ถามเรื่องการคำนวณ FCF ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
suteewat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือผมลองคำนวณ FCF ของบ.หนึ่งโดยใช้งบของปี 2005 แล้วได้ผลลัพธ์ออกมาเป็นลบ ก้อเลยงงๆ ว่าจะคำนวณ FCF ของปีต่อๆไปอย่างไรครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
Chaiwee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ถ้า FCF ติดลบ ลองใช้วิธีการคำนวณแบบ RI (Residual Income ) ดูครับ
วิธีนี้ดีตรงไม่ต้องใช้ Terminal Value และไม่ต้องใช้ FCF ด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้

โพสต์ที่ 3

ไม่ควรใช้ FCF ของปีปัจจุบันเป็นฐานในการประเมิน FCF ของปีต่อไป โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับ Growth stock

ควรเริ่มจากการใช้ NOPAT+D&A ของปีปัจจุบันคูณ g ที่คิดว่าบริษัทน่าจะทำได้ ในการประเมิน NOPAT+D&A ของปีต่อๆ ไปก่อน

จากนั้นก็เอาแผนการลงทุนของบริษัทที่หามาได้จากแหล่งข่าวมาหักออกจาก NOPAT+D&A ที่ประเมินไว้ในแต่ละปี ก็จะได้เป็น FCF ของปีอนาคตครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับพี่สุมาอี้
นั่งฟังlectureพี่สุมาอี้แต่ละรอบดีจริงๆๆ
:)
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

สำหรับผมแล้ว  การคำนวณ FCF ในอนาคตนั้น

เราต้องประมาณการงบดุล  งบกำไรขาดทุน  และงบกระแสเงินสดในอนาคตให้ได้หมดก่อนครับ

แล้วจึงนำตัวเลขในประมาณการงบการเงินมาคำนวณ FCF ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
SUPAVADEE

โพสต์ที่ 6

อยากทราบว่า FCF  คืออะไร   ทำไมจึงมีความสำคัญ
ใครทราบขอตอบด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro

โพสต์ที่ 7

miracle เขียน:ขอบคุณครับพี่สุมาอี้
นั่งฟังlectureพี่สุมาอี้แต่ละรอบดีจริงๆๆ
ฟัง lecture ทั้ไหนอะครับ ??
akekarat

โพสต์ที่ 8

[quote="SUPAVADEE"]อยากทราบว่า FCF
โพสต์โพสต์