ดัชนีตลาดเกือบ 700 จุดทำให้เพื่อนๆหาหุ้นเก็บยากมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ดัชนีตลาดเกือบ 700 จุดทำให้เพื่อนๆหาหุ้นเก็บยากมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมว่าการที่ดัชนีวิ่งขึ้นมันไม่ค่อยมีประโยชน์อะไรกับ VI อย่างเราๆท่านๆ ตรงข้ามกลับทำให้หาหุ้นเก็บยากขึ้นนะครับ ตอนนี้p/e เฉลี่ยก็เลย 10 แล้วผมว่าถ้าอนาคต p/e เฉลี่ย 15 แล้วเราซื้อหุ้นใน port ใน p/e เฉลี่ย 15 ก็ใช่ว่าจะได้ของถูกนะครับ เห็นด้วยมั้ยครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ยากแต่ น่าจะพอหาได้ นะ ตอนนี้
BPT

โพสต์ที่ 3

ไม่ยากเลยครับ ยิ่งตลาดหุ้นขึ้นแบบนี้ หุ้นที่ผมเก็บไม่ค่อยมีคนสนใจ แถมเผลอๆยังมีการขายลดราคาล้างสต๊อกลงมาอีก ที่ยากคือหาเงินมาซื้อครับ ไม่ใช่หาหุ้น ตอนนี้ผมตั้งหน้าตั้งตาเก็บอยู่ 2-3 ตัวเท่านั้นแหละครับ
Jeng

โพสต์ที่ 4

เก็บเสร็จแล้วโพสบอกด้วยนะ จะได้เก็บตาม >>> :D
เอก

โพสต์ที่ 5

ถ้ามีตัวดีๆราคาถูกๆอนาคตดี ฝรั่งไม่สนใจบอกด้วยครับ
BPT

โพสต์ที่ 6

บอกเลยก็ได้ครับ ไม่ได้เป็นความลับอะไร เพราะสตางค์ก็มีไม่มาก กว่าจะเก็บตังค์ได้แต่ละเดือนค่อยซื้อ ราคาก็ไม่เปลี่ยน ว่าแต่คุณเอกกับคุณ Jeng จะทนถือได้หรือเปล่า เพราะราคามันไม่ค่อยวิ่งเลยนะ

ตัวที่ผมซื้อก็มี TAF เพราะจ่ายปันผลดีจ่ายปีละ 10 บาทแต่จ่ายกลางปีไปแล้ว 5 บาท ถ้าถือทั้งปี จากราคาที่ผมเริ่มซื้อคือ 83 บาท ก็ได้ผลตอบแทน 12% โดยประมาณ ผลประกอบการก็ค่อนข้างคงที่ ยังไงปลายปีก็คงจ่ายเหมือนเดิม มีเงินเหลือก็ซื้อเก็บไปเรื่อยๆ ช่วงตลาดซบเซา ซื้อไม่ค่อยได้หรอกครับ ช่วงตลาดบูม มีคนปล่อยออกมาให้ทีละนิดละหน่อย ก็เก็บไปตามประสาคนเบี้ยน้อยหอยน้อย

อีกตัวก็ F&D ตัวนี้ปรับโครงสร้างหนี้ไป 2-3 ปีแล้ว และปีที่แล้วก็เริ่มจ่ายปันผลได้ 3 บาท ปีนี้ผลการดำเนินงานค่อนข้างฉวัดเฉวียน ไตรมาส 1 ดี ไตรมาส 2 ไม่ค่อยดี ต้องรอดูไตรมาส 3 แต่ถ้าจ่ายปันผลเท่าเดิมคือ 3 บาทก็ได้ 7.5% แต่ผมหวังไว้มากกว่านั้นคือสัก 3.50-4.00 บาท คือราวๆ 10%

ที่รอซื้อเก็บอีกตัวก็คือ DELTA แต่รอให้ effect จากผลประกอบการไตรมาส 3 จางซะก่อน ต้องดูดีๆ เพราะ DELTA เดิมจ่ายปันผล 2.75 บาท ถ้าจำไม่ผิด ผลการดำเนินงานปีนี้คงลดลงเพราะค่าเงิน แต่ที่ขาดทุนมากเพราะงบของบริษัทที่ไปซื้อมา ไอ้ที่ขาดทุนนั้นมันเป็นเรื่องของเจ้าของเดิม แต่เนื่องจากงบต้อง conso ตั้งแต่ต้นปี ก็เลยติดขาดทุนมาด้วย ถ้าราคาตกมากๆ ก็น่าซื้อได้

พวก export ไก่ กุ้ง ตอนนี้ผมเลิกดูไปเลย เพราะค่าเงินขนาดนี้ สงสัยจะลำบากกันหมด แต่ตอนนี้กำลังทะยอยออกงบไตรมาส 3 เห็นวันนี้กลุ่มเกษตรขึ้นแรง ดูน่าหวาดเสียวจัง

หุ้นที่ผมซื้อ จะ set 500 หรือ set 700 ราคามันก็อย่างงี้แหละ ถุกใจมั้ยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ ถูกใจมากครับ

:D :D :D
เอก

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ ผมจะลองดูนะครับ
purin

โพสต์ที่ 9

สนใจ singer หรือเปล่า ผมติดอยู่ 77.5 ซื้อที้งบริษัท 2000 ล้าน กำไรปีนี้น่าจะ
248 ล้าน ราคา 76 นี้ ปันผลประมาณ 7% :lol:
MO101

โพสต์ที่ 10

ดีใจจังมีคนถือเหมือนเรา
BPT ถ้ามีข่าวเกี่ยวกับตัว F&D ช่วยแจ้งด้วยครับ

ตอนนี้หุ้นถูกหรือเปล่า ผมไม่ทราบแต่ ผมเงินหมดแล้วอิอิ ช๊อป เพลิน :lol:
ล็อคหัวข้อ