ตลาดหุ้นไทยยังมีหุ้น P/E 2-3 เท่า สองตัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ตลาดหุ้นไทยยังมีหุ้น P/E 2-3 เท่า สองตัว

โพสต์ที่ 1

จากกำไรปกตินะครับ ไม่มีรายการพิเศษ

1. UFM ผู้ผลิตแป้งสาลีรายใหญ่ที่สุดในประเทศ คนกินขนมปังมากขึ้น ตัวนี้ก็น่าจะได้รับประโยชน์ งบการเงินแสดงดอกเบี้ยค้างจ่าย 600 ล้าน แต่เข้าใจว่าจะได้รับการยกหนี้หากชำระส่วนเงินต้นประมาณ 3-400 ล้านแล้ว ในขณะที่กิจการมีเงินสดสุทธิหลายร้อยล้าน

บริษัทบันทึกขาดทุนจากการขายหุ้นบริษัทที่เกี่ยวข้อง และสำรองภาระค้ำประกัน โดยที่เงินสดไม่ได้จ่ายจริง ทำให้ตัวนี้มีกระแสเงินสดที่ดีมาก น่าจะดีที่สุดในตลาดหุ้นไทยเมื่อเปรียบเทียบกับราคาของหุ้น

2.TWP ตัวนี้ผลิตลวดเหล็ก มีกำไรปกติที่ดีเช่นกัน แต่ไม่ได้ตามรายละเอียดครับเพราะหมดอารมณ์... :twisted:

เหตุผลที่ทั้ง 2 ตัวเทรดที่พีอีต่ำมาก ทั้งที่ทุกอย่างดูดีเหตุผลที่ผมคิดว่าน่าจะเป็นไปได้ที่สุดคือธรรมภิบาลของผู้บริหาร ผมพอทราบชื่อเสีย อุ้ย..ชื่อเสียงของผู้บริหารทั้งสองกิจการ แต่ไม่ค่อยแน่ใจ แต่ดูจากงบแล้วปัญหาธรรมภิบานนน มันฟ้องจริงๆครับ :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
akekarat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

งั้นก็จบน่ะสิครับ จากบรรทัดสุดท้าย
ภาพประจำตัวสมาชิก
ZEII
Verified User

โพสต์ที่ 3

จบข่าวเลยครับ  :shock:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Luty97
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ไม่รู้ ผมดูผิดหรือเวปบอกผิดอะครับ

UFM นี้ พีอี 44 ไม่ใช่เหรอครับ  :roll:
หลักของความสมดุล
โพสต์โพสต์