อัตรากำไรต่อยอดขาย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
yakole
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีค่าเท่ากับ อัตรากำไรขั้นต้นหรือไม่ครับ และมีความสำคัญอย่างไร ในการพิจารณาคุณภาพของกิจการนั้นๆ
niyom_value

โพสต์ที่ 2

ตามความเข้าใจนะครับ
กำไรที่นำมาคิดจะเป็นกำไรสุทธิครับ ซึ่งเป็นกำไรที่อยู่ล่างสุดของงบกำไรขาดทุนครับ หักต้นทุนและค่าใช้จ่ายต่างๆของกิจการอออกหมดแล้ว ส่วนกำไรขั้นต้น เป็นกำไรที่ได้จากการหักเฉพาะต้นทุนขายเท่านั้นครับ
ส่วนคุณภาพของมันต้องแล้วแต่ธุรกิจครับ บางธุรกิจก็สูง บางธุรกิจก็ต่ำ เวลาผมดูจะดูกิจการที่อยู่ในกลุ่มธุรกิจเดียวกันเปรียบเทียบกันครับ
อองตวน

โพสต์ที่ 3

สำหรับการวิเคราะห์
ขอแนะนำ gross margin หรือ กำไรขั้นต้นต่อยอดขาย คำนวณโดยใช้
รายได้จากการขาย หัก ต้นทุนสินค้า และ ต้นทุนแรงงาน เทียบ ต่อยอดขาย
ใช้วัด ประสิทธิภาพการทำกำไรระดับพื้นฐานของบริษัท
แต่ละธุรกิจมีระดับ gross margin ต่างกัน ธุรกิจที่ gross margin ต่ำต้องชดเชยด้วย volume ขายที่สูง ธุรกิจที่ gross สูงอยู่แล้วถ้าสามารถเพิ่มยอดขายได้ กำไรจะเพิ่มอย่างมีนัย
ในธุรกิจเดียวกัน บริษัทที่ดำรง gross margin สูงกว่าย่อมได้เปรียบคู่แข่งในระยะยาว
โพสต์โพสต์