Land Bank?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
boonlued
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Land Bank?

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ เพื่อนนักลงทุนทุกท่าน ผมมีคำถามอยากถามเกี่ยวกับ Land Bank ครับ
1. อะไรคือความหมายของ Land Bank และจุดประสงค์เพื่ออะไร
2. ข้อดี ข้อเสียครับ
   รบกวนช่วยแบ่งปันความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Boon.
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้

Land Bank?

โพสต์ที่ 2

ที่ดินที่ซื้อเก็บไว้ล่วงหน้าเพื่อทำโครงการในอนาคต

สมัยก่อนคิดกันว่ายิ่งมีเยอะบริษัทมีศักยภาพในการเติบโตสูง สมัยนี้ความคิดนี้เริ่มเปลี่ยนไป เข้าเร็วออกเร็วกลับดีกว่าเพราะการใช้เงินทุนจะมีประสิทธิภาพมากกว่า

เพราะสมัยนี้ราคาที่ดินเติบโตช้ามากไม่ทันดอกเบี้ยต่างกับสมัยก่อน ถ้าตุนที่ดินไว้เยอะแต่เศรษฐกิจไม่ดีขึ้นโครงการไม่ได้ก็ต้องแบกที่ดินไว้อ่วม ดอกเบี้ยหายไปเยอะเลย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
boonlued

Land Bank?

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้ LH มี land bank อยู่ใช่มั้ยครับ บริษัทก็ต้องตั้ง Bank ขึ้นมา ถือเป็นจุดด้อยมั้ยครับ
แต่ในระยะยาว อาจเป็นจุดแข็ง ใช่มั้ยครับ?
สุมาอี้

Land Bank?

โพสต์ที่ 4

boonlued เขียน:ตอนนี้ LH มี land bank อยู่ใช่มั้ยครับ บริษัทก็ต้องตั้ง Bank ขึ้นมา ถือเป็นจุดด้อยมั้ยครับ
แต่ในระยะยาว อาจเป็นจุดแข็ง ใช่มั้ยครับ?
อ้าว

ธนาคาร LH bank นี่เป็นธนาคารครับ ส่วนคำว่า Land Bank นั้นไม่ใช่ธนาคารแต่เป็นที่ดินที่ธุรกิจพัฒนาอสังหาซื้อตุนไว้ทำโครงการในอนาคต

LH bank คงมีข้อดีเรื่องมีฐานลูกค้าอยู่แล้วในมือ ในบรรดาธนาคารที่เป็น niche player ด้วยกันก็น่าจะดูดีที่สุด
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สุมาอี้

Land Bank?

โพสต์ที่ 5

boonlued เขียน:ตอนนี้ LH มี land bank อยู่ใช่มั้ยครับ บริษัทก็ต้องตั้ง Bank ขึ้นมา ถือเป็นจุดด้อยมั้ยครับ
อ้าว

ธนาคาร LH bank นี่เป็นธนาคารครับ ส่วนคำว่า Land Bank นั้นไม่ใช่ธนาคารแต่เป็นที่ดินที่ธุรกิจพัฒนาอสังหาซื้อตุนไว้ทำโครงการในอนาคต

LH bank คงมีข้อดีเรื่องมีฐานลูกค้าอยู่แล้วในมือ ในบรรดาธนาคารที่เป็น niche player ด้วยกันก็น่าจะดูดีที่สุด
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Land Bank?

โพสต์ที่ 6

:lol:  เลยต้องตอบทั้ง land bank และ lh bank นะครับ คุณสุมาอี้

land bank มีอยู่ในถือเยอะๆก็ดีอยู่ครับ ได้ที่ดินมาราคาต่ำ รอความเจริญ แต่ทุนจมสิครับ ไม่ไหว บริษัทใหญ่ๆเดี่ยวนี้เขาไม่ทำกันแล้วครับ เห็นยอมไปหลายบริษัทแล้ว บอกว่าจะไม่ซื้อที่ดินดักรอล่วงหน้าอีกแล้ว

นอกจากจะรู้ล่วงหน้า ว่าตรงไหน จะตัดถนนใหม่ โดยเฉพาะในกรุงเทพและจังหวัดรอบๆ ถ้ารู้ก่อนว่าตัดแน่ๆ ไปซื้อดักไว้ ก็เตรียมตัวรวยเลยครับ

แบบนี้นักการเมืองและผู้ใกล้ชิดชอบ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
สุมาอี้

Land Bank?

โพสต์ที่ 7

CopyWriter เขียน:
แบบนี้นักการเมืองและผู้ใกล้ชิดชอบ
นึกว่าหมายถึง สส.บุรีรัมย์ ตัวสูงๆ  :D
Raphin Phraiwal

Land Bank?

โพสต์ที่ 8

สุมาอี้ เขียน:
นึกว่าหมายถึง สส.บุรีรัมย์ ตัวสูงๆ
รักในหลวงครับ
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Land Bank?

โพสต์ที่ 9

เรื่อง Land Bank นี่ตอบกันไปแล้ว อย่างที่คุณสุมาอี้ว่าไว้นะครับ

บริษัทที่สะสม Land Bank จำนวนมากไว้ ยังมีอยู่ครับ แล้วก็เยอะด้วยครับ
ส่วนใหญ่จะเป็นบริษัทที่ทำหมู่บ้านจัดสรรเป็นหลักครับ
Land Bank ที่สะสมไว้ก่อน ถือว่ามีความเสี่ยงค่อนข้างสูงครับ เพราะมีความเสี่ยงในเรื่องทิศทางการพัฒนาเมือง และผังเมืองซึ่งจะมีการเปลี่ยนเป็นระยะตามรัฐบาล และเขตปกครองท้องถิ่นครับ แต่หากเงินเย็นจริงๆการซื้อที่ดินขนาดใหญ่ทำให้มีความได้เปรียบเรื่องต้นทุนครับ

ส่วนการที่บางบริษัทมีสายสัมพันธ์อันดีกับธนาคาร หรือ เป็น ธนาคารซะเอง ก็ทำให้ได้เปรียบผู้ประกอบการรายอื่นในแง่ ทั้ง Project Finance และ Post Finance ครับ โดยเฉพาะขณะนี้ทีธนาคารเข้มงวดกับสินเชื่อมาก ความได้เปรียบตรงนี้เริ่มเห็นชัดเจนครับ
อีกหน่อยเมืองไทยอาจมีพวก Mortgage Backed Security กันให้เห็นมากขึ้นครับ ตรงนี้บริษัทที่เขาทำธนาคารซะเอง ก็คงมองๆอยู่ครับ ว่าจะใช้ประโยชน์อะไรกับมันได้บ้าง
bennn

Land Bank?

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย :D
โพสต์โพสต์