มีของใหม่มาให้เล่นอีกละ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

http://www.bangkokbiznews.com/viewNews. ... sid=143819

มึน -_-' เอาไงก็เอาซักอย่างนึงนะครับ
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้

โพสต์ที่ 2

ตลาดเงินไม่ใช่ของเล่น ไม่ใช่ห้องทดลอง หาผู้มีอำนาจเอาแต่สะใจออกมาตรการแบบไม่รู้จริงจะนำมาซึ่งวิกฤติการณ์ทางการเงิน (และเศรษฐกิจ) ได้
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
jaychou

โพสต์ที่ 3

สาระสำคัญคือ "สูตรX" จะไม่กำหนดระยะเวลา 1 ปี ไม่เลือกปฏิบัติ แต่จะเสนอให้มีการกันสำรองร้อยละ x ทั้งเม็ดเงินที่ลงในตลาดพันธบัตรและตลาดหุ้น โดยระบุว่าควรเริ่มที่อัตราการกันสำรองต่ำก่อน คือ 2-3% พร้อมทั้งให้มีการลดอัตราดอกเบี้ย นโยบายควบคู่กันไปด้วย ซึ่งต่างจากมาตรการ ธปท.ที่กำหนดกันสำรอง 30% เม็ดเงินที่ลงในตลาดพันธบัตร และมีกรอบระยะเวลา 1 ปี
TDRI ควรทบทวนตัวเองก่อน ดีมั้ยครับ และบทบาทในฐานะที่ปรึกษานายกฯของ TDRI ด้วย

ผมเห็นว่า ปัญหาสำคัญของประเทศชาติในวันนี้ น่าจะอยู่ที่ "อะไรคือปัญหา" มากกว่า "อะไรคือคำตอบ" ครับ ซึ่ง TDRI น่าจะตอบ "อะไรคือปัญหา" ก่อนครับ

ท่านเล่นแย่ง ธปท. ส่งการบ้าน แต่การบ้านตัวเองไม่ทำ.....
jaychou

โพสต์ที่ 4

ผมคิดเล่นๆ เป็นซีนาริโอ้ ตามแบบคนข้างถนน สมมุติว่านั่งอยู่ในร้านกาแฟแถวๆนางเลิ้งก็แล้วกัน...ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัย ......

PM: ตกลงเรื่องมันเป็นไงแน่?
BOT: เงินบาทแข็ง ส่งออกแย่
TDRI: .......

PM: 1.ทำไมเงินบาทแข็ง 2.ทำไมส่งออกแย่
BOT: 1. เพราะเงินไหลเข้า 2. เพราะของแพงขึ้น
TDRI: ....

PM: 1.ทำไมเงินไหลเข้า? 2.ของแพงขึ้น เค้าไม่ซื้อกันเลยเรอะ....?
BOT: 1.เก็งกำไรครับท่าน 2.ของแพงขึ้น คุณภาพเท่าเดิม ใครจะไปซื้อครับท่าน
TDRI: ......

PM: แล้วเอาไงดี
BOT: ต้องกักเงิน 30%
buglife

โพสต์ที่ 5

[quote="jaychou"]
PM: ตกลงเรื่องมันเป็นไงแน่?
BOT: เงินบาทแข็ง ส่งออกแย่
TDRI: .......

PM: 1.ทำไมเงินบาทแข็ง 2.ทำไมส่งออกแย่
BOT: 1. เพราะเงินไหลเข้า 2. เพราะของแพงขึ้น
TDRI: ....

PM: 1.ทำไมเงินไหลเข้า? 2.ของแพงขึ้น เค้าไม่ซื้อกันเลยเรอะ....?
BOT: 1.เก็งกำไรครับท่าน 2.ของแพงขึ้น คุณภาพเท่าเดิม ใครจะไปซื้อครับท่าน
TDRI: ......

PM: แล้วเอาไงดี
BOT: ต้องกักเงิน 30%
โพสต์โพสต์