พี่มีความาเห็นอย่างไรกับหุ้น CPF บ้างคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanosec
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

พี่มีความาเห็นอย่างไรกับหุ้น CPF บ้างคับ

โพสต์ที่ 1

เห็นราคาตอนนี้ตกไปเยอะเหมือนกัน อยากทราบว่ามีปัญจัยพื้นฐานอะไรเปลี่ยนแปลงหรือป่าวคับ หรือว่าเป็นเพราะขาดทุนที่จีน กับ ใข้หวัดนกคับ รบกวนช่วยวิเคราะห์ทีคับ
โอ@

โพสต์ที่ 2

ไม่อยากฆ่าไก่ครับกลัวบาป อันนี้พูดจริงนะ ตรงตัวเลย ไม่ได้อ้อมค้อม
_________
nowkung
Verified User

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่าราคาแพงเกินความเป็นจริงครับ
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
Frankie

โพสต์ที่ 4

ขอตัดประเด็นเรื่องบาปออกไปก่อนครับ เพราะไม่งั้นหุ้นสัตว์ทะเลแช่แข็ง หรือตัวอื่น ๆ ในหมวดเกษตรเราจะไม่กล้าซื้อลงทุนกัน
CPF เป็นหุ้นที่มีปันผลทุกไตรมาส ผลตอบแทนคิดเป็นเปอร์เซ็นต์สูงกว่าดอกเบี้ยเงินฝาก บริษัทมีความเสี่ยงทั้งจากตัวสินค้าทะเล (กุ้ง)และสัตว์บก (สัตว์ปีก) เป็นหุ้นการเมืองด้วยหรือเปล่า ไม่แน่ใจ :roll:
ระดับความน่าลงทุน (ความเห็นส่วนตัว)ผมให้ 6.5 เต็ม 10 คะแนน
ผมคิดว่าในกลุ่มเกษตรมีบริษัทที่น่าสนใจอีกหลาย ๆ บริษัท ลองเปิดใจดูหุ้นที่สภาพคล่องต่ำกว่านี้ดูนะครับ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

cpf มีหนี้ประมาณ 30,000 ล้าน
แต่กำไรได้ประมาณ 3,500 ล้าน/ปี
รวมค่าเสื่อมอีกประมาณ 3000 ล้าน/ปี

หากไม่ลงทุนเลย และไม่จ่ายปันผล จะใช้เวลาประมาณ 5 ปี ในการปลอดหนี้
หากต้องลงทุนเหมือนในปัจจุบัน และยังปันผลอัตรานี้ น่าจะใช้เวลาเกือบๆ 20 ปีในการปลอดหนี้

น่าจะมีหุ้นอาหารตัวอื่นๆที่งบดีกว่านี้ ปันผลดีกว่านี้ อย่าให้ปันผล 4 ไตรมาสเป็นกับดักนะครับ

tuf อีกตัวที่หนี้บานเช่นกัน แต่ชอบปันผลหนัก
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
cha

โพสต์ที่ 6

เคยซื้อค่ะ คิดว่าราคาต่ำแล้วก็ยังมีต่ำกว่าที่ซื้ออีก เพราะพอดีเจอนก
เคยไปประชุมผู้ถือหุ้น ปรากฎว่าส่วนใหญ่บ่นกันทั้งนั้นติดยอดดอย ไม่รู้ว่าเมื่อไรจะได้ลง
keng56

โพสต์ที่ 7

ตัวนี้เคยออกความเห็นไปแล้วว่าธุรกิจเป็นขาลง...ยังลงไม่สุด.....ตอนนี้ราคาไก่ดีดตัวขึ้นมาบ้างแต่ยังเทียบไม่ได้กับต้นทุนที่สูงขึ้นจากการลดกำลังการผลิต.........แต่ความตกต่ำคงไม่เท่าปี 2547 เพราะมีการกระจายความเสี่ยงมากขึ้น.......คนที่ติดดอยสูงๆคงต้องรอถึงปี 2551 ธุรกิจถึงจะกลับมาเป็นขาขึ้นรอบใหม่........ถ้าอยากเสี่ยงซื้อเพิ่มรอดูที่ 4 ต้นๆ...ต้นทุนพวกที่แปลงวอร์อยู่แถวๆ4.10(ราคาแปลง4บาท+ราคาวอร์ก่อนหมดอายุ)... :!:
Luty97

โพสต์ที่ 8

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เจ้าของเป็นคนฉลาด
มีความสามารถ แต่ผมว่าไม่ค่อยสนใจรายย่อย
เล่นตัวที่ไม่อยู่ในเครือซีพีเถอะครับ
ไม่รู้ผมBiasไปป่าวหวา  :wink:
หลักของความสมดุล
Accidental Hero

โพสต์ที่ 9

โอ@ เขียน:ไม่อยากฆ่าไก่ครับกลัวบาป อันนี้พูดจริงนะ ตรงตัวเลย ไม่ได้อ้อมค้อม
เหมือนผมเลยครับ
ใครมาถาม ผมตอบอย่างเดียว ไม่ซื้อเพราะไม่อยากทำบาป
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
teetotal

โพสต์ที่ 10

ผมเคยซื้อก็เพราะมันปันผล 4 ไตรมาสนี่แหละครับ
แต่ตอนนี้ ขายไปเกลี้ยงแล้ว
โพสต์โพสต์