ควรลงทุนหุ้นเท่าไรสำหรับมนุษย์เงินเดือน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
mahayosanan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ควรลงทุนหุ้นเท่าไรสำหรับมนุษย์เงินเดือน

โพสต์ที่ 1

พอร์ตส่วนตัว สำหรับมนุษย์เงินเดือน ควรลงทุนเท่าไร
ควรลง    SE-ED   IT   APRINT  CENTEL
สนใจหุ้นแบบเน้นคุณค่ามากที่สุด
007-s

โพสต์ที่ 2

ถามว่าควรลงทุนหุ้นสัดส่วนเท่าใด
คิดเห็นว่า ควรวิเคราะห์รายจ่ายหลักๆก่อนว่าเป็นเท่าใด ที่เหลือ ก็เอามากองไว้

อันดับแรก ต้องทำความเข้าใจศึกษาจนมั่นใจเสียก่อน ว่าเข้าใจแล้วในระดับนึง(ไม่มีใครเข้าใจได้ทั้งหมดหรอก ของงี้ต้องพัฒนาการเพิ่มไปเรื่อยๆระหว่างเส้นทาง)

พอรู้สึกได้ว่าเข้าใจในระดับนึงแล้ว มันก็จะทราบได้เอง ว่าจะลงทุนหุ้นเท่าใด เมื่อใด (มันมีบางทีที่ไม่น่าลงทุน ก็อยู่เฉยๆ หรือเอาไปลงทุนอย่างอื่น ถ้ามีความรู้ด้านนั้นเพียงพอ)
เช่น บางท่าน มั่นใจว่ารู้เรื่องหุ้น มากกว่าการลงทุนอื่นๆ หรือเห็นว่า หุ้นให้ผลตอบแทนดีกว่าอย่างอื่น(ในช่วงเวลา และปริมาณผลตอบแทนที่คาด) ก็ซัดหุ้นอย่างเดียวทั้งกอง ไม่มีการแบ่งแยกเงินไปลงอย่างอื่นใด (หลายท่านในห้องนี้ นิยมซัดหุ้น แทบจะทั้งกองของเงินที่เหลือจากกินใช้ปกติ)

ควรลง    SE-ED   IT   APRINT  CENTEL
^
^
^
ส่วนอันนี้ ไม่ทราบว่ายังไงดี
ถ้าเป็นคำถาม ก็ไม่ขอฟันธง
แต่ถ้าเป็นคำแนะนำ ..ก็จะรับไว้พิจารณาค่ะ
:lol:
phobenius

โพสต์ที่ 3

ลงไปแล้ว ชีวิตของคุณยังไม่เดือนร้อน ก็ถือว่าโอเคแล้วแหละครับ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ตังใจเก็บสักสัดส่วนหนึ่ง
โดยดูจาก เอารายได้หลัก หักรายจ่ายที่จำเป็นจริงๆ เช่น
ค่าเช่าบ้าน ค่าน้ำค่าไฟ ค่าอาหารแบบไม่ฟุ่มเฟือย

แล้ว ที่เหลือ เป็นเงินเก็บ
ช่วงแรกๆ ต้องกำหนดเงินขึ้นมาเพือให้มีวินัย
ตอนผมเงินเดือน 20,000 ผมเก็บเดือนละ 7500 บาท ครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Ent'

โพสต์ที่ 5

เคยอ่านหนังสือ เค้าบอกว่า สำหรับคนทำงานประจำ ไม่ึควรลงทุนหุ้น ในธุรกิจที่เกี่ยวกับ งานประจำของตัวเองมากเกินไป ถ้าลงมากถือเป็น over leverage  จะซวยในกรณีที่ อุตสาหกรรมที่ตัวเองอยู่ไม่ดี โดน layoff และ หุ้นที่ถือก็ลง

แต่จริงๆ แล้ว ถ้าไม่ใช่ อุตสาหกรรมที่ตัวเองทำงานอยู่ ก็จะไม่มีความรู้ความเข้าใจในธุรกิจนั้นอย่างดี นะสิครับ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 6

ผมมีทุกตัวที่คุณ mahayosanan โพสมาเลยครับ แต่ 3 ใน 4 มีตัวละ 100 หุ้นเอง อิอิ :)
VI ฝึกหัด
lionman

โพสต์ที่ 7

ผมว่าคุณ Mahayosanan น่าจะตอบตัวเองได้ดีที่สุดนะครับ เหตุผล เพราะว่าแต่ละคนอยู่ในฐานะที่แตกต่างกัน บางคนอยู่กับพ่อแม่ก็เก็บได้เยอะ บางคนอยู่คนเดียวค่าใช้จ่ายก็มากกว่าพวกแรก บางคนมีครอบครัวแล้ว ฯลฯ

แต่ถ้าให้ผมแนะนำ ผมก็ขอแนะนำว่า ถ้าได้เงินเดือนมาควรกันออกมาเลยส่วนนึง (มีวินัย เก็บเท่ากันทุกเดือน) แล้ววางแผนใช้จ่ายทีหลัง (สำหรับผมถ้าใช้ก่อน แล้วเหลือเก็บ มันมักไม่เหลือ) (ฟังแล้วเหมือนต้องบังคับตัวเองทั้งเก็บทั้งใช้เลยใช่มั้ยล่ะครับ)

เก็บเงินเรื่อยๆ หาความรู้เยอะๆ เมื่อเจอหุ้นที่จะซื้อแล้ว ก็ลงทุนเลย

โชคดีครับ  :D
โอ@

โพสต์ที่ 8

ลงทุนเท่าสัดส่วนที่ เงินตรงนั้นหมด หรือว่าหายไปหน่อยแล้วไม่เสียคนครับ
_________
energizer

โพสต์ที่ 9

จำได้ว่าตอนยังทำงานอยู่เอาเงินไปลงหุ้นซะหมด เก็บไว้ใช้แค่ 3 พัน แต่พอปลายๆเดือนบางทีเงินหมดตัว ต้องขายหุ้นเล็กๆน้อยๆออกมากินข้าว มาร์ถามว่าทำไมขายน้อยจัง พอผมบอกว่าไม่มีเงินซื้อข้าวกิน เฮียแกขำกลิ้งจนเราเขินเลยอ่ะ  :oops: แย่จัง
BHT

โพสต์ที่ 10

จากที่ผมเคยคิดจะเก็บเงินแล้วซื้อทุกเดือน

ผมเปลี่ยนเป็นเก้บเงินให้ได้มากที่สุดในแต่ละเดือน แล้วรอโอกาสเข้าซื้อ ช่วงเวลาที่เหลือ ก็ขุดหาหุ้นไปเรื่อย

ผมว่าไม่จำเป็นที่จะต้องซื้อทุกเดือน หาหุ้นที่ดีเจอแล้ว รอโอกาสซื้อในราคาที่ไม่แพงดีกว่า แต่ก็ยอมรับว่า ผมพลาดหุ้นดีๆไปหลายตัวเพราะวิ่งกระจายเลย ไม่มีลงมาให้ซื้อ หลังๆเลยยอมซื้อแพงบ้าง
noooon010

โพสต์ที่ 11

พ่อรวย(richdad . R T Kiyosaki) บอกว่าเราควรลงทุนในสินทรัพย์ที่สำคัญที่สุดก่อน

สินทรัพย์ที่สำคัญที่สุดคือ สมอง ของเราครับ(ผมกำลังลงทุนกับมันอยู่ครับ :D )

พอเราเรียนรู้มันอย่างเข้าใจดีแล้ว เราจะตอบตัวเองได้ว่าเราเหมาะกับการลงทุนแบบไหนนะครับ

มันเหมือนคำถามว่า จะเลือกแฟน แบบไหนดี เอา แบบ ขาว สวย หมวย X หรือ แบบ ดำ เตี้ย อ้วน แบน ตัวเราเองแหละครับที่จะทราบดี
(อ้าวไปนู่นแล้วอ่ะ หลุดทะเลไปได้นะเรานี่ :D )
sunrise

โพสต์ที่ 12

มาแนะนำใหม่

กันเงินไว้ตามแต่ที่คุณใช้ชีวิตแล้วไม่ลำบาก
เก็บเงินตรงนั้นไว้ลงทุน

แต่ไม่ใช่เงินเดือน แสน
เก็บได้เดือนละ ห้าพันนะ

ดูความเหมาะสมตามแต่ละบุคคลจ้า
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
tinnoi

โพสต์ที่ 13

ได้ความรู้เยอะเลย สำหรับมนุษย์เงินเดือนอย่างผม

ขอบคุณมากนะครับ
terati20

โพสต์ที่ 14

tinnoi เขียน:ได้ความรู้เยอะเลย สำหรับมนุษย์เงินเดือนอย่างผม

ขอบคุณมากนะครับ
ที่อังกฤษ อากาศ เป็นยังไงบ้าง
กลับมา เที่ยวเมืองไทยดีกว่าครับ คนเข้าคิดถึงกัน เยอะ

8)
toro

โพสต์ที่ 15

มนุษย์เงินเดือนเข้ามาอ่านด้วยคน  :oops:  :lol:  ได้ไอเดียดีๆ เยอะเลย ขอบคุณทุกคนค้าบ
โพสต์โพสต์