สมมุติ พี่ๆเป็นหนูเปิด port อาทิตย์ที่แล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
konkaneng
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สมมุติ พี่ๆเป็นหนูเปิด port อาทิตย์ที่แล้ว

โพสต์ที่ 1

มีเงินอยู่สิบล้าน กะว่าจะเกษียณในอีก 1 ปี เลิกทำงานทุกอย่างรวมทั้งเลิกเล่นหุ้นด้วย พี่ๆ จะเริ่มด้วยหุ้นตัวไหนบ้างคะ :wink: :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1

Re: สมมุติ พี่ๆเป็นหนูเปิด port อาทิตย์ที่แล้ว

โพสต์ที่ 2

[quote="konkaneng"]มีเงินอยู่สิบล้าน กะว่าจะเกษียณในอีก 1 ปี เลิกทำงานทุกอย่างรวมทั้งเลิกเล่นหุ้นด้วย พี่ๆ จะเริ่มด้วยหุ้นตัวไหนบ้างคะ :wink: :wink:[/quote

มีเงินเป็นสิบล้านนี่รวยนะครับ

เลิกทุกอย่างรวมทั้งเลิกเล่นหุ้น

(กำลังเกาหัว)

งงครับงง
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

คงหมายถึงเลิกทำงาน มาลงทุนในหุ้น (เลิกเก็งกำไร) จะเลือกตัวไหน ก็เลือกตัวที่ให้ปันผลทุกไตรมาสซิครับ.........ต้องถามตัวเองตัว ใช้เดือนละเท่าไหร่ มีตัวหนึ่งให้ปันผลตกแล้ว เดือน ละ 33,0000 บาท ปี ละ เกือบ 4 แสนบาท ตัว bki ปันผลปีละ 12 บาท จ่ายทุกไตรมาส ไตรมาสละ 2.75 บาท ไตรมาสสุดท้าย 3.75 บาท ทำแบบนี้มาหลายครั้งแล้ว ลองพิจารณาเองนะครับ แต่การลงทุนถ้าลงทุนในหุ้นตัวเดียวมันค่อนข้างเสี่ยง ถ้าเกิดมันลงตามดัชนี เพราะตัวนี้เคยลงมาแถว 100 บาท ราคาช่วงนี้สูงขึ้นหน่อย ถ้าได้แถว 300 บาทเป็นการดี..... สุดยอด เลย ถ้าได้ที่ราคา 286 คิดว่าน่าจะเป็นจุดที่ปลอดภัยมาก
เด็กใหม่หัดขวิด

โพสต์ที่ 4

ถ้าเป็นผมจะซื้อคอนโดห้องหรู ๆ ซักห้องแถว ๆ สุขุมวิทซอยต้น ๆ แล้วให้ชาวต่างชาติเช่า เท่าที่รู้ ได้ค่าเช่าเดือนละ 50,000 กว่าบาท ห้องประมาณ 150 m2
หุ้น - การลงทุน หรือการพนัน คุณเป็นคนพิจารณา
ayethebing

โพสต์ที่ 5

ผมว่าผมเข้าใจความรู้สึกของคนมีเงินเก็บตอนนี้เลย

ฝากแบงก์ก้อไม่ดีเหมือนดอกเบี้ยแบงค์ติดลบด้วยซ้ำตอนนี้

ตราสารหนี้ และ พันธบัตรก้อแย่ ผลตอบแทนติดลบกันเป็นทิวแถว

ตอนนี้มันเหมือนมีอยู่อย่างเดียวคือเล่นหุ้น แต่คนเล่นหุ้นก้อกล้าๆ กลัวๆ ผลตอบแทนมันสูงแต่ความเสี่ยงมันก้อสูงด้วยถ้าเลือกหุ้นไม่เป็น

กองทุนรวมตอนนี้ผมก้อว่าไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไร ไม่ค่อยมีทางเลือก กองทุนหุ้นตอนนี้ถ้าซื้อก้อเหมือนซื้อดัชนีตอนมันเกือบ 700 ผมว่ามันก้อสูงไป

ตัวผมเองก้อพึ่งขายกองทุนรวมพันธบัตรที่ตกมาเยอะมาก ว่าจะเอามาซื้อหุ้นเพิ่มแต่ก้อยังไม่มีโอกาสเหมาะๆ ก้อเลยเอาไปซื้อกองทุนรวมในหุ้น ตอนนี้ขาดทุนเรียบร้อยแล้ว

วิธีของลุงขวดดีครับ ซื้อหุ้นเพื่อเอาปันผลแต่ตอนนี้ราคาหุ้นมันสูงจน dividend yield มันต้ำ ต่ำ ละ

เอไม่รู้พวกพันธบัตรหรือตราสารหนี้เค้าซื้อขายเปลี่ยนมือกันได้มั้ยครับ ถ้าได้ก้อน่าสนใจ เอาพวกที่มั่นคง และมีการจ่ายคูปองหน้าตั๋วคืนก้อน่าจะดีนะครับ

ผมยังไม่คิดเกษียนตัวเองเร็วๆ นี้ก้อเลยยังไม่ซีเรียสเท่าคุณkonkaneng มั้ง เลยคิดว่าจะเอา capital gain มากกว่า dividend ในระยะยาวครับ

ขอให้โชคดีในการตัดสินใจ
ล็อคหัวข้อ