ค่า ROTC หาได้จากอะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
suteewat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าจะหาค่า ROTC ได้จากไหนครับ แล้วมันต่างกับ ROA รึเปล่า ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
NuRun

โพสต์ที่ 2

Return on Total Capital (ROTC) = กำไรสุทธิหลังหักภาษี/(หนี้สินระยะยาว + ส่วนของผู้ถือหุ้น)

Return on Asset (ROA) = กำไรสุทธิหลังหักภาษ/สินทรัพย์ทั้งหมด

ถามผู้รู้ต่อครับ ROTC ยาวๆ ย้อนหลังนี่หาได้จากไหนครับ

ถ้าหาไม่ได้ผมจะเอา ROA มาประเมินแทนได้มั้ยครับ
อัตราส่วน % มันควรจะเป็นเท่าไหร่ ถึงจะเรียกได้ว่า บริษัทนี้ มีผลตอบแทนดีครับ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai

โพสต์ที่ 3

8) จะเอา rotc ไปทำไรหรือครับ
     ดู roa ก็พอได้ครับ
     ส่วน roa คืออะไร ลองตามลิ๊งไปอ่านดูนะครับ
     มีน้องเพิ่งถามมาและได้ตอบไปแล้ว

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=22898
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
suteewat

ขอบคุณมากๆครับ

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
chartchai madman

ROTC & ROA

โพสต์ที่ 5

ROTC(ผลตอบแทนเงินลงทุนทั้งหมด)=กำไรสุทธิ/(หนี้สินระยะยาว+ส่วนของผู้ถือหุ้น)

ROA(ผลตอบแทนต่อสินทรัพย์)=กำไรสุทธิ/(หนี้สินทั้งหมด+ส่วนของผู้ถือหุ้นทั้งหมด)

ผมเองก็ใช้แทนกันนะ เวลาดูข้อมูลทางการเงินของบริษัท ซึ่งทั้งสองตัวนี้ใช้ดูควบคู่ไปกับ ROE หากเป็นบริษัทที่มีความได้เปรียบในเชิงแข็งขันระยะยาว

หากทั้ง ROE และ ROTC สูงกว่า 12 %หลายๆปีติดต่อกัน จะช่วยบอกได้คร่าวว่าบริษัท น่าจะมีความได้เปรียบเชิงแข่งขัน
ข้อมูลเหล่านี้ 5ปีย้อนหลังดูได้จากเว็บไซด์ ของ set.or.th หรือ www.settrade.com หรือหากต้องการย้อนหลังไปมากกว่านั้นต้องซื้อหนังสือ สรุปข้อสนเทศบริษัทจดทะเบียน2547
โพสต์โพสต์