็ไม่เป็นไร รถเมล์ก็รอไปเดี๋ยวมันก็มาเอง ขนาด BTS ยังไม่บอกเลยว่ามาเมื่อไหร่ รอๆไปเดี๋ญวก็วิ่งมา

มันเหมือนกับว่า วัฒนธรรมไทยไม่ได้สนใจความเที่ยงตรงต่อเวลา ถ้าขืนทำนาฬิกาแบบมี brand name ขาย คนคงจะสงสัยในความเที่ยงตรงนะครับ (ก็คนทำมันยังมาสายเลย นาฬิกามันจะเดินตรงได้ไง  :lol: )

ถ้าคนไทยจะทำนาฬิกาอาจจะต้องคิดนอกกรอบ เช่น ทำแบบที่เดิน ช้าบ้าง เร็วบ้าง เวลาคนใส่ไปทำงานสายจะได้อ้างว่า "ก็นาฬิกามันเดินไม่ตรงนิ" :P
I do not sleep. I dream.
terati20

โพสต์ที่ 7

ผมว่าอยู่ที่ Brand  ครับ
ประเทศเราไม่มีBrand  เป็นของตัวเอง ส่วนการผลิตจ้างเขาทำได้

เช่น นาฬิกา พวกของ อเมริกา Guess, Tommy, Kenneth Cole  ตัวเครื่องของญี่ปุ่นทั้งนั้น แต่ Design  เอง
jaychou

โพสต์ที่ 8

nowkung เขียน:ลองแกะนาฬิกาข้อมือมาดูสิครับ ชิ้นส่วนเยอะมากเป็น 100 กว่าชิ้น
นาฬิกาข้อมือเป็นงานที่ต้องใช้ความประณีตซึ่งภาพพจน์คนไทยในด้านนี้ไม่ค่อยดีครับ
นาฬิกา Digital ประกอบด้วย SMT เป็นส่วนใหญ่ครับ นอกนั้นประกอบมือไม่เท่าไหร่ ถ้าผมจำไม่ผิด HANA เคยรับจ้างผลิตนาฬิกาข้อมือครับ แต่คงไม่กำไรเท่าที่ควรเลยเลิกไป

แต่ถ้าพูดถึงนาฬิกา Automatic ก็ว่ากันไปอีกแบบ

เรื่องความประณีตนั้น จริงที่คนไทยไม่มีภาพพจน์นั้นครับ  แต่หญิงไทยมีภาพพจน์เรื่องความประณีตอยู่ในเกณฑ์สูงครับ
MisterK

โพสต์ที่ 9

ประเทศไทยเรามีข้อได้เปรียบอะไรที่น่าจะผลิตนาฬิกาแล้วประสบความสำเร็จละครับ

พื้นฐานของเราก็เกษตรกับท่องเที่ยว     ทำออกมาก็ยากที่จะถูกหรือดีกว่าคนอื่น    สิ้นเปลืองทรัพยากรเปล่า ๆ ครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 10

Viewtiful Investor เขียน:จะเกี่ยวกันไหมว่าคนไทยไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเวลา เช่น เข้าประชุมสายไป 30 นาทีก็ไม่เป็นไร รถเมล์ก็รอไปเดี๋ยวมันก็มาเอง ขนาด BTS ยังไม่บอกเลยว่ามาเมื่อไหร่ รอๆไปเดี๋ญวก็วิ่งมา
คิดได้ไงเนี่ย  :lovl:  แต่อาจจะเป็นเหตุผลหนึ่งก็ได้นะ เพราะ Porter บอกว่า Cluster จะเกิดขึ้นในประเทศที่ผู้บริโภคมีความคาดหวังเรื่องคุณภาพสูง

ตอนนี้เหตุผลหนึ่งที่คิดออกแต่ไม่รู้ว่าจะใช่หรือเปล่าเพราะเป็นการเดา คือ พวกเฟืองตัวจิ๋วๆ ในนาฬิกานี่เป็นงานโลหะที่มี precision สูงมาก ยังมีไม่กี่ประเทศเท่านั้นที่จะมีเทคโนโลยีสูงขนาดนั้น  :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 11

ผมคิดเหมือนคุณ viewtiful นะครับ เรื่องนี้ คิดมา 20 ปีแล้ว

ตอนผมทำงาน (ระหว่างเรียน) ได้เงินก้อนแรกมา 3 หมื่นกว่าบาท
ดีใจมากมาย สิ่งแรกที่ซื้อให้ตัวเองหลังจากชำระหนี้ส่วนหนึ่งไปก่อน
ก็คือซื้อนาฬิกา

เคยคิดอยู่นานว่าทำไมคนไทยไม่ผลิตนาฬิกานะ จะได้ซื้อ

และได้อ่านเจอบทความหนึ่ง ซึ่งผู้เขียนตั้งข้อสังเกตว่า
ชาติที่ทำนาฬิกาได้ คือชาติที่อุปนิสัยเป็นคนตรงต่อเวลาแบบสุดๆ
(ตรงธรรมดาไม่พอ)

คนไทยมีนิสัยหยวนๆ "ไม่เป็นไร" ซึ่งด้านนึงก็เป็นสิ่งที่ดี
แต่อีกด้าน ก็ทำให้เราอะลุ่มอะล่วยมากเกินไป

ผมมีเพื่อนเยอะแยะ ที่ชอบพูดว่า เดี๋ยวนะ 5 นาทีเสร็จ
แต่ต้องรอไปครึ่งชั่วโมง...
nanakorn

โพสต์ที่ 12

และได้อ่านเจอบทความหนึ่ง ซึ่งผู้เขียนตั้งข้อสังเกตว่า
ชาติที่ทำนาฬิกาได้ คือชาติที่อุปนิสัยเป็นคนตรงต่อเวลาแบบสุดๆ
(ตรงธรรมดาไม่พอ)

คนไทยมีนิสัยหยวนๆ "ไม่เป็นไร" ซึ่งด้านนึงก็เป็นสิ่งที่ดี
แต่อีกด้าน ก็ทำให้เราอะลุ่มอะล่วยมากเกินไป
คนไทยก็น่าจะทำนาฬิกาที่เดินไม่ตรงก็ได้ครับ  ไปสายจะได้ไม่เป็นไรเนื่องจากไม่มีนาฬิกาใครเดินตรงเลย
โพสต์โพสต์