เรื่องภาษีเงินได้จากค่าเช่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kaasem
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากสอบถามผู้มีความรู้ครับ

ถ้ามีเงินได้จากค่าเช่าประมาณเดือนละ 70,000 บาท ควรจะเสียภาษีเป็นแบบบุคคลธรรมดา หรือ คณะบุคคล หรือ อย่างอื่นดีครับ .. ไม่ทราบว่าแต่ละแบบต้องเสียภาษีในอัตราเท่าไหร่บ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ถ้าจดเป็นนิติบุคคลก็ดีครับ จะได้เอา ค่าเสื่อม ค่าซ่อมบำรุง ค่าใช้จ้างคนทำทำความสะอาด ค่าใช้จ่ายต่างๆ มาหักได้   ก่อนคิดภาษีกำไร
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
hot

โพสต์ที่ 3

รายได้จากค่าเช่าถ้าไม่ถึง1.8ล้าน เสียในนามบุคคลดีกว่าคับ

ถ้าเป็นรายได้จากการเช่าบ้าน  หรืออพารต์เมนต์
ก็แยกสัญญา เป็น เช่าบ้านและเฟอร์นิเจอร์
จะได้เสียภาษีโรงเรือนถูกหน่อย
ปีหนึ่งต้องเสียภาษี2ครั้ง
เสียครึ่งปี 1 ครึ้ง  ปลายปี1ครั้ง
ซื้อหุ้นปันผลมาเครดิตภาษี สัก 1บริษัท
ก็พอฮิ
Kao

Re: เรื่องภาษีเงินได้จากค่าเช่า

โพสต์ที่ 4

kaasem เขียน:อยากสอบถามผู้มีความรู้ครับ

ถ้ามีเงินได้จากค่าเช่าประมาณเดือนละ 70,000 บาท ควรจะเสียภาษีเป็นแบบบุคคลธรรมดา หรือ คณะบุคคล หรือ อย่างอื่นดีครับ .. ไม่ทราบว่าแต่ละแบบต้องเสียภาษีในอัตราเท่าไหร่บ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

บุคคลธรรมดา โสด ไม่ทำประกันชีวิต ไม่บริจาค ไม่ซื้อLTF RMF
จะเสียภาษีแบบเหมา 51,600บาท

คณะบุคคล จะเสียภาษีแบบเหมา 45,600บาท

ห้างฯ บริษัท เสียภาษีจากกำไรสุทธิ แต่มีค่าใช้จ่าย ตั้งง่าย เลิกยาก
"Price is what you pay. Value is what you get."
Kao

โพสต์ที่ 5

การวางแผนภาษีของอพาร์ตเม้นท์ ห้องเช่า
http://www.saverclub.org/article.asp?articleid=778
"Price is what you pay. Value is what you get."
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 6

:man:
รักในหลวงครับ
โพสต์โพสต์