เริ่มต้นเล่นหุ้นแนว VI ตรงทำอย่างไรบ้างคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
bigbigpao1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เริ่มต้นเล่นหุ้นแนว VI ตรงทำอย่างไรบ้างคับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนพี่ๆๆช่วยแนะนำว่าเริ่มต้นเล่นหุ้นแนว VI ตรงทำอย่างไรบ้างคับ และมันยากมากจริงหรือครับผม คือไม่มีประสบการณ์ ( เพิ่งเริ่มสนใจนะคับ พี่บางคนก็บอกให้ไปศึกษา technical เอาดีกว่าเพราะเขาบอกว่าแนว VI มันยากสำหรับตลาดหุ้นไทย ) รบกวนหน่อยคับ

เปา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker

โพสต์ที่ 2

ตอบตัวเองก่อนว่าเลือกVIเพราะอะไรครับ

ไปที่ร้านหนังสือ se-edนะครับ ซื้อ One up wall street
ตีแตก Essential Buffet etcอื่นๆมาอ่านแล้วเดี๋ยวรู้เองครับ  :D
BHT

โพสต์ที่ 3

เล่นหุ้นแนว vi นี่ผมไม่รู้ว่าเป็นงัยเพราะไม่เคยลอง

แต่ถ้าลงทุนในหุ้นด้วยแนว vi ก็บอกได้ว่า เป็นวิธีการที่ให้ผลตอบแทนดีในระยะยาว และไม่เครียด มีความสุขกับการลงทุน

ผมสบายใจกับการลงทุนที่ผมมั่นใจ แม้ว่าช่วงแรกๆจะสับสนอยู่เรื่อยๆกับหุ้นที่ซื้อไว้

ประสบการณ์ที่ได้พบเจอก็ทำให้เข้าใจมากขึ้นครับ ดังนั้นศึกษาเยอะๆแล้วก็เริ่มเลยครับ ด้วยเงินน้อยๆก่อนก็ได้ จากนั้นก็ค่อยเพิ่มเงินเข้าไปเมื่อเข้าใจมากพอ

สุดท้าย แนว vi นี้ประสบความสำเร็จในตลาดหุ้นไทยได้แน่นอนครับ ดร.นิเวศน์ ทำให้เห็นมาแล้วจนรวยเป็นพันล้าน ปันผลอย่างเดียวก็เหลือกินเหลือใช้ คนในเว็บนี้ก็ร่ำรวย ประสบความสำเร็จ หรือมีอิสรภาพทางการเงิน กันหลายคนเลยครับ
beammy

โพสต์ที่ 4

VI เป็นแนวคิดสำคัญ ที่จะสามารถทำให้นักลงทุน มีอิสรภาพทางการเงินได้จริง ครับ

ผมเชื่ออย่างนั้น ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

การลงทุนแบบ VI ใช้ได้ในตลาดหุ้นไทยแน่นอนครับ ผมฟันธงเลย เพราะมีตัวอย่างให้เห็นมากมาย ในเวปนี้เองที่ทำผลตอบแทนได้สูงๆผมว่าก็มีให้เห็นชัดๆหลายสิบคน แล้วยังมีที่ยังไม่ออกตัวอีกหลายสิบ ดีไม่ดีถึงขั้นหลักร้อยเลยก็ได้
อยากเริ่มต้นลงทุนแนว VI ก็เข้ามาเวปนี้ถูกทางแล้วครับ
ลองหาหนังสือหุ้นที่มีคำว่า "การลงทุนแบบเน้นคุณค่า", "Warren Buffet", "Peter Lynch" เท่าที่หาเจอได้ในร้านหนังสือ รับรองว่าไม่ผิดหวังครับ ...
ฝากเวปผมไว้ด้วยครับ www.yoyoway.com เขียนขึ้นมาเพื่อให้ความรู้ VI มือใหม่โดยเฉพาะอยู่แล้วครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: เริ่มต้นเล่นหุ้นแนว VI ตรงทำอย่างไรบ้างคับ

โพสต์ที่ 6

bigbigpao1 เขียน:เพราะเขาบอกว่าแนว VI มันยากสำหรับตลาดหุ้นไทย
กระผมว่า....
ถ้าจะมาใช้ในไทย
ไม่ยากกว่าใช้ที่อื่น ๆ หรอกขอรับ
เหมือน ๆ กัน เหมือน ๆ กัน
เพราะแนวคิดก็อันเดียวกัน
สมอง...ก็คล้าย ๆ กัน

ต่างที่สิ่งแวดล้อมขอรับ
แม่ทัพที่เก่งกาจ
ย่อมปรับทัพ ปรับศึก
ให้เหมาะสมกับสถานการณ์แวดล้อมทั้งปวง
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
โพสต์โพสต์