รบกวนถามเรื่อง book value/share

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
zern
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามเรื่อง book value/share

โพสต์ที่ 1

ผมมือใหม่หัดวิเคราะห์หุ้นครับ
คือผมดูหุ้น scc  
ปี 2005  มี book value 63947.04      มี BV/หุ้น  110.69
ปี 2006  มี book value 75022.95      มี BV/หุ้น  58.78
bv/หุ้น ลดลงเกือบ 50% แต่บริษัทไม่ได้ขาดทุน และจำนวนหุ้นที่ชำระแล้วก็เท่าเดิม (1200)
         รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ คือผมไม่ได้เรียนพวกบัญชี บริหารมาเลยนะครับ         :roll:  :roll:  :roll:                            
                                   ขอบคุณมากครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เคยมีการคุยกันเรื่องนี้

เท่าที่จำได้มีการเปลี่ยนแปลงนโยบายทางบัญชีประมาณนี้ครับ คุ้นๆว่าบันทึกเงินลงทุนในบริษัทย่อยจากราคาตลาดเป็นราคาทุนหรือบันทึกสินทรัพย์ตามราคาทุนแทนที่จะเป็นราคาที่ประเมินค่าใหม่

สาเหตุจริงๆสามารถหาอ่านได้จากข่าวที่ scc แจ้งตลาดย้อนหลังไปประมาณ 1-2 ปี จะมีอธิบายไว้ครับ..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
zern
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

:D  :D  ขอบคุณ คุณลูกอีสานที่ให้ความกระจ่างครับ   :o
โพสต์โพสต์