ถามเรื่อง RMF กับการเครดิตภาษีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
jannaja
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่อง RMF กับการเครดิตภาษีครับ

โพสต์ที่ 1

สมมุติปีที่แล้วเราซื้อ RMF ไว้ 50000 บาท ปีนี้อีก 10000 บาท ขอว่า
1. ปีนี้เราใช้ 60000 หรือ 10000 ในการลดหย่อนภาษีครับ
2. ถ้าเราซื้อหุ้นปันผลไว้ด้วย เราใช้ RMF ลดหย่อนภาษีก่อน แล้วมาเครดิตภาษีได้ป่าวครับ เราต้องคิดเครดิตภาษียังไงครับ ถ้ายกตัวอย่างได้จะดีมากเลยครับ
ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ถ้าเราซื้อ RMF ด้วยและซื้อหุ้นได้ปันผลด้วย ก็นำ RMF มาลดหย่อน และเครดิตภาษีเงินปันผลได้ครับ เป็นคนละส่วนกัน ....

ตัวอย่างการเครดิตภาษี ดูได้ที่ส่วน Vale account ของเวปนี้ละครับ ดูกระทู้ที่เกี่ยวกับเครดิตภาษี มีตัวอย่าง และเวปของกรมสรรพกร ที่แสดงตัวอย่างให้ดู

ส่วนการลดหย่อน RMF ผมไม่มีความรู้ รบกวนท่านอื่นครับ แต่เข้าใจว่าที่เวป
กรมสรรพกรน่าจะมีรายละเอียด หรือดูที่เวปบริษัทจัดการกองทุนรวมครับ....
:lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 3

10,000 บาทครับ คิดปีต่อปี
Neohapsis

โพสต์ที่ 4

ขอเพิ่มเติมคำถามด้วยค่ะ ในกรณีที่ทางบริษัทมีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพให้อยู่แล้ว สามารถซื้อเพิ่มได้แต่ไม่เกินมูลค่ารวม 3 แสนบาทต่อปีนั้น สมมติว่าบริษัทจัดการให้ต่อปี 1 แสนบาท ไปซื้อ rmf เองอีก 2 แสนบาท หากลาออกจากบริษัทจะต้องทำอย่างไรต่อหากต้องการให้ตัวเองมี rmf ต่อไปเรื่อย ๆ สามารถโอนของบริษัทไปเข้าซื้อ rmf ได้หรือไม่ วางแผนจะเก็บเงินก้อนนี้ไว้ถึงอายุ 55 เลยค่ะแต่กังวลว่าหากต้องลาออกจะทำยังไงต่อถึงจะได้สิทธิ์เดิม
CK

โพสต์ที่ 5

ถ้าลาออกจากบริษัทเดิมก็แค่ซื้อที่ minimum ครับ คือ 5000 บาทต่อปี ห้ามหยุดซื้อติดกันเกิน 2 ปีครับ ไม่เช่นนั้นจะอดสิทธิประโยชน์ทางภาษี

RMF ไม่เกี่ยวกับบริษัทที่ทำงานครับ เป็นเราลงทุนเอง ถึงไม่มีบริษัทจ้างก็ยังซื้อได้ครับ และได้ลดหย่อนภาษีด้วย

ส่วน Provident Fund ต้องให้บริษัทที่จ้างเราจัดการครับ

ถ้าต้องการถอนก่อนอายุ 55 (เช่น 45) ให้เริ่มซื้อแค่ปีเว้นปี ปีละ 5 พันบาท 5 ปีก่อนจะถอน จะถูกเรียกคืนภาษีแค่ 5 ปีย้อนหลังครับ (xx% จาก 15,000 บาท)

จะให้ดีที่สุดก็คือส่งทุกปีจนอายุ 55 แหละครับ ดีที่สุด

ขอแถมให้นิดนึงนะครับสำหรับคนทำงานประจำ RMF ให้ผลตอบแทนเฉลี่ยสูงกว่า SET Index นะครับ เพราะ credit ภาษีนี่แหละครับ (แต่ต้องเงินเย็นๆจริงๆเท่านั้น)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing

โพสต์ที่ 6

ตามความรู้ของผมนะครับ

RMF สามารถหักลดหย่อนภาษีได้ 15% ของรายได้ประจำปี แต่ไม่เกิน 300,000 บาท ต้องซื้อทุกปีไม่ต่ำกว่า 5,000 บาท ไถ่ถอนคืนได้เมื่ออายุ 55 ปีหรือทุพพลภาพจนไม่สามารถทำงานได้ สามารถลดหย่อนภาษีได้ในปีที่ซื้อเท่านั้น

RMF ไม่เกี่ยวกับเงินปันผลกับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (provident fund) ครับ เวลาเครดิตภาษีแยกกันครับ
CK

โพสต์ที่ 7

ayethebing เขียน:ตามความรู้ของผมนะครับ

RMF สามารถหักลดหย่อนภาษีได้ 15% ของรายได้ประจำปี แต่ไม่เกิน 300,000 บาท ต้องซื้อทุกปีไม่ต่ำกว่า 5,000 บาท ไถ่ถอนคืนได้เมื่ออายุ 55 ปีหรือทุพพลภาพจนไม่สามารถทำงานได้ สามารถลดหย่อนภาษีได้ในปีที่ซื้อเท่านั้น

RMF ไม่เกี่ยวกับเงินปันผลกับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (provident fund) ครับ เวลาเครดิตภาษีแยกกันครับ
คุณ Aye

หักลดหย่อนได้ตามอัตราภาษีก้าวหน้าครับ ตามความเข้าใจของผม (อาจจะแค่ 5% หรือ 50% สำหรับคนรายได้เยอะจัด)

เวลาเครดิตภาษีจะลงรายการแยกกับ Provident Fund ครับ แต่สองตัวรวมกันต้องไม่เกิน 300,000 บาท
ayethebing

โพสต์ที่ 8

เอแต่ผมว่ามันแยกกันนา จำไม่ได้เพราะแฟนกรอกภาษีให้เมื่อปีที่แล้ว สงสัยต้องเชื่อคุณ CK เอาไว้ก่อนครับ

ภาษีอัตราก้าวหน้าเมืองไทยสูงสุดแค่ 37% ไม่ใช่เหรอครับ จริงๆ แล้วการลดหย่อนภาษีทำให้รายได้ต่อปีหลังเครดิตภาษีลดลงและอาจทำให้เราอยู่ในช่วงอัตราภาษีที่ลดลงด้วย

แหมไม่ได้คุยกันเสียนานเลยนะครับคุณ CK
_THiNK_

โพสต์ที่ 9

ตัดปะต่อเติม ครับ

RMF สามารถหักลดหย่อนภาษีได้ 15% ของรายได้ประจำปี แต่ไม่เกิน 300,000 บาท(รวม Provident Fund) ต้องซื้อทุกปีไม่ต่ำกว่า 5,000 บาท ไถ่ถอนคืนได้เมื่ออายุ 55 ปีหรือทุพพลภาพจนไม่สามารถทำงานได้ สามารถลดหย่อนภาษีได้ในปีที่ซื้อเท่านั้น

เวลาเครดิตภาษีจะลงรายการแยกกับ Provident Fund ครับ แต่สองตัวรวมกันต้องไม่เกิน 300,000 บาท

Provident Fund ต้องให้บริษัทที่จ้างเราจัดการครับ
ลาออกโอนไปไหนไม่ได้ครับ ต้องถอนจากกองทุนเลย
เคยถามว่าถ้าโอนจากบริษัทเก่าไปบริษัทใหม่ได้หรือไม่ คำตอบตอนนั้นคือไม่ ตอนนี้คิดว่าคงยังไม่เหมือนเดิม
เท่าที่รู้ ถ้า Provident Fund อายุเกิน 5 ปี จะถูกนำไปคิดภาษีโดยแยกออกจากเงินได้ปรกติ (ไม่รวมกัน ซึ่งทำให้เสียภาษีน้อยลง)

RMF ไม่เกี่ยวกับบริษัทที่ทำงานครับ เป็นเราลงทุนเอง ถึงไม่มีบริษัทจ้างก็ยังซื้อได้ครับ และได้ลดหย่อนภาษีด้วย
ถ้าต้องการถอนก่อนอายุ 55 (เช่น 45) ให้เริ่มซื้อแค่ปีเว้นปี ปีละ 5 พันบาท 5 ปีก่อนจะถอน จะถูกเรียกคืนภาษีแค่ 5 ปีย้อนหลังครับ (xx% จาก 15,000 บาท)
จะให้ดีที่สุดก็คือส่งทุกปีจนอายุ 55 แหละครับ ดีที่สุด
Banchap

โพสต์ที่ 10

ผมสงสัยว่า ในกรณีที่ทำงานประจำ และบริษัทเป็นผู้ออกภาษีให้ (แปลว่า เงินเดือนที่ได้แต่ละเดือน เราจะได้เท่านั้นจริง แต่บริษัทจะคำนวณภาษีแล้ว จ่ายเพิ่มเองให้ต่างหาก) เรื่องเครดิตภาษีก็ไม่มีประโยชน์กับเราใช่ไหมครับ
CK

โพสต์ที่ 11

ตอบคุณ Banchap

มีประโยชน์อยู่ดีครับ เพราะถึงสิ้นปีบริษัทจะให้ใบเคลมภาษีคุณทั้งหมด ซึ่งเมื่อถึงเดือนกุมภา-เมษา คุณสามารถขอคืนภาษีเพิ่มเติมได้ครับ ทั้งจากปันผลหุ้นและจาก RMF

ตอบคุณ Aye

ครับ 37% นึกว่ายังอยู่อเมริกา แฮ่ๆ
Neohapsis

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุกท่านมากเลยค่ะ ที่ให้ความกระจ่าง ตอนแรกเข้าใจว่าหากลาออกจะสามารถโอน Provident Fund ไปเข้า rmf ได้จะได้ไม่โดนภาษีย้อนหลังน่ะค่ะ และต้องการเก็บเงินก้อนนี้ไว้ใช้ตอนหลังอายุ 55 ด้วย ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งค่ะ
Neohapsis

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณทุกท่านมากเลยค่ะ ที่ให้ความกระจ่าง ตอนแรกเข้าใจว่าหากลาออกจะสามารถโอน Provident Fund ไปเข้า rmf ได้จะได้ไม่โดนภาษีย้อนหลังน่ะค่ะ และต้องการเก็บเงินก้อนนี้ไว้ใช้ตอนหลังอายุ 55 ด้วย ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งค่ะ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 14

เท่าที่ติดตาม บางคนที่มีส่วนเกี่ยวข้องในเรื่อง Provident Fund กำลังคิดที่จะปรับเปลี่ยน โดยมีแนวทางที่
1. โอนProvident Fund ไปยังที่ทำงานใหม่ได้
2. โอนไปยัง RMF
3. อื่นๆ

แนวทางเหล่านี้มีผลประโยชน์โดยตรงกับมนุษย์เงินเดือนที่อดออม

ไม่รู้ว่าจะคลอดเมื่อใด
ล็อคหัวข้อ