วันนี้ดูไม่ดี ๑๑/๑๑/๔๖

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

:P ลงไม่มีหูรูด

ของถูกๆเต็มตลาด

พรุ่งนี้คงมีของถูกกว่านี้อีก

อยากบอกว่า ติดหุ้น ครับ ติดหุ้น
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
stockms

โพสต์ที่ 2

ติดเหมือนกันครับ พี่เจ๋งเป้นไงบ้างครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 3

หวาน VI เลยซิครับเนี่ย อิอิ

พี่ๆคงได้ของติดมือกันบ้างคราวนี้ รายย่อยเมืองไทยแปลกครับ หุ้นขึ้นชอบทำตัวเป็น VS คือ เล่นเก็งกำไร พอหุ้นลงแปลงร่างเป็น VI ไม่ใช่หาหุ้นถูกนะครับ แต่ถือ !!! ถือต่อไปเรื่อยๆตราบได้ยังพื้นฐานไม่เปลี่ยน (แต่ราคาหนะรูดไปแล้ว)

แปลกแต่จริง ...
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
stockms

โพสต์ที่ 4

หุ้นหลายตัวที่ซื้อและตั้งใจถือยาวก็ลงไม่มากครับ แต่บรรดา w ทั้งหลายนี่ซิ มันลงจนน่าเก็บจริงๆ ผมกลัวแต่ว่าผมจะถลำลึกเข้าไปเก็บเจ้าหุ้นพวกนี้เข้ามาอีกอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเล่นสวนกับชาวบ้านเขารึเปล่า ตอนมันขึ้นก็ดันไปเก็บพวกที่ไม่ค่อยขึ้น ตอนมันลงก็อยากจะไปเก็บตัวที่ลงมากๆ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

รอดูอยู่ครับพี่ปรัชญา....ขอเป็นชาวสวน
คือซื้อสวนน่ะครับ แต่หุ้นที่เล็งไว้ยังไม่ยอมลงมาซักที..รอจนชักจะเกร็งแย้วครับ :lol: :lol: แต่วันนี้ประกิต ก็ลบพอสมควรนะครับ...

แต่คุณคัดท้ายคงสบายหน่อย เพราะ mida ิปิด+ นี่ครับ... :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 6

:P เมื่อกี้ BOB BY

โทรบอกว่าเก็บ น้ำมันปาล์มจะเข้าตลาดไว้ให้

ใครมีข้อมูลบ้างครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 7

สวัสดีครับ

พี่ลูกอีสานครับ ผมขายล้าง Port แล้วครับ ตอนนี้เงินเต็มมือครับ ...

แต่ยังไม่กล้าสวนครับ ผมว่ารอดูดีกว่า มีความเชื่อโดยส่วนตัวว่า น่าจะลงกว่านี้มากครับ ถ้า VI ท่านใดจะรับ ทะยอยรับนะครับ น่าจะได้ของที่ราคาไม่แพง

แต่ทั้งนี้ผมก็ไม่รู้จริงครับ ถ้าไม่ได้ของอย่าโทษกันก็แล้วกันครับ

ถ้าคนที่ดูเทคนิคซักหน่อยก็น่าจะพอเดาได้เพราะ SET ออกอาการ ตั้งแต่พฤหัสที่แล้วครับ ผมก็เริ่มระวังตัว เพราะว่าถ้า SET ลงจริงๆ อะไรก็เอาไม่อยู่ รอเก็บน่าจะคุ้มกว่า ซึ่งหลังจากผมล้างพอร์ตแล้ว ตอนนี้ผมนั่งสาปแช่ง SET ครับ 555

ถ้าคนที่ใช้ทฤษฏี อีเลียดเวฟ จะมองว่า SET อาจลงไปถึง 600 ต้นๆ (ต้นนี่คือ 600-610 อะไรแบบนี้เลยนะครับ) เลยด้วยซ้ำครับ แต่ผมว่าถ้าไม่แน่ใจก็ค่อยๆเก็บ ค่อยๆเก็บไประหว่างทางก็ได้ VI คำนึงถึงมูลค่าอยู่แล้วนี่ครับ จิงมะ :D

"หวังค่าขนม ระวังต้องจ่ายโต๊ะจีน" - ภาษิตคลาสิกของ VS ครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

:shock: :shock: ผมว่านะครับพี่ปรัชญาถือไปเถอะครับ 1-2วันตอนเริ่มเทรด ขายยังกำไรเลยแต่ถือ แบบ VI คงไม่ไหวครับ ก็เขาขายน้ำมันปลามน่ะครับขึ้นลงตาม อุปสงค์ อุปทาน อยู่แล้วครับ เก็งกำไรเอามาลงหุ้น VI ก็ยังได้ครับเฮีย คงได้ สัก 20-25% น่ะครับ ตัวนี้เพื่อนผมก็ได้ บอกให้เอาๆๆไปเหอะบริษัทผลประกอบการก็ใช้ได้ครับ ผมอ่านจาก settrade.com น่ะครับ เฮียลองอ่านดูนะครับ ได้จาก หลักทรัพย์บัวหลวงแน่เลย ใช่ไหมครับ ผมก็อยู่ขอนแก่นครับ.
......อิอิ :P :P..................
อีกนิดครับ คุณคัดท้าย ก็ดูตัวไหนที่อยากซื้อ 3-4 วันก่อนน่ะครับ ก็ซื้อตอนที่มันลงเยอะๆๆนี่แหละ แต่ซื้อตัวที่เป็นหุ้นVI นะครับ จะได้หลับสบาย เหมือนพี่เจ๋ง กะเฮียปรัชญา ครับ....ก็งกำไรสัก BLAND หรือ ปูนใหญ่ก็ได้ครับ คงได้สัก 5-10% น่ะครับ ............อิอิ
ผมก็พูดไปงั้นแหละครับ.......
...................
เห็นด้วยกะพี่ครับ ขายไปซื้อไม่ได้แย่เลยฮือๆๆๆ
แก้ไขล่าสุดโดย PRO_BABY เมื่อ อังคาร พ.ย. 11, 2003 8:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
sirivajj

โพสต์ที่ 9

ความเห็นของคุณ คัดท้าย ดูเหมือนจะตรงใจกับที่ผมคิดเลย
เพื่อนๆ ที่จะลงทุนก็ศึกษาข้อมูล และระมัดระวังตัวด้วยนะครับ

ปล. แต่ผมไม่ได้ล้างพอร์ตหรือขายอะไรออกไปหรอกนะครับ เพราะหุ้นที่มีอยู่ค่อนข้างแข็งกว่าตลาด (แต่ไม่รู้จะทนได้แค่ไหน) มีแดงอยู่ 2 ตัว
What do you mean.?
Jeng

โพสต์ที่ 10

หลังจากซื้อขาย XXX บาท จำนวน 25 รอบ เข้าออก เข้าออก มาตั้งแต่วันที่ 31/10/2003 -11/11/2003 ผลสรุปคือ

อิอิ

จ่ายค่าคอม 10.66 % ของเงิน XXX ที่ซื้อขาย

ส่วนตัวเองได้กำไร .96 % ของเงินที่ซื้อขาย

อิอิ

รายงาน >>> stockms

พอร์ทเก็งกำไร ว่างเลย ไม่มีถือตัวไหน ซักตัว เล่นแบบเก็งกำไร ทุกตัวหน้ากลัวไปหมด

หุ้นตัวเดียวกันแท้ๆ
Jeng

โพสต์ที่ 11

เฮียปรัชญา พรุ่งนี้ ทำไงดี
ake...

โพสต์ที่ 12

เออดีครับรู้แล้วว่าใครรวย พวกโบรคนี่ไม่มีความเสี่ยงเลยนะครับ ขึ้นหรือลงไม่เห็นเกี่ยวกับเค้าเลย เน้นที่โวลุ่มอย่างเดียว กำไรที่คุณเจ๋งได้ ประมาณ 1% ค่าโบร้คนี่ได้ 10% เออดีแฮะ รู้แล้วใครรวย

:lol: :lol: :lol:

ทำงานง่ายดีแฮะอย่างนี้ แค่สร้างข่าวมาให้ลูกค้าอ่านเยอะๆ จะได้มีการซื้อขาย

ผมตั้งแต่เล่นหุ้นมาคงเสียเงินให้โบร้คไม่เกิน 1 หมื่นบาทครับ หุหุ
สุรพล

Re: วันนี้ดูไม่ดี ๑๑/๑๑/๔๖

โพสต์ที่ 13

พี่ปรัชญาครับ ถ้าคิดไม่ออก ช่วยไปกระทุ้งท้องปลาทูน่าให้ว่ายน้ำไปเกยตื้นเหนือเลขสามหน่อยนะครับ ฮิ! ฮิ!
kotaro

โพสต์ที่ 14

ต๊กกะใจหมดเลย มาดูตอนเย็น เห็น set ตกกะฉูด

แวะ มาดู port ตัวเอง ลงไปนิดหน่อยเอง โล่งอก ไม่ได้ทำอะไร ถือไปเรื่อยๆ :D
Mon money

โพสต์ที่ 15

ผมว่ายังไม่หยุดง่ายๆหรอกครับ ขึ้นแบบฟองน้อยๆอย่างนี้

ลงแค่นี้นิดหน่อยเอง ผมจะรอต่ออีกหน่อย

คอยสัญญาณทางเทคนิค.....เทคนิคของผมคือMargin of safety นะครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 16

อิจฉาโบรกของพี่ Jeng จัง

ได้ค่าคอมฯ มากๆ จาก VI นี่ โม้ไปได้อีกนานเลยน้า
MAN ไม่ได้ล็อคอิน

โพสต์ที่ 17

เรียน พี่ ปรัชญา

ช่วงนี้ผลประกอบการของบริษัทต่างต่าง จะทยอยประกาศเคยได้ข้อชี้แนะจากพี่ว่าราคาจะตกลงเมื่อผลประกอบการออก จริงไหมครับ

คิดว่าช่วงนี้จนถึงปลายปี ควรลดการลงทุนหรือเปล่าครับ

ปล.หมายถึงหุ้นตัวที่ขึ้นตามกระแสครับ

***ผมได้ข่าวขาใหญ่จะเทหุ้นจนปีหน้าค่อยรับใหม่ ไม่ทราบพี่เห็นว่าไงครับ
ขอความเห็นพี่หน่อย
:lol: :o :lol:
moo

โพสต์ที่ 18

ได้ยินหลายท่านพูดถึง ล้างพอร์ท บ่อยๆ โดยเฉพาะช่วงไหนที่ดัชนีปรับลง อยากขอความเห็นของการล้างพอร์ทครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 19

พี่ moo ครับ ผมเองยังเป็น VS อยู่ครับตอนนี้ เพียงแต่กำลังต้องการเปลี่ยนตัวเองเป็น VI ครับ กำลังอยู่ระหว่างการศึกษา

VS จำเป็นครับ กับการล้างพอร์ตหากไม่แน่ใจในหุ้นที่ตัวเองถืออยู่ ซึ่งต่างจาก VI

เพราะเวลา VS ซื้อหุ้นจะไม่ได้สนใจมูลค่าที่แท้จริง แต่จะสนใจราคาตลาดที่คาดว่าจะเพิ่มขึ้นหรือลดลง ดังนั้น เวลาตลาดลง VS จะต้องขายหากหุ้นของตัวเองขึ้นมาเกินมูลค่ามาก เพราะว่าหุ้นนั้นอาจจะลงไปไกลแค่ไหนไม่มีใครทราบ

แต่หากทราบ VS ก็ยังคงขายอยู่ดี เพราะ VS กินส่วนต่าง ขายที่สูง แล้วไปรับกลับที่ต่ำ เพื่อกลับมาขายสูงอีก นี่คือ การหากินแบบ VS ครับผม

ส่วน VI ที่ผมกำลังศึกษา ผมเข้าใจว่า พี่ๆ ซื้อหุ้นโดยดูมูลค่าที่แท้จริง หุ้นดีจริง เปรียบดั่งทองแท้ ย่อมมิกลัวไฟ ใยต้องขาย

การปรับพอร์ตของ VS และ VI จึงมีความแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 20

MAN ไม่ได้ล็อคอิน เขียน:เรียน พี่ ปรัชญา

ช่วงนี้ผลประกอบการของบริษัทต่างต่าง จะทยอยประกาศเคยได้ข้อชี้แนะจากพี่ว่าราคาจะตกลงเมื่อผลประกอบการออก จริงไหมครับ

คิดว่าช่วงนี้จนถึงปลายปี ควรลดการลงทุนหรือเปล่าครับ

ปล.หมายถึงหุ้นตัวที่ขึ้นตามกระแสครับ

***ผมได้ข่าวขาใหญ่จะเทหุ้นจนปีหน้าค่อยรับใหม่ ไม่ทราบพี่เห็นว่าไงครับ
ขอความเห็นพี่หน่อย
:lol: :o :lol:

ต่างชาติเขาก็ขายของเขาทุกปี เพื่อปิดงบให้สวยว่าผลดำเนินการรอบนี้กำไรดีและหยุดพักช่วงเทศกาลด้วย ราคาหุ้นก็คงยืนๆและลงๆ สำหรับหุ้นในกลุ่มต่างชาติเข้าลงทุน ส่วนหุ้นพี่ไทยเล่นก็เฮกันไปครับ จะขนาดล้างพอร์ทกันเลยหรือครับ ถือตัวดีดี หรือหาจังหวะหุ้นดีดีราคาตกลงมาแล้วเก็บจะดีกว่ากระมังครับ

ที่จริงเขาก็ไล่หุ้นกันขึ้นมารับข่าวผลประกอบการกันแล้วครับ

ถ้านักเก็งกำไรเขาก็ขายตั้งแต่ตอนนี้ถึง ตอนประกาศ

และหาจังหวะเก็บกันอีกทีช่วงแถวคริสต์มัด อิอิ

เหมือนกัน10ปีเป็น8ปีมั่ง

ที่ว่าผมติดหุ้นครับติดหุ้นน่ะพูดเล่นครับ

ช่วงนี้ไม่ได้ค่อยซื้อค่อยขาย ยามว่างก็เก็บเศษหุ้น

ที่ติดก็ติด BKIตั้งแต่282-314บาท

อันนี้เต็มใจติดหุ้นครับ อยากถือรับเงินปันผล
อยากเป็นอิสระภาพทางการเงิน
อยากถือหุ้นตัวนี้สัก5หมื่น-1แสนหุ้น
ปันผล3เดือนสักหุ้นละ2.50บาท
ก็คงได้เงินเดือนกินแบบไม่ต้องทำงาน
แต่ราคาสูงมาก สู้ราคาและหาเงินมาซื้อไม่ไหว
ไม่รู้จะทำไงดี

ใครมีข้อแนะนำสำหรับหุ้นตัวนี้ผมขอคำชี้แนะด้วยครับ
ปรัชญา1

Re: วันนี้ดูไม่ดี ๑๑/๑๑/๔๖

โพสต์ที่ 21

สุรพล เขียน:พี่ปรัชญาครับ ถ้าคิดไม่ออก ช่วยไปกระทุ้งท้องปลาทูน่าให้ว่ายน้ำไปเกยตื้นเหนือเลขสามหน่อยนะครับ ฮิ! ฮิ!
พูดถึงปลาทูน่า TUF

ผลดำเนินงานเขาดีนะครับ

เดี๋ยวมีคนเห็นว่าอร่อยคงจะกระทู้งกัน

ส่วนผมเป็นผู้ชมครับ

VI ไม่เคยได้ยินเขาล้างพอท์ตกันนะครับ
เพราะVI เขากำลังรอจังหวะ หุ้นลงแรงๆ ก็เด้งได้แรงๆ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 22

PRO_BABY เขียน::shock: :shock: ผมว่านะครับพี่ปรัชญาถือไปเถอะครับ 1-2วันตอนเริ่มเทรด ขายยังกำไรเลยแต่ถือ แบบ VI คงไม่ไหวครับ ก็เขาขายน้ำมันปลามน่ะครับขึ้นลงตาม อุปสงค์ อุปทาน อยู่แล้วครับ เก็งกำไรเอามาลงหุ้น VI ก็ยังได้ครับเฮีย คงได้ สัก 20-25% น่ะครับ ตัวนี้เพื่อนผมก็ได้ บอกให้เอาๆๆไปเหอะบริษัทผลประกอบการก็ใช้ได้ครับ ผมอ่านจาก settrade.com น่ะครับ เฮียลองอ่านดูนะครับ ได้จาก หลักทรัพย์บัวหลวงแน่เลย ใช่ไหมครับ ผมก็อยู่ขอนแก่นครับ.
......อิอิ :P :P..................
อีกนิดครับ คุณคัดท้าย ก็ดูตัวไหนที่อยากซื้อ 3-4 วันก่อนน่ะครับ ก็ซื้อตอนที่มันลงเยอะๆๆนี่แหละ แต่ซื้อตัวที่เป็นหุ้นVI นะครับ จะได้หลับสบาย เหมือนพี่เจ๋ง กะเฮียปรัชญา ครับ....ก็งกำไรสัก BLAND หรือ ปูนใหญ่ก็ได้ครับ คงได้สัก 5-10% น่ะครับ ............อิอิ
ผมก็พูดไปงั้นแหละครับ.......
...................
เห็นด้วยกะพี่ครับ ขายไปซื้อไม่ได้แย่เลยฮือๆๆๆ

คุณPRO ไม่ธรรมดา

รู้ด้วยว่า บล.บัวหลวง เขาให้ลูกค้า

ตอนนี้ใครไปเปิดบ/ชได้ อย่างคุณPROว่าครับ

19-20 กิมเอ็งเข้าตลาดไม่รู้เขาจะให้หรือเปล่า

เขามาใหม่ๆแค่เปิดบ/ชเขาก็แจกหุ้นจองเหมือนของชำร่วยครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 23

Jeng เขียน:เฮียปรัชญา พรุ่งนี้ ทำไงดี
สำหรับเฮีย ขอดูเหตการก่อนนะ
แต่ถ้าลงอีกสัก20จุดคงช้อน

แต่ถ้าเปิดสูง กลัวปิดต่ำ เน็ตน้ำตาเล็ดแน่ๆ

แบ๊งก์ พยายามอย่าเข้าไปยุ่ง เดี๋ยวเพิ่มทุนราคาลงกับลง

แค่ข่าวเก่าๆ เอามาเล่าใหม่ว่าเพิ่มทุนยังดูไม่จืดเลย
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 24

stockms เขียน:หุ้นหลายตัวที่ซื้อและตั้งใจถือยาวก็ลงไม่มากครับ แต่บรรดา w ทั้งหลายนี่ซิ มันลงจนน่าเก็บจริงๆ ผมกลัวแต่ว่าผมจะถลำลึกเข้าไปเก็บเจ้าหุ้นพวกนี้เข้ามาอีกอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเล่นสวนกับชาวบ้านเขารึเปล่า ตอนมันขึ้นก็ดันไปเก็บพวกที่ไม่ค่อยขึ้น ตอนมันลงก็อยากจะไปเก็บตัวที่ลงมากๆ
จะเก็บw อันนี้ความคิดที่..........พิเศษ

รอราคามันยืนๆ

หาส่วนต่างของตัวมันเองค่อยเก็บจะดีกว่าตอนไหลลงนะครับ

เราคงไม่สามารซื้อที่ต่ำสุด

และเราก็คงไม่สามารถขายที่สูงสุด โบราณว่าไว้
เด็กใหม่หัดขวิด...

โพสต์ที่ 25

ปรัชญา เขียน:
ช่วงนี้ไม่ได้ค่อยซื้อค่อยขาย ยามว่างก็เก็บเศษหุ้น

ที่ติดก็ติด BKIตั้งแต่282-314บาท

อันนี้เต็มใจติดหุ้นครับ อยากถือรับเงินปันผล
อยากเป็นอิสระภาพทางการเงิน
อยากถือหุ้นตัวนี้สัก5หมื่น-1แสนหุ้น
ปันผล3เดือนสักหุ้นละ2.50บาท
ก็คงได้เงินเดือนกินแบบไม่ต้องทำงาน
แต่ราคาสูงมาก สู้ราคาและหาเงินมาซื้อไม่ไหว
ไม่รู้จะทำไงดี

ใครมีข้อแนะนำสำหรับหุ้นตัวนี้ผมขอคำชี้แนะด้วยครับ
คุณปรัชญา
ผมว่าไอ้เงินปันผลในตลาดหุ้นที่ให้มากกว่า 3% ตอนนี้ก็ยังมีเยอะนี่ครับทำไมต้อง BKI ด้วยอะ หรือว่าแนวโน้มดี ผมว่าตัวอื่นที่ลุงขวดถืออยู่ก็ให้ปันผลมากกว่านี้นะ (ความเห็น)........
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 26

ผมชอบโครงสร้างการลงทุน
ที่กระจายไปใน44บริษัทจดทะเบียน
แลอยากได้เงินทุก3เดือนที่จ่ายปันผล
CPF เกษตรก็จ่ายทุก3เดือน

แต่เข้าไปค้นรายละเอียด เลยชอบBKI
ความเห็นส่วนตัวครับ
ถึงอยากฟังความเห็นส่วนรวม
บางจุดผมก็มองข้าม มองไม่เห็นกรุณาชี้แนะด้วยครับขอบคุณ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 27

คุณCK

มีมุมมองว่าวันนี้

จะดูดีกว่าวันที่ 11 ไหมครับ
CK

โพสต์ที่ 28

ตกมาสิบวันติดแล้วครับพี่ วันนี้ไงเสียคงจะไม่โลว์กว่าเมื่อวานแล้วนะครับ

เมื่อวานตอนปิดตลาดก็ซื้อไปเต็มๆแล้วครับ

จากจุดสูงสุดก็ตกมาร่วม 10 เปอร์เซ็นต์แล้ว น่าจะ rebound สัก 2-3% ก็ยังดี
ล็อคหัวข้อ