หุ้นในดวงใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thanez
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นในดวงใจ

โพสต์ที่ 1

ผมคิดว่าทุกท่านคงจะมีหุ้นในดวงใจของแต่ละท่าน ก้อเลยอยากให้โหวดหุ้นในดวงใจของแต่ละท่านด้วยครับ จะได้ให้เป็นแนวทางให้ VI หน้าใหม่ได้เริ่มศึกษาที่หุ้นตัวนั้นๆ จะได้ไม่ต้องไปไล่อ่าน 56-1 หมดทุกบริษัท หรือไม่ต้องไล่อ่านในร้อยคนร้อยหุ้นทั้งหมด (เหมือนผม)
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

หุ้นในดวงใจ

โพสต์ที่ 2

โหวตให้

1. Makro ครับ เพราะเป็นการค้าธรรมดา ซื้อมาขายไป ซื้อด้วยเครดิต ซื้อจำนวนมากๆ เวลาขาย ขายเป็นเงินสด

Makro เงินสดเยอะ ไม่มีหนี้สินระยะยาวเลย ไม่ต้องจ่ายดอกเบี้ย กำไรที่ได้ มั่นคง ทำให้ สถาบันชอบที่จะถือ คุณลองคิดดูว่า ถ้าสถาบันถือแล้วมั่นคงมากๆ และได้ผลตอบแทนต่อปีเท่าไรที่สถาบันชอบ ผมว่า 6-8 เปอร์เซ็นต์ต่อปีสถาบันก็เอาแล้ว แต่ต้องมั่นคงนะครับ

2. BigC ก็เช่นเดียวกัน

3. PL เป็นบริษัทที่มีรถให้เช่า เน้นให้บริษัทเช่า จุดเด่นคือ มีบริษัทใหญ่ๆมาถือหุ้น แล้วบริษัทนั้นๆก็มาเช่ารถ เช่น KBANK

พักหลัง นี่ขอโหวตให้ EGCOMP เพราะทุกคนต้องใช้ไฟฟ้าครับ

ส่วน metco นี่ เท่าที่ดูอัตราการเติบโต ในแนว The New Buffetology มา ยังไม่เคยเจอบริษัทไหนทำได้ดีเท่า Metco เลยครับ คือ Metco

ยอดขายโตต่อเนื่อง 10 ปี

กำไรโตต่อเนื่อง 10 ปี

ไม่ต้องเพิ่มทุน

มีปันผล

ทั้งหมดที่กล่าวมา ชอบ Metco ที่สุด

เสียอย่างเดียวคือกิมเอ็ง ซึ่งมีอิทธิพลมาก ออกบทวิเคราะห์ให้ถือ และตั้งเป้าหมายราคา 220 ปัจจุบัน Metco 240

ถ้าเชื่อวอเรน ถ้าเชื่อเกรแฮม

งานนี้ กิมเอ็ง ปากกาหักแน่นอน

ขืนกิมเอ็ง ออกบทวิเคราะห์แบบนี้มาบ่อยๆ ไม่แน่เหมือนกันนะครับ

ความน่าเชื่อถือของกิมเอ็งอาจจะลดลงก็ได้

แต่ก็ต้องเห็นใจเพราะช่วงที่ผ่านมา มาเก็ตติ้ง และนักวิเคราะห์ แทบไม่ได้นอนเลยครับ
FITCH
Verified User

หุ้นในดวงใจ

โพสต์ที่ 3

ของผมแบสรุปๆก็

1. SUC ครับ มี hidden asset เยอะดีครับกำไรแบบเรื่อยๆกำลังพยายาม เพิ่มรายได้จากธุรกิจอื่นๆที่ม่ใช่ธุรกิจสิ่งทอโดยเฉพาะคอมพิวเตอร์และพลังงานอยู่ครับ

2. EGCOMP ตามพี่เจ๋ง :wink:

3. MFG เดี๋ยวนี้เลิกเล่นแล้วขายคืนเจ้าของเขาไปแล้วที่ 80 บาท

4. RCL ค่าระวางมันขึ้นๆจนกลายเป็นภูเขา everest แล้วเนี่ยยังมี momentum ได้เพราะเพิ่งเริ่ม cycle ของธุรกิจเรือช่วงปีนี้เองน่าจะได้เรื่อยอีก 3 ปีมังครับ

5. BGH ผู้นำในธุรกิจ รพ. เอกชนครับสาขามากมายและกำลังได้ momentum ของนโยบายของรัฐบาลเรื่องศูนย์สุขภาพเอเชียด้วย

:lol: :lol:
Jeng
ผู้ติดตาม: 1

หุ้นในดวงใจ

โพสต์ที่ 4

เดี๋ยวจะไปแคะกระปุกมาซื้อ RCL กับ BGH ตามน้อง FICTH ดีกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

หุ้นในดวงใจ

โพสต์ที่ 5

ผมก็มีครับ แต่อธิบายไม่ไหวเลยขอผ่านครับ
CK

หุ้นในดวงใจ

โพสต์ที่ 6

ตอบให้พี่มนจอมขี้เกียจครับ

ASSET ปีนึงปีนึงบริษัทเข้าตลาด IPO กันกี่บริษัทรู้ไหม
TCB อืม ขึ้นไปมากแล้ว เฮียมนซื้อไม่ถึง 6 เดือน กำไรเกิน 100% -- เหนือคำบรรยายครับ
TRU จะมีสักกี่บริษัทไทยที่เป็นเจ้าของยี่ห้อรถตัวเอง
APRINT ทั้งแพรว บ้านและสวน หนังสือ และร้านนายอินทร์ เต็มไปหมด

เอาบางส่วนพอครับ ชักขี้เกียจเหมือนกัน

ปล. หุ้นที่ท่านมนจอมขมังหุ้นถือ ผมถือน้อยมากครับ ไม่มีส่วนได้เสีย
(สักเท่าไหร่) ใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ
ล็อคหัวข้อ